มารวมตัวศึกษาระบบควบคุมไฟออโตโวลท์ของเครื่องปั่นไฟกันดีกว่า...
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 25, 2024, 01:20:41 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มารวมตัวศึกษาระบบควบคุมไฟออโตโวลท์ของเครื่องปั่นไฟกันดีกว่า...  (อ่าน 89802 ครั้ง)
hs5icj
วีไอพี
member

คะแนน118

« ตอบ #29 เมื่อ: กันยายน 30, 2008, 08:02:24 AM »

ผมใช้เครื่องรถยนต์เบนซิน ดัทสัน  1600 เครื่องปั่น 10kvแปลงถ่าน  เชื้อเพลิงแก็ซ และน้ำมัน  เคยออกแบบการควบคุมโดยใช้มอเตอร์ปรับคันเร่ง  ปรากฎว่าการตอบสนองเครื่องยนต์ช้าเกิดการไม่คงที่  เคยคิดจะปรับที่กระแสจ่ายเข้าที่ขดฟิวส์แต่กระแสที่คำนวณแล้วมันมากกลัวทำแล้วไม่ดีไม่คุ้ม   ตอนนี้ก็เร่งไว้ช่วงไม่มีโหลดก็ 240 v  พอจ่ายโหลดก็พอดีครับ ต่ำบางก็พอทน
ช่างนี้ ไม่ค่อยรับงานฝนมากไม่คุ้มกับของเสียหายกับค่าจ้าง    เอาไปสูบน้ำประหยัดมาก

Ruengyot
วีไอพี
member

คะแนน32

« ตอบ #30 เมื่อ: กันยายน 30, 2008, 09:06:06 PM »

ผมขอแนะนำต่อเลยครับ ดูตามรูปแล้วเครื่องกับใดนาโมคงชนตรง หมายถึงไม่ใช้สายพาน ผมคำนวนแบบลูกทุ่งแบบเข้าใจง่ายไม่วิชาการ เครื่อง 3 แรงต่อ 1kva เท่ากับต้องใช้เครื่อง 30 แรงม้าเผื่อไว้อีก 20 ตอ้งใช้เครื่อง 50 แรงม้าและเครื่องรุ๋นนี้ไม่มีกาวะนา เวลามีโหลดรอบเครื่องตกโวล์ก็จะตกลงดว้ย จึงตอ้งเร่งเครืองเผื่อไว้เพราะใดเป็นแบบมีแปลงถ่าน ถ้าใช้ avr รับรองว่าโวล์คงที่แน่นอนครับ  แต่ถ้าให้ชัวบอกว่าใดนาโมยี้ห้อ อะไร Excitor (ไฟเลี้ยงฟีลคอย) กี่โวล์ดูที่เพลทข้างใดจะได้บอกว่าสมควรจะไช้กับ avr รุ่นใหน เพราะการไช้งานเครื่องปั่นไม่เหมือนกัน เช่นปั่นไฟนิ่งๆ แสงสว่าง ปั่นให้ดนตรีที่มีการเล่นแสงสี ปั่นให้หนังกลางแปลง ปั่นให้เล้าไก่ ฟราม์  และที่บอกว่าเคยทำโดยไช้มอเตอร์ปรับคันเร่งไม่ทราบว่าทำแบบใหนชว่ยลงวงจรให้ดูด้วยผมจะได้ช่วยเพิ่มเติมให้สมบูรณ์
hs5icj
วีไอพี
member

คะแนน118

« ตอบ #31 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2008, 10:01:09 AM »

ผมไม่ได้ต่อตรงครับ สายพาน เพราะง่ายเวลาสับเปลี่ยนไปสูบน้ำ  ไดจีน เขียนไว้ 45a max ผมทดลองจ่าย 25 แอมป์ต่อเนื่อง จ่ายสปอตไล ควันจะขึ้น ผมว่าใช้จริง  5kv   ตอนแรกใช้รอบ 1=1 ไม่ได้รอบเครื่องต่ำ ไฟไม่นิ่ง เปลี่ยนมาใช้
4=5  รอบเครื่องอยู่ที่ 2000กว่า     พอใช้ได้

