ถามการติดตั้งwirless
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 08:39:16 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามการติดตั้งwirless  (อ่าน 6902 ครั้ง)
po
member
*

คะแนน3

« เมื่อ: สิงหาคม 07, 2008, 08:41:46 AM »

สอบถามท่านผู้รู้ ที่ทำงานใช้ hispeed internet ของ TOT และต่อ land ใช้กับคอม PC 4 เครื่อง และได้ซื้อ wirless ยี่ห้อ level one รุ่น WBR-3460 มา อยากทราบว่า
1. เราจะต่ออย่างไรครับ ถ้าต่อออกจากระบบแลนด์มาเข้าเครื่อง wirless เลยได้ไหม
2. ต้อง set up อะไรบ้าง  หากมีรูปประกอบด้วยจะขอบคุณมากครับ

dekchaymax
member
*

คะแนน21

พยายามคือความสำเร็จ

dekchaymax@hotmail.com
« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2008, 11:28:25 AM »

Specifications

Standards: IEEE 802.3/3u, IEEE 802.11b/g
Data Rate: Up to 54Mbps
Security: Firewall, 64/128-bit WEP encryption, URL Filtering, Access Control
Ports: 1x 10/100M WAN, 4x 10/100M LAN
Features: Combined Wireless Router and ADSL Modem Solution, Network Security with Integrated Firewall Features, Virtual Server, Web-based Management, PPTP, L2TP, IPSec VPN pass through, QoS
Warranty: 5 Years
Package: Retail

รุ่นนี้เป็น adsl Router ครับใช้งานแทน Router ตัวเก่าได้เลยครับเพียงแต่ต้องเซ็ตค่า USER,PASS  ที่ TOT ให้มาก็ใช้งานได้เหมือนเดิม และต้องเซ็ตเปิดใช้งาน Wireless ด้วยครับ และอย่าลืมเปิด WAP หรือ WPA ของ Wireless ด้วยน่ะครับเดี่ยวเพื่อนบ้านจะแอบเล่นของเรา

* ปัญญาจงบังเกิดแด่ท่านผู้แบ่งปันความรู้แก่ บุคคลอื่นเถิด *ตะโกนทั่วไทย v.3 (โทรคมนาคม 3 เทคนิคนครราชสีมา)
สุรินทร์ FC..ในดวงใจ ทีมชาติไทยในสายเลือด
บฉ-9563 สุรินทร์

pong20
member
*

คะแนน1

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2008, 01:18:48 PM »

คุณ dekchaymax ช่วยบอกวิธีเริ่มต้นในการติดตั้งด้วยครับ ว่าเริ่มจากตรงไหน  แล้วไปเซ็ตที่ตรงไหนบ้าง ขอบคุณครับ
pong20
member
*

คะแนน1

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2008, 01:24:05 PM »

ตอนนี้ ต่อระบบตามรูปอยู่ แต่คอม 4 เครื่องครับ (ขอยืมรูปเขามา)
dekchaymax
member
*

คะแนน21

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2008, 09:42:20 PM »

เริ่มจากต้อง config ค่าใน Router ให้สามารถเล่น Internet ได้ก่อนแล้วจึงเอาสาย Lan ทั้ง 4 เครื่องมาต่อที่ช่อง Lan ของ Router ถ้าใช้แค่ 4 เครื่องไม่ต้องใช้ Hub ก็ได้ครับเพราะตามสเปคของ Router มี Lan 4 Port อยู่แล้วใช้ได้เลยเปิดการใช้งานตัว Wireless ด้วยครับ และเปิด DHCP ของ Router ด้วยก็ได้จะสะดวกเวลาต่อ Net ทำตามคู่มือของตัว Router ก็ได้ครับน่าจะมีบอกครับ

* ปัญญาจงบังเกิดแด่ท่านผู้แบ่งปันความรู้แก่ บุคคลอื่นเถิด *ตะโกนทั่วไทย v.3 (โทรคมนาคม 3 เทคนิคนครราชสีมา)
สุรินทร์ FC..ในดวงใจ ทีมชาติไทยในสายเลือด

pra
member
*

คะแนน1

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2008, 10:27:39 PM »

ข้อความรู้การ Set up WEP และ WPA มันคืออะไร Set up อย่างไรมันมีช่องให้ใส่ไม่เข้าความหมายให้ใส่อะไร
dekchaymax
member
*

คะแนน21

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2008, 07:05:59 AM »

WPA WAP คือการใส่รหัสป้องข้อมูลที่เราส่งออกไปครับ สำหรับ WAP นั้นข้อมูลทุกอย่างจะถูกเข้ารหัสก่อนจะส่งข้อมูลออกไป ดังนั้นต้องมีคีย์ที่ตรงกันทั้ง 2 ฝั่งจึงจะสามารถใช้งานได้แต่ WAP นั้นมีข้อเสียคือถูกถอดรหัสได้ง่ายและต้องตั้งรหัสเป็นเลขฐาน 16 และมีความยาวตายตัวครับ ส่วนการตั้งค่าที่ Router ก็เข้าไปที่หัวข้อของการรักษาความปลอดถัย ซึ่งแตกต่างกันแล้วแต่รุ่นของ Router ครับ

pong20
member
*

คะแนน1

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2008, 08:36:23 AM »

คุณ dekchaymax ครับ ที่เครื่อง PC 4 เครื่อง ต่อเล่นอินเตอร์เน็ตได้แล้ว  แล้วถ้าผมจะมาใช้โน๊ตบุ๊คเพื่อเล่นอินเตอร์เน็ตผ่านระบบ wirless จะมีขั้นตอนในการ setup อย่างไรบ้าง ช่วยอธิบายด้วยครับ ขอบคุณครับ
dekchaymax
member
*

คะแนน21

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2008, 08:46:39 AM »

อ้างถึง
แล้วถ้าผมจะมาใช้โน๊ตบุ๊คเพื่อเล่นอินเตอร์เน็ตผ่านระบบ wirless จะมีขั้นตอนในการ setup อย่างไรบ้าง ช่วยอธิบายด้วยครับ ขอบคุณครับ

ถ้าเปิดการใช้งาน Wireless ที่ตัว Router แล้วก็ให้เปิด Wireless ที่ตัว Notebook แล้วค้นหาสัญญาณของ Wireless ครับถ้าเจอมันจะโชว์ชื่อของ Wireless ถ้าเป็นค่าเดิมจากโรงงานมันจะโชว์เป็น ยี่ห้อของ Router ถ้าเจอแล้วก็สั่ง Connect คับถ้าไม่มี Keylock ก็เล่นได้เลยคับ

po
member
*

คะแนน3

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2008, 02:47:16 PM »

โน๊ตบุ๊ค ยี่ห้อ SVOA หาสัญญาณwiless เจอ  แต่ยี่ห้อcompaq หาสัญญาณwiless ไม่เจอ ต้องไปตั้งตรงไหนบ้างครับ
dekchaymax
member
*

คะแนน21

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2008, 02:58:58 PM »

ถ้าเป็นของ Compaq ถ้าเปิด sw แล้วมันจะมี Software ของตัว Wireless ในการ Connect อีกที่หนึ่งครับ ส่วน Software นั้นขึ้นอยู่กับ Chipset ของ Note Book ว่าจะใช้ของอะไรครับ

pong20
member
*

คะแนน1

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2008, 03:52:37 PM »

แล้วทำอย่างไรจะได้ sofware ที่ว่าครับ
dekchaymax
member
*

คะแนน21

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2008, 05:18:31 PM »

มันจะมาพร้อมกับ Driver Wireless คับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์