ถามเรื่องงานซ่อม เกี่ยวเครื่องมือ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 19, 2024, 10:01:33 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องงานซ่อม เกี่ยวเครื่องมือ  (อ่าน 6160 ครั้ง)
tunjatun
member
*

คะแนน5

tunjatun@hotmail.com
« เมื่อ: มกราคม 21, 2007, 11:14:28 PM »

เคยเห็นช่างซ่อมบางคน(เห็นนานแล้วคับ) เค้ามีผงฝุ่น เหมือนผงแป้ง อันนี้มันคืออะไรคับ เรียกว่าอะไร ใช้ทำอะไรกับงานซ่อมคับ

ขอบคุณล่วงหน้าคับ

การจุดธูปจุดเทียนภาวนาขอพร และสวดมนต์ มันไม่ได้หมายถึงว่าคุณเป็นคนมีศีลหรอก  ศีล นั้นมาจากใจ กาย และ วาจาที่ประพฤ ดี เท่านั้นเอง...

tunjatun
member
*

คะแนน5

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 21, 2007, 11:19:38 PM »

อีกอย่างครับ ถ้าบังเอินไม่พอใจใน PM ของเรา   และต้องการจะลบ PM หรือต้องการแก้ไขใหม่ ทำไงคับ

เพราะ ชื่อหัวข้อพิมพ์ไม่ครบ

การจุดธูปจุดเทียนภาวนาขอพร และสวดมนต์ มันไม่ได้หมายถึงว่าคุณเป็นคนมีศีลหรอก  ศีล นั้นมาจากใจ กาย และ วาจาที่ประพฤ ดี เท่านั้นเอง...
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 22, 2007, 10:42:36 AM »

ไม่รู้เหมือนกันนะ ไม่มั่นใจว่าจะใช่ยางสนที่เขาบดไว้แล้ว รึเปล่า เคยได้ยินมาว่าช่างบางคนจะใช้ยางสน เป็นตัวทำความสอาดหัวแล้ว และใช้เป็นตัวประสาน (แทนฟัก) การที่จะใช้สดวกคือเอาไปบดเป็นผงก่อน แล้วเวลาใช้งานมันจะง่าย แต่ไม่รู้ว่าใช่รึเปล่า ว่าไปแล้ว ทำไมคุณไม่ถามเขาเลยล่ะว่ามันคืออะไร

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
tunjatun
member
*

คะแนน5

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 22, 2007, 05:24:50 PM »

ขอบคุณครับที่ให้คำตอบ
เคยถามแล้วครับ แต่ท่าทางเค้าไม่อยากตอบ  แบบกั๊กๆอะไรประมาณนั้น
และก็ทุกวันนี้ตั้งแต่เป็นช่างมา ก็ไม่เคยได้ใช้หรือว่ามีใครแนะนำเลย  แต่อันนี้ก็เก็บไว้ในใจนานแล้วครับ เผื่อมีใครอยากให้คำตอบ หรือช่างบางคนไม่เคยรู้ ก็อาจจะเป็นความรู้เพิ่มเติมได้ครับ  (มันอาจเป็นตัวช่วยสำหรับช่างบางคนในบางกรณี ก็เป็นได้)

และบางทีมีช่างเดินไปเจอตามร้านอิเล็กทรอนิกส์ แล้วจะได้อ๋อ อันนี้นี่เองจะได้ไม่ต้องถามคนขายให้ เสียฟอร์ม  อะๆๆ  อาจเป็นได้ๆ

อาชีพอิสระ
member
*

คะแนน328

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 22, 2007, 06:12:52 PM »

ผมก็ใช้ยางสนอยู่แต่ไม่บดเป็นผง ผมเอาหัวแร้งละลายยางสนใส่ที่วางหัวแร้งครับ
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 22, 2007, 07:44:46 PM »

ช่างสมัยก่อนเขาไม่ใช้ฟักกันครับเขาใช้ยางสน ถาเป็นก้อนมัยควันเยอะ บางท่านเขาเอาที่บด มาผสมทินเนอรืหรือไงนี่แหละครับ มันใช้สดวกมันเป็นน้ำ อย่างที่มีคนเคยทำขายเป็นขวดใช้งานสดวกดี ผมก็ยังเคยใช้เลยครับ สมัยก่อนเวลาดูดตะกั่วต้องใช้สายชีนมาเป็นที่ซับตะกั่วไม่ได้ใช้ที่ดูดตะกั่วเหมือนสมัยนี้ครับ

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
tunjatun
member
*

คะแนน5

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 23, 2007, 12:48:22 AM »

เอ.....AAAAAAAAAAAAAAA  .............

สรุปว่า  ผงแป้งที่ว่าเนี่ยคือไรครับ  (ส่วนใหญ่เห็นช่าง มือถือ เค้าใช้กานคับ) ....แต่น้อย คน ที่ใช้

ยังไม่หายสงสัยครับ..............อยากได้คำตอบชัวร์ๆ ....

เดี๋ยวผมจะลองไปถาม ช่างมือถือ ดู ดีก่า  ได้เรื่องไงจะมาแจ้งครับ

jume
member
*

คะแนน463

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 24, 2007, 10:52:21 PM »

สรุปยางสนบดระเอียด จะมีสีขาวเหมือนแป้งครับ
tunjatun
member
*

คะแนน5

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 25, 2007, 12:31:48 AM »

ขอบคุณมากครับ 
ทุกๆท่าน

san1
member
*

คะแนน5

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2007, 11:53:08 PM »

เป็นยางสนครับใช้ทำความสะอาดปลายหัวแร้งและช่วยการประสานด้วยแต่ถ้าใช้ตลับยาประสานที่มีขายตามท้องตลาดนำมาทำความสะอาดและประสานมันไม่ดีต่อปลายหัวแร้งครับทำให้สึกเร็วเพราะมันเป็นกรดกัดปลายหัวแร้งให้เสียเร็วครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์