"สมจิตร"ชนะ8-1หมัดได้ทองแดงแล้ว
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 18, 2024, 08:25:24 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "สมจิตร"ชนะ8-1หมัดได้ทองแดงแล้ว  (อ่าน 1478 ครั้ง)
แวมไพร์-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน912

..เรียนให้รู้เป็นครูเขา.Learning by doing

« เมื่อ: สิงหาคม 20, 2008, 07:13:48 PM »

ร่วมลุ้น"สมจิตร จงจอหอ"ดวลหมัดกับ อันวาร์ ยูนูซอฟ เวลา 18.45 น.วันนี้ (20ส.ค.) เจ้าตัวมั่นใจผ่านนักชกทาจิกิสถานได้ไม่ยาก ขณะที่ เสธ.วีป โวย กรรมการฝรั่งเศส ชกแล้วคะแนนไม่ขึ้น แถมจ้องตัดคะแนนนักชกไทย

(20ส. ค.) การแข่งขันมวยสากลสมัครเล่นโอลิมปิกเกมส์ 2008 ที่ยิมเนเซียมกรรมกร กรุงปักกิ่ง ประเทศจีน วันนี้มีนักชกไทยขึ้นชกคือ สมจิตร จงจอหอ มีคิวแข่งขันรอบก่อนรองชนะเลิศเป็นคนสุดท้ายของนักชกไทยในรุ่นฟลายเวท (51 กก.) พบ อันวาร์ ยูนูซอฟ นักชกชาวทาจิกิสถาน ในเวลาประมาณ 18.45 น.ตามเวลาประเทศไทย

ยกแรก สมจิตร นำ 1-0 หมัด

ยกสอง สมจิตรได้มีอีก 2 หมัด นำเป็น 3-0 หมัด

ยกสาม สมจิตรได้มาอีก 3 หมัดนำเป็น 6-1 หมัด

ยกสี่ สมจิตรได้มาอีก 2 หมัด และชนะไป 8-1 หมัด

สมจิตร เคยเป็นแชมป์มาหมดทั้งระดับซีเกมส์ เอเชี่ยนเกมส์ และเวิลด์แชมเปี้ยนชิพ ขาดเพียงเหรียญโอลิมปิกเท่านั้น และกล่าวว่า มีความพร้อมเต็มที่และต้องการคว้าเหรียญโอลิมปิกมาครองให้ได้

"นักมวยทาจิกิสถานคนนี้เคยเจอมาแล้ว 2 หน ตอนเอเชี่ยนเกมส์ ผมเอาชนะมาได้ 1 แต้ม ส่วนอีกหนในรายการเพรสซิเดนท์คัพ ที่ไต้หวัน เมื่อ 2 เดือนที่แล้ว ตอนนั้นผมชนะ 10 กว่าแต้ม เจอกันหนนี้มั่นใจเอาชนะได้อีกแน่ ถ้ามองข้ามช็อตคิดว่าหากผ่านทาจิกิสถานคนนี้ไปแล้วในรอบรองชนะเลิศจะต้องเจอ วินเซนโซ ปิชาร์ดี จากอิตาลี หรือ วาลิด เชอริฟ จากตูนิเซีย ทั้งสองคนนี้ผมเคยชนะมาแล้วเช่นกัน ส่วนในรอบชิงชนะเลิศหากไม่เป็น จอร์จี้ บาลาสคิน จากรัสเซีย ก็เป็น แอนดรี ลาฟฟิตตา จากคิวบา" สมจิตร กล่าว