ส่วนวงจรที่เคยทำใช้ ไอซีจับไฟออกแปลงเป็น ดีซี ต่ำ มอเตอร์เร่ง   สูง มอเตอร์ ลดลง  ใช้มอเตอร์ทดรอบ  ความจริงก็ใช้ได้
พอดีผมห่วงเวลาให้ลูกน้องคุมกลัววงจรทำงานพลาด  ไฟเกิน  จบครับเงินสามแสน  คงเป็นควันแน่
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #32 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2008, 12:48:46 PM »

ได้รับวงจรแล้วครับ วันนี้แสกนให้แล้วครับ ... ด้วยความขอบคุณ คุณRuengyotที่มีน้ำใจให้เพื่อนๆมากครับ  Cheesy Smiley

ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #33 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2008, 12:49:59 PM »

THANK!!
Ruengyot
วีไอพี
member

คะแนน32

« ตอบ #34 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2008, 08:08:19 PM »

วันนี้มาบอกต่อ เมื่อท่านประกอบวงจรเรียบรอ้ยแล้ว การทดสอบเบื้องต้น ให้จั้มป์ L1 L3 ถึงกันต่อสายไฟออกมา 1 เส้นต่อ L2 1เส้น ต่อขั้วบวก ลบอย่างละ 1 เส้นนำหลอดไฟ 220 v 5w ต่อที่สายไฟบวกลบ ต่อจากนั้นนำสายไฟที่เหลืออีกสองเส้นเสียบปลักไฟที่บ้าน สังเกตการทำงานถ้าประกอบถูกต้อง จะได้ยินเสียงรีเลย์ทำงานและลองปรับวอลลุ่มดูจะเห็นว่าจะสามาถเร่ง หลี่แสงได้เป็นอันจบไช้งานได้  ต่อไช้งานจริง นำสายไฟบวกลบเข้าฟีลล์คอยล์ อีกสองเส้นต่อที่สายไฟออกจากใดนาโม ทีนี้สตาท์เครื่องยนต์เร่งเครื่อง 1500 รอบและลองปรับ vrดูจะเห็นว่าปรับ ไฟขึ้นลงได้เราก็ปรับไว้ที่ 220v ลองหาโหลดมาต่อจะเห็นว่าไฟจะคงที่ ดีกว่าใดแบบมีแปลงถ่านแน่นอน ฟันธง  ถ้าจะให้ดีตรงสายไฟเข้าและออกไส่เบรกเก้อไว้ปอ้งกันก็จะดี
hs5icj
วีไอพี
member

คะแนน118

« ตอบ #35 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2008, 08:58:43 PM »

ของผม จะเอาไดโอดเรกติไฟจากไฟออกไปใช้งานเป็น ดีชีจ่ายเข้า ขดฟิลเลย  ไม่มีขด เอก 
oishispeed
member
*

คะแนน0

« ตอบ #36 เมื่อ: มกราคม 04, 2009, 06:36:29 PM »

(ถามช้าไปหน่อยนะครับ) ท่านใดรู้จักไดปั่นไฟ ยี่ห้อ XENIX  บ้างครับ เห็นที่ข้างตัวไดเขียนไว้ AVR S5  ใครรู้บ้างครับว่าวงจรนี้จ่ายไฟให้ฟิลย์คอยล์กี่โวล แล้วสายไฟอีก 4 เส้นต่อยังไงครับ ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ โทษทีครับเพิ่งเปิดเจอ เลยถามช้าไฟหน่ย
4age20valve
member
*

คะแนน0

« ตอบ #37 เมื่อ: มกราคม 13, 2009, 10:38:40 AM »

