อยากทราบวิธีการ เซ็ต Wireless Access Point TP-link TL-WR642G
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 06:01:06 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบวิธีการ เซ็ต Wireless Access Point TP-link TL-WR642G  (อ่าน 59711 ครั้ง)
Mnasir
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: สิงหาคม 12, 2008, 07:40:04 PM »

HAPPY2!!  ท่านผู้รู้ขอรบกวน การติดตั้ง Wireless Access Point tp-link tl wr642g  มีวิธีเซ็ตอย่างไรบ้าง   Cheesy

dekchaymax
member
*

คะแนน21

พยายามคือความสำเร็จ

dekchaymax@hotmail.com
« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2008, 09:46:35 PM »

ตัวนี้เป็น Wireless Router ครับ ถ้าจะเอามาเพื่อใช้จ่าย Wireless ก็ให้เอาสาย Lan จาก Modem มาเข้าที่ช่อง Wan ของตัว Wireless แล้วเซ็ทให้ Wan รับ ip Auto ครับ และถ้า ip ของ ตัว Modem กับ Router เป็น Class เดียวกันก็ให้เปลี่ยน ip ที่ตัว Router เป็นคนละ Class กันครับ

* ปัญญาจงบังเกิดแด่ท่านผู้แบ่งปันความรู้แก่ บุคคลอื่นเถิด *ตะโกนทั่วไทย v.3 (โทรคมนาคม 3 เทคนิคนครราชสีมา)
สุรินทร์ FC..ในดวงใจ ทีมชาติไทยในสายเลือด
บฉ-9563 สุรินทร์

Mnasir
member
*

คะแนน1

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2008, 09:44:08 PM »

อยากทราบ WAN คืออะไร แล้วมีวิธีใช้อย่างไรครับ ของคุณ
dekchaymax
member
*

คะแนน21

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2008, 10:28:41 PM »

WAN ( Wide Area Network ) คือระบบเครือข่ายขนาดใหญ่ที่ใช้ในการเชื่อมโยงเครือข่ายเล็กๆเข้าไว้ด้วยกันอาจจะเชื่อมเมืองหรือประเทศเข้าไว้ด้วยกัน ที่เห็นชัดๆก็คือ Internet ที่เราใช้อยู่นี่แหละครับ
              แต่ถ้าเป็นช่อง Wan ใน Router ที่ผมกล่าวไปก็คือช่องสำหรับเสียบเพื่อรับ IP จาก Modem เพื่อใช้ในการติดต่อกับ ISP (Internet Service Provider )ครับ

* ปัญญาจงบังเกิดแด่ท่านผู้แบ่งปันความรู้แก่ บุคคลอื่นเถิด *ตะโกนทั่วไทย v.3 (โทรคมนาคม 3 เทคนิคนครราชสีมา)
สุรินทร์ FC..ในดวงใจ ทีมชาติไทยในสายเลือด

Mnasir
member
*

คะแนน1

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2008, 06:00:28 AM »

รุ่นนี้ผมมีคู่มือที่เป็นภาษาอังกฤอ่านแล้วไม่เข้าใจขอช่วยผู้แนะพอสังเขต  คือ การที่เราใช้ทั้งส่งและรับอย่างไรบ้าง  Cheesy
dekchaymax
member
*

คะแนน21

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2008, 06:48:24 AM »

จุดประสงค์ของท่านคือต้องการใช้งาน Wireless เพื่อเล่นเน็ตใช่ไหมครับ ถ้าไช่เพียงแค่ทำตามที่ผมบอกข้างต้นแล้วใช้ Notebook ค้นหาสัญญาณถ้าเจอก็สั่ง Connect ก็เล่นได้เลยครับ

bravira
member
*

คะแนน1

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2008, 09:14:18 AM »

ลองสังเกตุดู ip address ที่ติดมากับตัวเครื่องหรือในคู่มือก่อนครับ (ถ้าไม่ผิดจ่าจะเป็น 192.168.1.1)  จากนั้นต่อสายแลนข้างหนึ่งเสียบที่ wireless อีกข้างหนึ่งเสียบที่เครื่องคอม  จากนั้นเปิดอินเตอร์เน็ตขึ้นมาแล้ว พิมพ์เข้าไป http://192.168.1.1/
username ตามในคู่มือครับ  (uer:admin pwd:admin)  ลองดูครับอยากเปลี่ยนอยากเริ่มไอพีช่วงไหนก็ทำได้ครับ
Mnasir
member
*

คะแนน1

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2008, 08:58:18 PM »

จุดประสงค์ของผมคือ
1.สามารถรับสัญญานจากไวเลตได้
2.ต้องการใช้ให้คุ้มค่าโดยเฉพาะรุ่นนี้ใช้ทั้งส่งและรับใช้มัยครับ 
           2.1อยากจะถามว่าเค้าทำกันอย่างไรบ้างครับ ส่วนที่ใช้อย่างธรรมดาผมทำได้แล้วตามที่ท่านแนะนำ
           2.2 ต้องใช้รหัสผ่านแบบใดที่เค้าเข้าในระบบอยากที่สุด เช่น แบบ WAP หรือ WEP
dekchaymax
member
*

คะแนน21

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2008, 07:08:28 AM »

อ้างถึง
จุดประสงค์ของผมคือ
1.สามารถรับสัญญานจากไวเลตได้
2.ต้องการใช้ให้คุ้มค่าโดยเฉพาะรุ่นนี้ใช้ทั้งส่งและรับใช้มัยครับ 
           2.1อยากจะถามว่าเค้าทำกันอย่างไรบ้างครับ ส่วนที่ใช้อย่างธรรมดาผมทำได้แล้วตามที่ท่านแนะนำ
           2.2 ต้องใช้รหัสผ่านแบบใดที่เค้าเข้าในระบบอยากที่สุด เช่น แบบ WAP หรือ WEP

ใช้รหัสผ่านที่เจาะยากที่สุดก็คือ WPA ครับ ซึ่ง WPA นั้นพัฒนามาจาก WEP ซึ้งใช้ตัวเลขฐาน 16 ในการเข้ารหัสซึ่งทำให้ระบบถูกเจาะได้ง่าย แต่ WPA นั้นการตั้งคีย์จะใช้คำที่มีความหมายหรือไม่มีความหมายก็ได้ครับ แต่ต้องมีความยาว 8 ตัวอักษรขึ้นไปครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์