ขณะที่ พล.อ.ทวีป จันทรโรจน์ นายกสมาคมมวยสากลสมัครเล่นแห่งประเทศไทย กล่าวว่า นักชกคนนี้ สมจิตร เคยชนะ 2 หน เป็นมวยเดิน คิดว่าเขาน่าจะเดินเข้าหาเหมือนเดิม ซึ่งจะเข้าทางสมจิตรพอดี แต่ถ้าไม่เดินก็ให้ใช้การดึงจังหวะต่อย ที่ยังเป็นของถนัดของสมจิตรเช่นกัน ขอฟันธงได้เลยว่า สมจิตร ผ่านได้แน่ และตอนนี้ในวงการมวยสมัครเล่นระดับโลกให้ความชื่นชมนักมวยไทย อย่างสมจิตร หรือมนัส บุญจำนงค์ มาก โดยบอกว่าทั้งคู่ชกมวยอย่างมีศิลปะ ดูแล้วสนุก สวยงาม ซึ่งตอนนี้ต้องถือว่าเป็นเรื่องที่ดีมาก

พล.อ.ทวีป จันทรโรจน์ กล่าวอีกว่า ข้องใจคะแนนเราไม่ขึ้นกรรมการบนเวทีชาวฝรั่งเศสขึ้นมาเพื่อตัดคะแนนนักชกไทย ที่ผ่านมาตัดคะแนนอังคาร และมนัสทำให้เราถูกระแวงว่า เข้ามาเพื่อตัดคะแนนเราหรือเปล่า นักมวยมีความกดดันจะร้องเรียน

การประท้วงจะไม่มีผล แต่เรายังมีนักมวยที่ต้องชกอีก 2 คน ไม่อยากให้กระทบ เพราะการประท้วงเป็นเรื่องใหญ่มาก และทีมไทยเป็นทีมใหญ่พิจารณารอบคอบแล้ว เราต้องกลืนเลือด และยอมรับการจัดกรรมการ เราไม่ทราบล่วงหน้าครั้งที่แล้วที่เอเธนส์ การจัดกรรมการ จะทำเปิดเผย ก่อน 20 นาที แต่ครั้งนี้เราไม่ทราบตนพูดคุยกับสหพันธ์ให้จัดแบบเดิมหรือมีผู้แทนแต่ละโซน เข้าไปดูแลกรรมการฝรั่งเศสคนนี้ มาตัดสินเรา 3 คนก่อนหน้านี้ ที่ไต้หวันก็ตัดคะแนนอังคาร 2 ครั้งตนดูรายชื่อกรรมการก็ไม่มั่นใจเท่าไร

น่ามีปัญหากับการตัดสินแน่นอนที่ผ่านมา สหพันธ์บอกว่าจะให้การตัดสินขาวสะอาดใช้คอมพิวเตอร์ในการจัดกรรมการ ถ้าเรารู้ก่อนว่าเป็นกรรมการคนนี้ ขอเปลี่ยนตัวได้มั๊ย ไม่ได้ เพราะเราไม่รู้ล่วงหน้าผมเคยพูดกับผู้ที่ดูแลเรื่องนี้รัสเซียเองก็บ่น อเมริกา ก็บอกตัดสินไม่เป็นธรรม มันเป็นยุทธศาสตร์หรือเปล่า ที่นักมวยเค้าแพ้ ทั้งที่เป็นนักมวยมีการวางแผนเรื่องนี้หรือไม่ทริคของกรรมการ

ถ้าเค้าไม่โกงเรา เราได้แน่นอนเพราะสมจิตรที่เจอทาจิกิสถานเคยแพ้สมจิตร 2 ครั้ง ครั้งล่าสุดแพ้ขาดลอย กว่า 10 คะแนน น่าจะผ่านเข้าสู่รอบชิง ขณะนี้สมจิตรเป็นสุดยอดของมวยรุ่นนี้มนัส คิวบามนัสผ่านได้ ซึ่งถ้าผ่าน เค้าได้เหรียญทองแน่อิตาลี ฝรั่งเศส จีนสิ่งที่เกิดขึ้นไม่ได้เกิดกับเราประเทศเดียวครั้งนี้ สกปรกยิ่งกว่าครั้งที่แล้ว

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์