ไอ้คำว่า  watt มันเท่ากับ Volt x AMP เขาเลยย่อว่า VAอันที่จริงค่าเดียวกันนะครับ หรือไงครับ ผมเข้าใจอะไรผิดไหมครับ Sad Sad Sad Sad
ggเข้าใจผิดอย่างรุ่นแรงครับ
ในทางไฟฟ้ากระแสสลับจะมีค่ากำลังไฟฟ้าอยู่สามค่าคือ
1 ค่ากำลังไฟฟ้าปรากฎ (s) มีหน่วยเป็น VA
2. ค่ากำลังไฟฟ้าจริง (P) มีหน่วยเป็น WATT
3. ค่ากำลังไฟฟ้าเสมือน (Q) มีหน่วยเป็น VAR
ต่างกับกระแสตรง ซึ่งมีแค่ กำลังไฟฟ้าจริงเท่านั้น
ค่ากำลังไฟฟ้าจริงในวงจรกระแสสลับ
เป็นค่าที่เกิดจากโหลดที่เป็นตัวต้านทาน(R)
ค่ากำลังไฟฟ้าเสมือนเกิดจากโหลด(L)และ(C)
ซึ่งเป็นการสุญเสียเนื่องจากโหลด(L)และ(C)ไม่ก่อให้เกิดงาน
แต่จะเกิดความร้อน ซึ่งโรงไฟฟ้าจะจ่ายมาเป็นค่า ไม่ต้องการให้เกิดค่าQ ขึ้น
ซึ่ง (p^2)+(q^2)=s^2
แล้วค่า P ขึ้นอยู่กับ ค่าเพาเวอร์แฟกเตอร์ของโหลดครับ
hs5icj
วีไอพี
member

คะแนน118

« ตอบ #38 เมื่อ: มกราคม 26, 2009, 05:08:37 PM »

avr เป็นวงจรจ่ายไฟไปควบคุมขดกำเนิดสนามแม่เหล็กเพื่อกำเนิดแรงดันไฟฟ้าออกให้ได้ตามต้องการ

ขั้นแรกวงจรจะรับไฟมาจากเอาพุด เข้าวงจรจับแรงดันไฟป้อนให้ led ติดมาก ออกมาก  ติดน้อยออกน้อย
ส่องไปยัง ldr ไปควบคุมไตรแอค ขุดนี้จะอยู่ตรงแกนกลางเจน ในแกนกลางก็จะมีเจนเล็กๆ มีแม่เหล็กถาวร
เป็นตัวกำเนิดไฟ ป้อนไฟผ่านไตรแอคไปหาขดฟิล เจนโหญ่

แต่เจนจีนหรือราคาถูกจะใช้ไดโอดเรคติไฟออกเป็น dc ป้อนผ่านแปงถ่านเข้าขดฟิลเลยดังนั้นไฟออกตก
ฟิลด็ตก ออกก็ยิ่งตก

อาจไม่ถูกทั้งหมด เพื่อนสมาชิกค่อยต่อเติมด้วยครับ
pcnservice
member
*

คะแนน0

« ตอบ #39 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2009, 06:25:06 PM »

ลองไล่ลายปริ๊น กับลายวงจรให้ดีีๆ มันมีการวางยาอยู่นะ อิอิๆ ลองกัดปริ้นแบบนี้รับรองไม่ work ชัวร์
ไม่ได้มาป่วนนะ
Jacky
member
*

คะแนน0

« ตอบ #40 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2010, 03:28:15 PM »

ดีครับ  ผมลองกัดลายปรินซ์แล้วทำตามลายวงจร ที่ช่างเล็กแสกนมาให้ดูตามที่ให้ไว้ แต่ทำไมมันไม่เวอร์คนะครับ  อุปกรณบางตัวหายากเลยต้องใช้แทนตามค่าที่มีไม่ทราบว่าใครทำแล้วใช้งานได้บ้างครับช่วยแนะนำไม่ทราบว่าผิดพลาดตรงไหนเหมือนกัน
Jacky
member
*

คะแนน0

« ตอบ #41 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 01:31:04 PM »

ติดต่อช่างเรืองยศยังไงดีครับอยากทราบเรื่องวงจร เอวีอาร์ที่ให้มาครับ
Ruengyot
วีไอพี
member

คะแนน32

« ตอบ #42 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2010, 11:12:27 PM »

เป็นอุปกรณ์ตัวใหนครับที่หาไม่ได้จะแนะนำหาที่ซื้อให้ครับและสำหรับลายปริ้นพลิกกลับด้านจะง่ายขึ้นแต่สำหรับผมกัดด้านใหนประกอบได้หมดครับ เยี่ยมมาก
Ruengyot
วีไอพี
member

คะแนน32

« ตอบ #43 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2010, 11:28:32 PM »

