วิธีแก้จีเนียส
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 08:43:58 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีแก้จีเนียส  (อ่าน 30808 ครั้ง)
Tom-duo
member
*

คะแนน17

ลัาบากลําบน เพื่อคนทางบ้าน

« เมื่อ: กันยายน 19, 2008, 12:04:13 PM »

ผมเอาวิธีแก้จีเนียสมาฝากซึ่งวิธีนี้ผมเคยนําไปใช้แก้ปัญหาในการบริการลูกค้านอกสถานที่(ตามบ้าน)แล้วได้ผลดีครับเลยนํามาบอกกัน...การติดจีเนียสนั้นเกิดจาสาเหตุที่ลูกค้าไปอัพเดทตัว path ใหม่ๆของไมโครซอฟท์
เลยโดนตรวจสอบwindows ว่าถูกลิขสิทธิ์หรือเปล่า ถ้าเป็นวินเถื่อนทางไมโครซอฟท์จะส่งWINlogon มาตรวจสอบและควบคุมการทํางานของwindowsเรา อาการคือเข้าMycom ไม่ได้ถ้าหนักๆก็เข้าโปรแกรมอะไรไม่ได้เลยครับจะมีเครื่องหมาย วินโดวส์จีเนียสอยู่ที่ทูลบาร์   พอดีผมยังไม่มีเวลาทํารูปภาพมาให้ดูเอาแบบ Mannaul ไปก่อนนะครับ ............
     ก่อนอื่นให้หา process ที่ชื่อ  wgatray.exe ใน Task Manager  ว่ารันอยู่หรือเปล่า ถ้าเจอให้คลิกขวาเลือก end process
     จากนั้นให้  Reeboot เครื่องเข้า Seft mode  โดยการฟังเสียงปี๊ฟ แล้วกด F8 ยํ้าๆ
     เมื่อเข้า safe mde  แล้ว ให้ลบไฟล์ wgatray.exe ใน Folder C/Windows/ sytem32 หาไฟล์นี้ให้เจอแล้วลบ
     ใน sytem 32 หา Folder ที่ชื่อ  dllcache เข้าไปลบไฟล์ wgatray.exe
     ในซ่อง Tap  run  พิมพ์คําว่า Regedit ลงไปกด  Enter
     ไปที่ HKEY_LOCAL_MACHINE/SOFTWARE เข้า(ไล่ไปตามนี้) Microsoft ,Windows NT,CurrentVersion,1Winlogon,Notify
      หา Folder ที่ชื่อ WgaLogon ซึ่งเป็นคีย์ Folder ลบให้สิ้นซาก
     เสร็จแล้ว  Ree boot เข้าโหมดปกติ  Windows Geniuse จะหายไปจาก Tool bar เข้าไปใช้งานได้ตามปกติ
     อย่าลืมไป ปิดคําสั่ง Updat .ใน Controlpanel  ด้วยละ!!! 
ถ้าท่านใดนําไปใช้แล้วได้ผลอย่างไรอย่าลืม ตั้งกระทู้มาบอกกันด้วยครับ...... เยี่ยมมาก wav!! ดีใจจัง

haya_kung
member
*

คะแนน0

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2009, 07:59:46 PM »

ขอบคุณครับ  ต้องการแก้ไขพอดี เยี่ยมมาก เยี่ยมมาก
ee01
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 10, 2009, 03:49:41 PM »

เอาตัวนี้ไปลงก็ได้ครับ

http://202.143.150.152/Fixgenuine.zip
niphon
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 12:09:48 PM »

ผมใช้กับคอมฯที่บ้านได้ผลครับ  ขอบคุณมากๆครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์