จะดัดแปลงMAZDA1000ใช้พลังงานแสงอาทิตย์ครับ ...
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 19, 2024, 11:46:35 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จะดัดแปลงMAZDA1000ใช้พลังงานแสงอาทิตย์ครับ ...  (อ่าน 15085 ครั้ง)
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« เมื่อ: ธันวาคม 06, 2007, 07:55:38 AM »

..มีรถมาสด้า1000เก่าๆแต่ยังวิ่งดีอยู่ จอดตากแดด ตากฝน ..เสียดายครับอยากนำมาดัดแปลงใช้พลังงานแสงแดดดีกว่า (คิดว่าคงนำมาวิ่งระยะสั้นๆเช่นไปตลาด ระยะทางไปกลับประมาณ 4 ก.ม.)  Tongue
ท่านใดมีความรู้ด้านนี้มาช่วยๆกันหน่อยนะครับ เพราะผมเองยังไม่เคยทำเหมือนกัน  Tongue
... เผื่อได้ผล อาจเป็นแนวแก่เพื่อนๆท่านอื่นบ้างครับ
..ไม่กี่วันนี้จะยกเครื่องออก งานแรกที่ต้องทำคงต้องหามอเตอร์มาแทนเครื่องยนต์ครับ เพื่อนๆท่านใดพอจะแนะนำแหล่งขายมอเตอร์สำหรับงานนี้ได้บ้างครับ  Tongue Cheesy

รูปที่ลงไม่เกี่ยวกับมาสด้าเก่าๆของผมนะครับ .... ลงดูเพลินๆ  Shocked

e21fnw-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน863

สนับสนุนคนดีให้ปกครองบ้านเมือง

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2007, 08:27:08 AM »

คงต้องลดน้ำหนักตัวรถให้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้   Tongue

ส่วนมอเตอร์ผมว่าน่าจะไปหา อะไหล่มอเตอร์รถยกไฟฟ้าครับ

อย่างนี้ต้องจอดตากแดดไว้เลยครับ  ....แฮ่ ๆ  Cool   Shocked   Smiley

สมาธิมี  ปัญญาเกิด
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2007, 08:34:15 AM »

ถอดเครื่องยนต์กับเกียร์ออกก็เบาไปเยอะแล้วครับ แต่ก็จะมาหนักชุดแบตร์ ใส่และเกียร์สำหรับมอร์เตอร์ไฟฟ้า แต่ก็ยังเบากว่าเครื่องยนต์ แล้วก็ทำชาร์จไฟบ้านได้ด้วย ก็น่าจะดีครับ  อีก3ปีผมก็จะเปลี่ยนมอร์เตอไซเป็นแบบไฟฟ้าแล้วครับ ตอนนี้ทนใช้มันไปก่อน

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2007, 08:34:46 AM »

ทุกวันนี้ใช้น้ำมันก็ตากแดดอยู่แล้วครับ อิๆ  Lips Sealed Tongue Cheesy
... สงสัยต้องลงมากทม.....หามอเตอร์เชียงกงที่ไหนดีครับ ท่านใดทราบแหล่งบ้างครับ  Tongue

..ปีหน้าผมคิดว่าน้ำมันคงขึ้นราคาอีกแน่นอน .... หากอเมริกาทำสงครามน้ำมันอาจขาดแคลนก็ได้นะครับ  Cry Sad

http://sunudon.udclick.com/www1/index.php?option=com_virtuemart&page=shop.browse&category_id=9&Itemid=26
prom jantapho
member
*

คะแนน413

ทำดีเท่าที่ทำได้

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2007, 09:44:14 AM »

พี่เล็กลองไปดูในเวฟนี้ก่อนก็ได้ครับ

www.Farsai.net/

สามารถติดต่อได้ที่ 0841987970
worathep-LSV team
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2007, 10:42:05 AM »

เท่าที่ทราบ อาจทำแบบนี้ 
1.เอาเกียร์ไว้แล้วหา Motor มาสวมตรงหัวหมู ตรงล้อตุนกำลัง(Flywheel)     ถ้าทำได้แบบนี้จะง่ายและไม่ต้องทิ้งเกียร์ทั้งลูกและดัดแปลงน้อยที่สุด
2.ลื้อออกหมดแล้วหา Motor พร้อมเกียร์มาใส่แทน แบบนี้อาจไม่ work เพราะเกียร์อาจไม่เหมาะกับรถ
3.ลองติดต่อคณะวิศวะที่ มช.หรือ ม.เกษตร รู้สึก ม.เกษตร เคยทำใช้ในมหาลัย
4. รถตุ๊กในบ้านเราเป็นรถไฟฟ้าก็มีมากแล้ว ลองเอาเครื่องยนต์ไฟฟ้า ของเขามาดัดแปลงดู ก็น่าจะได้ครับ