ถ้าเป็นไปได้ส่งอุปกรณ์พร้อมปริ้นที่กัดแล้วไปให้ผมจะจัดการให้เรียบร้อยทดลองเสร็จผมส่งกลับทันทีเดียวจะหาว่าวงจรใช้งานได้ไม่จริงโดยไม่คิดค่าใช้จ่ายใดๆทั้งสิ้น ส่งไปที่             4/25 ถ.บางกรวย-ไทรน้อย ต.บางบัวทอง อ.บางบัวทอง จ.นนทบุรี 11110   เรืองยศ พลายละหาร
Jacky
member
*

คะแนน0

« ตอบ #44 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2010, 06:00:15 PM »

ครับเดี่ยวจะส่งไปให้ครับผมประกอบเสร็จแล้วถ้าตัวไหนผิดหรือไม่เวอรค์ ก็ขออภัยด้วยครับ ผมไม่ใช่ช่างอีเล็กโดยตรงครับเพียงแค่สนใจอยากทำไว้ใช้กับไดนาโมปั่นไฟที่ฟาร์มไก่ของตัวเองครับ   ถ้าอุปกรณตัวไหนไม่เข้ากันช่วยแนะนนำด้วยครับจะขอบพระคุณยิ่งจะได้เป็นต้นแบบนะครับ
Ruengyot
วีไอพี
member

คะแนน32

« ตอบ #45 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2010, 04:21:24 PM »

วันนี้เวลาบ่ายโมงครึ่งผมได้รับเรียบร้อยแล้วครับ พรุ่งนี้จะเข้าบ้านหม้อซื้ออุปกรณ์จัดการให้เรียบร้อย เป็นไปไ เอาแน่ด้ถ่ายรูปเครื่องปั่นไฟลงให้ดูด้วยจะดียิ่งครับ เช่นใช้เครื่องอะไรกี่สูบกี่แรงมีตัวควบคุมรอบเครื่องหรือไม่ และที่ใดนาโมจะมีบอกว่า กี่kw. เอ็กไซด์ใช้กี่โวล์ เป็นใดเฟสเดียวหรือสามเฟส
pcnservice
member
*

คะแนน0

« ตอบ #46 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2010, 11:07:57 PM »

ลายปริ้นที่รีเลย์งัย ลองไล่ดูดีๆ มันเดินลายผิดนะหน้าคอนเทคผิดจริงๆ ไม่ได้มาป่วนนะครับ
pcnservice
member
*

คะแนน0

« ตอบ #47 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2010, 11:09:20 PM »

อีกจุดนึง ที่ C ใกล้ๆ diode bridge ตัวเล็กก็ผิด
Ruengyot
วีไอพี
member

คะแนน32

« ตอบ #48 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 06:38:47 PM »

วันนี้แก้ใขและทดสอบเป็นที่เรียบร้อยรอแต่คุณแจ๊คบอกรายละเอียดที่ถามไปลงรูปให้ดูด้วยยิ่งดีผมจะได้บอกลายละเอียดต่างๆในเวปนี้เพื่อเพื่อนๆในห้องนี้สนใจทำจะได้มีลายละเอียดที่ดีที่สุดเพื่อใช้งานได้จริง ถ้าวงจรนี้ผ่านการใช้งานแล้วผมยังมีอีกสองวงจรเป็น AVR ที่ผมใช้ติดให้กับเครื่องปั่นไฟขนาดต่างๆ
Jacky
member
*

คะแนน0

« ตอบ #49 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2010, 11:05:44 AM »

เปงไฟเฟสเดี่ยวครับ 220โวลย์  15kw .ใช้เครื่อง85แรงม้าอีซุซุ 4BA1 ใช้ระบบควบคุมกาวาน่าคุมเครื่องไว้ที่  1500  รอบ 50H  .เวลาไฟฟ้าดับก้ติดเครื่องใช้งานตามปกติครับ ใช้มอเตอร 1แรงม้า ได้ถึง12-13 ตัว ไม่มีปัญหาครับ  ตัวไดนาโมกับเครื่องต่อแบบชนตรงเวลาโหลดเต็มที่โวลตกมานิดหน่อย จาก230ลงมา210ครับโดยรวมไม่มีปัญหาเพียงแต่อยากเอาไปลองใช้ดูครับ   อัตราการกินน้ำมันก้  อยู่ที่ไม่เกิน  3.5-4 ลิตรต่อชั่วโมงเคย   เคยอัดยาวถึง 6ชั่วโมงมาแล้วครับ  ส่วนวงจรที่สงให้ไปช่วยแนะนำหากมมีค่าใช้จ่ายเพิ่มเรื่องตัวอุปกรณ์ก็  บอกได้ครับตามเบอรที่ให้ไปขอบคุณที่แนะนำล่วงหน้าครับบ
Jacky
member
*

