Kenwood TH-28E อยากทราบ ครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 20, 2024, 11:26:47 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Kenwood TH-28E อยากทราบ ครับ  (อ่าน 8123 ครั้ง)
speedalltime
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มีนาคม 25, 2007, 10:59:26 PM »

สวัสดีครับ ผมมือใหม่ครับยังไม่เคยเล่น วิทยุเลย สอบได้ตั้งแต่ ปี40 ไปขอคอลซายน์มาเมื่อ 23 มี.ค. 50

พึ่งซื้อ TH-28E มือสองมาครับ สภาพเกือบใหม่ เลยอยากถามปัญหาผู้รู้นะครับ

1.ตอนนี้เครื่องผมยังไม่ได้เปิดแบน ถ้าผมไปตัดสายที่บอร์ดด้านหน้าที่ติดกับจอ ( เพื่อเปิดแบน ) ออกแล้วจะมีปัญหาเปล่าครับ
 ( รู้วิธี เปิด- ปิด หน้าเครื่องแล้ว )

2.แล้วอาการหูเบา กับหูตึง อาการเป็นยังไง เขาแก้ยังไงครับ  อยาก รับ-ส่ง ดีๆ

3.S ลอย หมายถึงอะไรครับ เพราะเสาใช่เปล่าครับ เสาควรใช่แบบไหนดีครับ ยี่ห้อที่แน่นำ ทุกย่านครับ

4.ผมสามารถส่ง 5 วัตต์ ได้เปล่าครับ ต้องทำยังไง

5.ถ้าผมซื้อ ถ่านชาร์จ มาแล้ว ชาร์จที่หัวเครื่องได้เปล่าครับ ( DC IN ) แท่นชาร์ต ผมก็ได้มา หรือมีทางอื่นอีกครับ

6.แล้วใบ ปท. สามารถถ่ายเอกสารย่อเก็บไว้ให้ตำรวจดูได้เปล่าครับ ใบใหญ่มาก

7.ขอคำแนะนำด้านอื่นๆ มาก็ได้ครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

prom jantapho
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน413

ทำดีเท่าที่ทำได้

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 26, 2007, 09:58:36 AM »

เอาเป็นว่าท่านอยู่ในหน่วยงานราชการหรือเปล่า  หากว่าไม่ก็ไม่แนะนำให้ไปทำการเปิดแบนด์ครับเพราะว่าหากเจอแล้วก็โดนจับเหมือนกัน
ส่วนในเรื่องของหูเบาก็น่าจะโอเคแล้วเพราะว่ารับได้เร็วกว่าเพื่อน  แต่ถ้าหูตึงต้องทการแก้ไขครับ  หากว่าอยูในระบบ Scan  ก็ทำให้หูตึงได้
หากว่าการพูหรือว่าสนทนาไม่นานพอก็ไม่สามารถจับความถี่ได้   S ลอยคงจะหมายถึง S ขึ้นมากกว่าของคนอื่นแล้วเครื่องรับดีกว่าหรือเปล่า
ละครับหากว่า S ขึ้นมากแล้ว QRK ระดับ 2-3  ก็น่าเป็นห่วงอยู่ครับ  ท่านสามารถทำการส่งได้ถึง 5 วัตต์นั้นแหละครับหากว่าใช้ไฟจากเร็คคู
เลเตอร์  12 V 1-3Amp  หากว่าซื้อเป็นถ่านแพ็คของ TH-28E มาก็ทำการชาร์ตได้ครับ ถ่ายเอกสารย่อให้เท่านามบัตรก็ได้ครับ  หรือว่า Scan
ลงคอมพิวเตอร์แล้วย่อให้เท่านามบัตรก็ได้ครับ

สามารถติดต่อได้ที่ 0841987970
e21fnw-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน863

สนับสนุนคนดีให้ปกครองบ้านเมือง

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 26, 2007, 12:21:41 PM »

คู่มือ

http://kb2ljj.serveftp.com/kenwood/TH-28A%20Service%20Manual.pdf

สมาธิมี  ปัญญาเกิด
audydi
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2007, 02:33:37 PM »

พี่ speedalltime ครับผมอยากทราบวิธีเปิด - ปิดแบนด์หน้าเครื่องด้วยครับ audydi@yahoo.com
cobra
วีไอพี
member

คะแนน18

"HS3GFN" "คำเกิ้ง"

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2007, 03:10:45 PM »

กระผมขอเสริมอีกนิดขอรับ
1. S ลอยคือการที่เครื่องอยู่เฉยๆ ก็มี S meter ค้างอยู่ตลอดอาจเกิดจากการรบกวนของคลื่นรอบข้างเช่น เครื่องวางอยู่ใกล้กับ computer หรืออยู่ใกล้กับเสาอากาศที่ส่งคลื่นที่มีกำลังส่งสูงๆ เช่น สถานีวิทยุ หรือบางครั้งเกิดจากตัว 2meter ของเราเลย
2. การถายเอกสารใบอนุญาตมี,ใช้(หรือที่เราเรียกว่าใบ ปท.)ถ้าเราพลิกอ่านคำแนะนำจะมีข้อหนึ่งเขียนไว้ว่า"ให้เก็บไว้ในที่สามารถตรวจสอบได้ทันที"หรืออะไรประมาณนี่แหละขอรับ กระผมจำข้อความไม่ได้ครบแต่แปลมาแล้วก็คือใบ ปท.(หมายถึงตัวจริง)จะต้องอยู่คู่กับ 2meter ตลอดเพราะถ้ามีการขอตรวจสอบแล้วเราไม่มียืนยันก็จะเป็นเรื่องใหญ่ขึ้นมาได้ขอรับแต่ถ้าเป็นบริเวณใกล้ๆ ก็พอจะคุยกันได้ แต่ถ้าเดินทางไกลและไม่รู้จักใครเลยก็ลำบากขอรับ

มีความจริงใจให้ทุกท่านแม้จะไม่เคยรู้จักก็ตาม
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์