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
son
วีไอพี
member

คะแนน7

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2007, 11:28:01 AM »

เห็นด้วยกับความคิดท่าน worathep ข้อที่ 1 ครับ แต่อาจจะเพิ่มจำนวนเกียร์ให้มากขึ้น เป็นความคิดที่ผมเคยคิดเล่นๆไว้นานแล้วแต่ไม่รู้จะมีความเป็นไปได้หรือเปล่า คือใช้มอเตอร์มาแทนเครื่องยนต์โดยใช้พลังงานจากแบตเตอรี่แล้วแปลงเป็นไฟสลับ220โวลท์ แล้วนำการหมุนของมอเตอร์ส่วนหนึ่งผ่านสายพานมาขับไดนาโมเพื่อชาร์จไฟเข้าแบตเตอรรี่อีกทีหนึ่งเป็นการหมุนเวียนพลังงานในตัว เคยคิดไว้แต่ไม่รู้จะมีความเป็นไปได้มากน้อยแค่ไหน ท่านอื่นๆมีความคิดเห็นยังไงช่วยชี้แนะเข้ามาได้ครับ Tongue
member
*

คะแนน955

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2007, 12:32:39 PM »

ถอดเครื่อง เกียร์ เฟืองท้ายออกนำหนักรถ ก็น่าจะเหลือรวมแบตร์เข้าไปไม่น่าเกิน700โล ใช้ตัวนี้2ตัวน่าจะไหวนะครับ
  ขั้นแรกต้องรู้น้ำหนักรถ รวมกับบรรทุกคนและของแล้วได้เท่าไร  ถึงมาหามอร์เตอร์ว่าต้องใช้ขนาดไหนก่อนครับ

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2007, 12:47:55 PM »

ผมคิดว่าจะไม่ถอดชุดเกียร์ออก จะเอามอเตอร์ต่อกับแกนเพลาชุดเกียร์เลยจะดีไหมครับ  Tongue Cheesy
member
*

คะแนน955

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2007, 12:54:18 PM »

มีทั้งข้อดีข้อเสียครับ ข้อดีคือใช้มอร์เตอร์ที่ไม่มีชุดเกียร์ทดมาให้ก็จะทำให้ง่ายครับ  ข้อเสียคือ สูญเสียพลังงานไปไม่น้อย กับน้ำหนักและ ความฝืด ถ้าใช้ชุดเกียร์เดิมไม่ใช้ความเร็ว น่าจะเปลี่ยนน้ำมันเกียร์และเฟืองท้ายเป็นเบอร์40ก็น่าจะพอครับ ของเดิมน่าจะเป็นเบอร์80-120 รุ่นเก่าจะใช้น้ำมันเกียร์และเฟืองท้ายเบอร์สูงมากความหนืดเยอะครับ

member
*

คะแนน712

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2007, 05:06:58 PM »

ผมคิดว่าจะไม่ถอดชุดเกียร์ออก จะเอามอเตอร์ต่อกับแกนเพลาชุดเกียร์เลยจะดีไหมครับ  Tongue Cheesy

แบบนี้มอเตอร์ค่อนข้างจะต้องใหญ่และมีแรงม้าสูงหน่อยและมีรอบสูงด้วย     sayซะว่าอย่างต่ำ 30 แรงม้าและ 3000 รอบ ถ้าหามอเตอร์ได้ ก็น่าจะทำได้ครับ

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2007, 05:26:43 PM »

หรือว่าจะเอามอเตอร์ติดตั้งไว้ที่ล้อ...ง่ายดี ไม่ต้องยกเครื่องออก   Sad Shocked
member
*

คะแนน712

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2007, 05:51:07 PM »

หรือว่าจะเอามอเตอร์ติดตั้งไว้ที่ล้อ...ง่ายดี ไม่ต้องยกเครื่องออก   Sad Shocked

ถ้าแบบนี้ มอเตอร์ไม่ต้องใหญ่มากก็ได้ รอบไม่ต้องสูง ใช้ 2 ตัว 2ล้อ จะขับล้อหน้าหรือล้อหลังเลือกเอา
Mazda รุ่นนี้ขับเคลื่อนล้อหลัง อาจเอามอเตอร์ตัวเดียวไม่ใหญ่มากพร้อมเกียร์ติดเข้าที่กระโปกรถ(Rear Axle)ก็ได้ หรือจะ coupling ตรง ยอย(universal joint)หลังเกียร์เดิม โดยติดมอเตอร์พร้อมเกียร์แทนเกียร์เดิมก็ได้

vittaya
member
*

คะแนน5

จะเอาอะไรจากผู้อื่นตัวเองเคยให้อะไรกับคนอื่นบ้าง?

