TOSHIBA รุ่น AW-9001S ขึ้น E5 (Motor Drain ทำงานค้างตลอด)
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 23, 2024, 09:56:20 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: TOSHIBA รุ่น AW-9001S ขึ้น E5 (Motor Drain ทำงานค้างตลอด)  (อ่าน 24932 ครั้ง)
PTOR
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: สิงหาคม 05, 2008, 12:17:02 PM »

ขอความช่วยเหลือด้วยครับ ; หลังซักรอบแรก/ปั่นหมาด เครื่องปล่อยน้ำล้าง แล้วขึ้น E5 ตรวจเบื่องต้นพบว่า Motor Drain ปล่อยน้ำทิ้งหมดแล้ว ไม่ปิดวาล์วน้ำทิ้ง ตัวมอเตอร์จะดึงวาล์วปล่อยน้ำที้งค้างตลอด(เหมือนมีไฟเลี้ยงตลอด) ทำให้ช่วงโปรแกรมที่ปล่อยน้ำล้าง น้ำไหลทิ้งซักระยะเวลาหนึ่ง จนเครื่องตรวจเช็คพบว่าไม่มีน้ำในเครื่องจึงโชว์ Code E5 หลังจากกดปุ่มปิดเครื่องจะพบว่า มอเตอร์จะปล่อยวาล์วน้ำทิ้งปิดลง ขอคำแนะนำการตรวจซ่อมแก้ไขด้วยครับ

dul
member
*

คะแนน33

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2008, 05:12:28 PM »

Smiley
ขึ้น E5 เกิดจากการปล่อยน้ำเข้าไม่ดี หรือ บอร์ดเสีย
PTOR
member
*

คะแนน1

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2008, 12:22:10 AM »

ขอบคุณครับ คุณ dul ที่ช่วยใข้อมูล.............. ของผมไม่จะใช่ระบบน้ำดีหรือระบบไฟ เพราะน้ำดีไหลเข้าแล้วผ่านตลอด(ลงท่อน้ำทิ้ง) เพราะประตูท่อน้ำทิ้งมันเปิดค้าง หลังจากโปรแกรมปั่นหมาดเสร็จ ............ผมไม่อยากเชื่อว่า Broad เสีย (สำหรับการใช้งาน 3 ปีกว่า ของ Toshiba.......ซึ่งส่วนมากใช้งานเฉพาะเสาร์-อาทิตย์"""  ดูที่ Board ยัง'กิ๊ก อยู่เลย.............  ไม่เอา "ท่านใดมีข้อมูลเพิ่มเติม หรือแนะนำการแก้ไข ชี้แนะด้วยครับ............... Cry
tu2522-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1161

086-5306051 ติดต่อได้เวลา 20.00น.-23.00น.

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2008, 01:19:09 AM »

ผมอยากให้เช็คแบบนี้ครับ
จากเหตุผลที่กล่าวมา  เหมือนมีอะไร คาหรือค้างอยู่ที่  ชุดระบายน้ำทิ้ง ทำให้การตรววจสอบของเครื่อง ผิดผลาด
น้อยเครื่องมากครับที่บอร์ดเสียจนเป็น อาการนี้  อยากให้ตรวจสอบอีกครั้ง
PTOR
member
*

คะแนน1

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 04, 2008, 12:14:35 AM »

เรียบร้อยแล้วครับ 1640 บาท ครับ    เศร้าจัง    เปลี่ยน Board ไปซื้อที่ศูนย์ 'วิภา หายปลิดทิ้ง ดูจากอาการคิดว่าระบบไฟที่จ่ายให้ชุดเบรกและควบคุมมอเตอร์เดรนเสีย  ................แจ้งไว้เป็นข้อมูลครับ  ไม่เอา
ได้ไปคุยให้พี่ที่เป็นญาติกัน ที่เค้าซื้อเครื่องซักผ้ารุ่นนี้ตามผม (ซื้อที่หลังประมาณ 10 เดือน) เค้าบอกของเค้าก็เสีย (3เดือนที่แล้ว) แล้วซ่อมไปแล้วโดยแจ้งศูนย์มารับไปจัดการ โดนไป 2xxx บาท ทางศูนย์แจ้งว่า board เสีย Huh?Huh? แจ้งไว้เป็นข้อมูลครับ  Toshiba สู้สู้..  wav!!
Jaaag
Full Member
member
**

คะแนน50

โจ ครับ...

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 08, 2008, 09:52:15 PM »

อาการประมาณนี้ ส่วนใหญ่ที่ผมเจอมันเกิดจากไตรแอกที่ควบคุมการทำงานของมอเตอร์เดรนมันทะลุครับพี่
ถ้าเปลี่ยนบอร์ดไปแล้วก็ไม่เป็นไรครับ สบายใจดี  เยี่ยมมาก
โทษทีครับพี่ ผมเพิ่งจะมาสิงสถิตที่นี่ครับ อิอิ  ขอบคุณ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์