อยากรู้ข้อมูลการเดินระบบไฟฟ้าควบคุมเครื่องตรวจจับโลหะไฟ3เฟสครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 19, 2024, 12:07:25 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรู้ข้อมูลการเดินระบบไฟฟ้าควบคุมเครื่องตรวจจับโลหะไฟ3เฟสครับ  (อ่าน 3599 ครั้ง)
igt
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กันยายน 16, 2008, 11:52:40 PM »

Cheesyอาจารย์ท่านไดมีความรู้เกี่ยวกับงานสายพานลำเรียงเครื่องตรวจจับโลหะขอความรู้อย่างระเอียดด้วยนะครับมีวงจรตัวอย่างคำอธิบาย
มีรูปเครื่องตรวจจับโลหะ มีคำอธิบายเกี่ยวกับสัญญาลักษณ์ยิ่งดีครับ ขอพระคุณครับ

bancha.2518
member
*

คะแนน42

ลูกสาว ครับ

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 17, 2008, 03:46:50 AM »

ไม่เอา มีขายครับ ชุดคิดก็มี ชุดอุตสาหกรรมก็มี(น่าจะเป็นของ KEYENCYE ต้องลองหาดูครับ หลักการทำงานน่าจะเป็นลักษณะการเหนี่ยวนำ โดยการใช้ลวดทองแดงพันบนแกนเฟอร์ไรด์ ได้แรงดันออกมา แล้วก็มาขยายแรงดันอีกที (ในชุดคิด) ส่วนอุตสาหกรรม จะเป็นกลม แบนเหมือนตลับๆ แล้วมีขดลวดด้านใน ต่อสายไฟเข้ามาที่ชุดขยายแรงดันอีกที ลองเอาลวดทองแดงเส้นเล็กๆ (เป็นฝอย) หลายๆ เส้นพันบนแกนเฟอร์ไรด์ แล้วใช้โลหะตัดผ่าน วัดแรงดันเป็น มิลลิโวลท์ ถ้ามีแรงดันออกมาก็สำเร็จ ส่วนตัวขยายแรงดันก ็ลองใช้ พวกวัดอุณหภูมิแบบดิจิตอลดูครับ เพราะพวกนี้จะใช้หลักการนำโลหะ2ชนิดมารวมกันแล้วเผาทำให้เกิดกระแสไฟฟ้าครับ ต่อตรงเทอร์โม งงเปล่าครับ   THANK!!
igt
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 17, 2008, 04:47:12 PM »

ขอบคุณครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์