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2008, 01:29:52 PM »

เห็นด้วยกับช่างเล็กครับ  คาดว่าอนาคตคงจะมีค่ายรถยนต์ผลิดออกมาจำหน่ายในเชิงพานิชย์    ผมซื้อเป็นคนแรกเลยครับ ดีใจจัง Embarrassed เยี่ยมมาก เอาแน่

วิทยาอิเล็คทริค   318  ถ.ห้วยยอด  ต.ทับเที่ยง  อ.เมือง  จ.ตรัง 92000  TEL  081-5362573
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2008, 01:39:24 PM »

ผมเปลี่ยนใจอีกแล้วครับ เพราะปีนี้ลงทุนสวนที่อ.ลี้ จะเอาไปใช้ที่สวน พลังงานแสงอาทิตย์คงไม่แรงพอให้รถขึ้นภูเขาได้ครับ  งง Tongue
..จะเอามาสด้าไปติดแก๊สแล้วครับ เหลือแต่ว่าจะติดlpg หรือngv ดี  ไม่เอา เยี่ยมมาก
vittaya
member
*

คะแนน5

จะเอาอะไรจากผู้อื่นตัวเองเคยให้อะไรกับคนอื่นบ้าง?

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2008, 09:29:10 PM »

lpg-  ถังเบากว่า    เติมครั้งหนึ่งขับได้ไกลกว่า   หาที่เติมง่ายกว่า   ราคาติดตั้งถูกกว่า     รั่วไม่ลอยขึ้นบนบรรยากาศ(หนักกว่าอากาศ)      แรงดันน้อยกว่า   ราคาต่อลิตรแพงกว่า
ngv- ถังหนักกว่า    เติมครั้งหนึ่ขับได้ประมาณ200กิโลเมตร   หาที่เติมยากในต่างจังหวัด    หากเกิดการรั่วไหลลอยขึ้นชั้นบรรยากาศ(เบากว่าอากาศ)   แรงดันมากกว่า     ราคาต่อลิตรูกว่าครับพี่    หากพี่ต้องการรายละเอียดมากกว่านี้    www.thaigas.com   ครับพี่ ขอบคุณ เยี่ยมมาก   ยินดีจังมีแนวร่วมแว้ว Cool

วิทยาอิเล็คทริค   318  ถ.ห้วยยอด  ต.ทับเที่ยง  อ.เมือง  จ.ตรัง 92000  TEL  081-5362573
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2008, 09:33:25 PM »

ขอซ่อมทีวี-ตู้เย็นเก็บตังค์ซัก2เดือนก่อนครับ.. ตังค์หมดแล้วครับปีนี้ อิ อิ  งง Shocked Cheesy
vittaya
member
*

คะแนน5

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 02:46:20 PM »

gasthai.com       ครับพี่ขอโทษด้วยครับ งง

hs5icj
วีไอพี
member

คะแนน118

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 06:01:18 PM »

ลองดู บัสเลสมอเตอร์ของสกูดเตอร์มี 500-1600 วัต ขับกับล้อโดยตรงผมทดลองใช้ก็
ประยัดครับ   เราติดสัก 4 ล้อน่าจะวิ่งได้นะครับ
thada
member
*

คะแนน4

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2008, 10:20:52 PM »

เยี่ยมมากสู้ต่อไปครับ หิวขอเป็นกำลังใจให้
suvatn
member
*

คะแนน1

« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2008, 01:55:07 PM »

รถรุ่นนี้ (ถ้าจำไม่ผิด) เบาและแข็งแรงดี
เอามาทำรถไฟฟ้าน่าจะได้

ถอดเครื่องกะเกียร์ออก
ติดมอเตอร์ดีซีแล้วต่อเข้าเพลากลาง
ช่องว่างของเครื่องวางแบตเตอรี่

ความเร็วและเวลา (ระยะ) การวิ่งขึ้นอยู่กับน้ำหนักรถที่เหลือ (+นน.คนนั่ง +นน.บรรทุก
 นน.แบตเตอรี่ มอเตอร์

ติดไปถึงไหนๆ ก็ได้แต่ตามจั่วหัว " จะดัดแปลงMAZDA1000ใช้พลังงานแสงอาทิตย์ครับ ... "

ทำไม่ได้ครับ

1. แผง Solar Cell 1.5 x 3.0 เมตร ดียังไงก็ตาม เมื่อแสงเต็มที่ได้พลังงานไม่น่าเกิน 600W ตีซะว่า 750W ก็ได้ นั่นคือ 1 แรงม้าเท่านั้น
2. ค่าใช้จ่ายครับ

ถ้าจะเล่น ทำรถไฟฟ้า ท่าจะดี

(กันไฟหมดกลางทาง เอาเครื่องปั่นไปเล็กๆ ติดท้ายรถไปด้วยก็ได้นะ)
moochat
member
*

คะแนน1

« ตอบ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2009, 09:23:40 PM »

เป็นกำลังใจครับ อาจารย์ทุกท่าน
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์