เเนะนำซื้อเครื่องเเวคคั่ม
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 10:27:00 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เเนะนำซื้อเครื่องเเวคคั่ม  (อ่าน 4228 ครั้ง)
chatchawong1
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: สิงหาคม 10, 2008, 10:38:58 PM »

ผมต้องการซื้อเครื่องเเวคคั่มเพื่อซ่อมตู้เย็น เเอร์ ตอนนี้มีmizu2.5 ต้องการซื้อยี่ห้อที่มีคุณภาพหน่อย ขอคำเเนะนำด้วยครับ เเบบโรตารี โรบิน เรฟโก้ หรือเเบบสายพานดีครับ 0814773240 เต้ย Sad :

ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2008, 10:41:42 PM »

แบบลูกสูบ-สายพานทนกว่า ลิ้นวาวล์อึดกว่าครับ(ความคิดเห็นส่วนตัว)  HAPPY2!!
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2008, 06:41:09 PM »

ขอบคุณมากครับ ผมขอเพิ่มเติมนะครับ....ผมพิมพ์ดีดได้ช้ามากครับ อยากจะคุยเยอะ ก็เลยลงเบอร์โทรไว้ ส่วนตัวได้ซ่อมตู้เย็นบ้าง ติดตั้ง ซ่อมเเอร์บ้าง แต่ก็ยังน้อยประสบการณ์ ความรู้ทั้งหมดก็ได้จากอินเตอร์เนต และการอ่านหนังสือ ผมโพสไว้2หัวข้อ อาจจะดูขัดแย้งกัน เรื่องเเคเรียดูจะมีความรู้ เเต่พอเรื่องเครื่องเเวคคั่มผมถามเพราะไม่มีความรู้จริงๆ  ขอคุยต่อนะครับ ผมทำเครื่องเเวคจากคอมลูกสูบรถยนต์+มอเตอร์เก่า+สายพาน+อื่นๆ(500+200+40+ 200) ก็เกือบ1000 บาท เเต่ก็คุ้ม เใช้ดีกว่าmizu เพราะ เมื่อทำการเเวคคั่มลองดู ทั้ง2เครื่อง ปรากฏว่าเเวคคั่มเเบบคอมลูกสูบดูดลงได้ต่ำกว่า โดยดูจากเกจตัวเดียวกัน เเต่ทั้ง2ไม่สามารถดูดน้ำให้ระเหยออกจากระบบได้ ทดสอบโดย                         
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2008, 07:06:41 PM »

..โห... พี่ท่านกะจะเอาดูดน้ำเลยเหรอครับ งั้นแนะนำใช้ไดรโว่ดูดซ้ำอีกทีก็แล้วกัน   Shocked  Smiley

... ล้อเล่นนะครับ เครื่องแวคเพียงแต่ช่วยดูดไอน้ำอนุภาคเล็กๆภายในท่อระบบน้ำยาเท่านั้นครับ  .. และเมื่อความตันต่ำลงทำให้จุดเดือดของน้ำลดลง เช่นปกติน้ำจะเดือดที่100องศาC  ... แต่เมื่อแวคท่อน้ำยาให้ความดันลดลงจุดเดือดของน้ำจะต่ำลงด้วย เช่นให้ความร้อนที่ท่อซัก80องศาC น้ำภายในท่อก็จะเดือดกลายเป็นไอแล้ว ..เราใช้หลักการง่ายๆนี้เผาท่อบริเวณน้ำขัง เช่นข้องอตัวยู ..ช่องฟรีซ หรือบางจุดที่สงสัยว่าน้ำจะขังอยู่ ..เมื่อน้ำภายในท่อเดือดก็จะกลายเป็นไอ เครื่องแวคจะดูดไอน้ำออกเรื่อยๆจนน้ำหมดในท่อครับ  ...เหนื่อย วุ๊ย ..อิ อิ  Shocked HAPPY2!!
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2008, 09:15:14 PM »

ถามต่อครับ ผมใช้เเวคคั่มทั้ง2ลองดูด เกจproex  ทำทีละเครื่อง คอมลูกสูบดูดได้29นิ้ว มิซึได้27นิ้ว จึงไม่เเน่ใจว่าปกติหรือเป่ลา ต้องซื้อใหม่มัยครับ  แบบสายพานยี่ห้ออะไร ราคาเท่าไรครับ ขอบคุณครับ เต้ย0814773240
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์