คะแนน0

« ตอบ #50 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2010, 12:46:50 PM »

ได้รับวงจรแล้วครับคุณเรืองยศ เดี่ยวจะลองดสอบกับเครื่องจริงจริงดูว่า มันโอเค ไหมแล้วจะมารายงานครับ  อืมมเรื่องค่าอุปกรณ์บางตัวไม่ทราบว่าจะไห้สงยังไงครับธนาณัติหรือโอนเอทีเอ็มช่วยบอกด้วยครับบ
Ruengyot
วีไอพี
member

คะแนน32

« ตอบ #51 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2010, 12:28:32 PM »

วันนี้เอาของจริงมาให้ดูกันครับ ดีใจจัง
Ruengyot
วีไอพี
member

คะแนน32

« ตอบ #52 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2010, 12:35:56 PM »

อีกรูปครับเป็นวงจรเดียวกันแต่เพิ่มชุดจ่ายไฟให้ใหญ่ขึ้นเพื่อให้ไช้กับใดได้ทุกรุ่นทุกขนาด lv!
Ruengyot
วีไอพี
member

คะแนน32

« ตอบ #53 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2010, 12:39:46 PM »

อีกวงจรหนึ่งครับ ping!
Jacky
member
*

คะแนน0

« ตอบ #54 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2010, 04:56:02 PM »

แหมยั่วเยียะดีจังครับ  คงต้องดัดแปลงเพื่อความสวยงาม ตามการใช้งาน  ไม่ทราบว่าที่คุณเรืองยศให้ไปใช้กับไดนาโมได้ถึงกี่กิโลวัตต์ ครับ
  ใช้งานได้ีเลยครับบ Ok  ครับ  ขอบคุณมาสำหรับน้ำใจให้กับคนไม่รุ้วิชาเรื่องนี้เลย  แต่สนใจอยากลองทำนะครับ 

Ruengyot
วีไอพี
member

คะแนน32

« ตอบ #55 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2010, 02:27:52 PM »

วันนี้มาแนะนำการใช้งาน avr กันครับตามประสปการณ์ใช้งานจริงลูกทุ่งไม่วิชาการ
1 ติดเครื่องยนต์แล้วเร่งที่ 1500 รอบแล้วค่อยเปิดสวิท avr
2 ปรับโวล์ไว้ที่ 220v พอไม่ต้องเผื่อเพราะถ้าเราเร่งไว้ 240v จะทำให้หนักเครื่องกินนำมันกินกระแสเพิ่มขึ้น
3 ถ้าเป็นเล้าไก่ เล้าหมูไม่ต้องลดรอบเครื่องลงเพราะจะทำให้มอเตอร์ไหม้ได้ hz ต่ำ
4 ในกรณีใช้แสงสว่างเช่นเครื่องไฟในตอนดึกเที่ยงคืนไปแล้วปรับ avr ไว้ที่ 180 v ลดรอบเครื่องลงจะทำให้ประหยัดน้ำมัน ใดไม่ร้อน สังเกตุจากเข็มแอมป์จะลดลง
5 ถ้ากลัวยุ่งต้องคอยปรับ avr หลังจากลดรอบเครื่องแล้วต้องใช้ avr อีกแบบหนึ่งที่โลว์ได้
6 ในกรณีลดรอบเครื่องแล้วไม่ลด avr จะทำให้ใดไหม้ ju_ju!!
Ruengyot
วีไอพี
member

คะแนน32

« ตอบ #56 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 04:49:11 PM »

มาดูกันอีกรุ่นแบบจะๆทำตามนี้เลยไม่ต้องดูวงจร เอาแน่
Ruengyot
วีไอพี
member

คะแนน32

« ตอบ #57 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 04:51:28 PM »

ลายปริ้นแบบเห็นๆ ดีใจจัง
หน้า: 1 [2] 3   ขึ้นบน
  พิมพ์