การปรับขนาดตัวหนังสือใน firefox และ IE7
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 18, 2024, 06:47:19 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การปรับขนาดตัวหนังสือใน firefox และ IE7  (อ่าน 15099 ครั้ง)
eskimo_bkk-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1883

ไม่แล่เนื้อเถือหนังพวก

« เมื่อ: มกราคม 22, 2007, 10:16:26 AM »

นั่ง set ตั้งนานครับเลยเอามาบอกกันต่อๆไป
การปรับขนาดตัวหนังสือใน firefox และ IE7
กำหนดไว้ที่เท่านี้ โดยขนาดฟอนต์ของเฮดเว็บเพจไม่เกิน 15 พิกเซล  และในส่วนฟอร์ม ไม่ให้เกิน 13 พิกเซล และต้องไม่ต่ำกว่า 11 พิกเซล (minimum fonts size)
-------------------------------------------------------------------------------------------------------
กรณีของIE7 มีTIP ดังนี้
ไปที่ tools
Internet Options
Advanced
ติ๊กถูกที่ Always use Clear Type for HTML ออก
--------------------------------------------------------------------------------------------------------
คือIcon และตัวหนังสือมันเล็กมาก ไม่เหมาะกับคนสูงอายุครับ

อยากให้มัน View แบบ Icon ครับ คือผมตามไปกดมันทุก Folder ไม่ไหวครับ

อยากทราบว่ามีทางไปตั้งค่า ให้มัน View แบบ Icon ได้ไหมครับ
ตอบ      ท่านเข้าไปที่ My Computer > เลือก View > เลือก Icons

และไปที่เมนู Tools > Folder Options > แท็ป View > กด Apply to All Folders ครับ

ตัวหนังสือใน IE ใหญ่มากๆ แก้ให้เป็นเหมือนเดิมยังไง ช่วยบอกด้วยครับ
ปรับที่ Text Size บนเมนูบาร์ {View}

ตัวหนังสือเล็ก อ่านต้องเพ่งมาก
กลัวสายตาเสีย ทำยังไงถึงจะให้ตัวใหญ่ได้อ่ะ Text size
กด  ปุ่มCtrl        แล้วเลื่อนปุ่มสกอร์ ตรงกลางเมาส์ ขึ้น หรือ ลง
ง่ายดี ไม่ต้องคิดมาก

สำหรับเวปที่เลือก Text size ใหญ่สุดแล้ว ตัวหนังสือก็ยังไม่ใหญ่ขึ้น
ของ IE นะครับ ที่ menu bar กด Tools ==> เลือก Internet Options... ==> กดเลือก Accessibility... แล้วกดเลือกตามรูปครับ
firefox
ตัวหนังสืออ่านยาก  จะไปแก้ไขตรงไหนครับ
เเล้วพอเปิด internet เเล้วมันเป็น fonts ที่โหลดมาไม่ดีเลยครับอยากให้มันเป็นตัวหนังสือ ปกติ
Internet Options >> General >> Fonts >> Tahoma
ทำไมตัวหนังสือในเว็ปมันตัวใหญ่โคตรเลยอ่า ปรับยังไงให้มันเท่าเดิมครับ
go to View ดูที่ text size ปรับตามชอบครับ
IE: View >> Test Size >> เลือกเอา..

Firefox: Ctrl + / Ctrl - เลือกเอา..

eskimo_bkk-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1883

ไม่แล่เนื้อเถือหนังพวก

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 22, 2007, 10:18:59 AM »

Wink
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 22, 2007, 10:20:13 AM »

นอกจากเป็นผู้เชี่ยวชาญด้าน การบริโภค และ Ice แล้ว ยังมีความเชี่ยวชาญ Computer ด้วยครับ
เยี่ยมจริงๆ...............................
 Embarrassed Embarrassed Embarrassed
worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 22, 2007, 02:29:59 PM »

ขุนขยับ กับพินาศ     ฮาฮาฮาๆๆๆๆๆๆ

Wink Wink Angry Sad Cool Roll Eyes Embarrassed Undecided Wink

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
fan_phone
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 30, 2007, 05:18:29 PM »

เยี่ยมจริงๆๆๆครับ Lips Sealed Lips Sealed Lips Sealed
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์