ขอคำแนะนำเกี่ยวกับการแปลงแผงทีวีจีนใส่เครื่องซัมซุง
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 25, 2024, 11:29:41 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเกี่ยวกับการแปลงแผงทีวีจีนใส่เครื่องซัมซุง  (อ่าน 4700 ครั้ง)
anuchat007
Full Member
member
**

คะแนน95

« เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2008, 07:39:02 PM »

ขอคำแนะนำเกี่ยวกับการแปลงแผงทีวีจีนใส่เครื่องซัมซุงจะได้ไหมครับ จะดีไหมอย่างไร
พอดีลูกค้าเอาเครื่องมาซ่อม เป็นทีวี ซัมซุง รุ่นCS-21K40MJ จอแบนลูกค้าบอกเพิ่งซื้อมา3เดือนเอง
เหตุที่เสียคือเคเบิ้ลทีวีซ็อต ผมแกะแผงออกมาดูมันไหม้หมดเลยแผงดำลายทองแดงขาดกระจุยหลายจุดเห็นแล้วซ่อมไม่ได้
เลยอยากจะแปลงเอาแผงจีนแดงที่ขายที่อมรมาใส่ดู แต่ผมยังไม่เคยทำจึงลองถามเพื่อนๆที่เคยทำว่า จะดีไหม
ทำแล้วมีปํญหาภายหลังตามมาหรือเปล่ารบกวนเพื่อนชี้แนะด้วยครับ

tuspag2
member
*

คะแนน4

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2008, 09:50:37 PM »

ลองซื้อมาใส่ได้เลยราคาต้องคุยกับลูกค้าก่อนนะ หากเขาอยากซื้อเครื่องใหม่
Tian♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน66

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2008, 11:46:22 PM »

ผมก็ยังไม่เคยลองแต่อยากรู้เค้าให้โยคมาด้วยรึเปล่า
ถ้าไม่ให้แล้วมันจะใช้กัยโยคติดกับเครื่องได้เหรอ
prom jantapho
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน413

ทำดีเท่าที่ทำได้

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2008, 10:20:46 AM »

ผมก็ยังไม่เคยลองแต่อยากรู้เค้าให้โยคมาด้วยรึเปล่า
ถ้าไม่ให้แล้วมันจะใช้กัยโยคติดกับเครื่องได้เหรอ

ไม่ได้ให้มาครับ  ใช้โย๊คที่ติดกับเครื่องนั้นแหละครับดีที่สุดเพราะว่าภาพจะไม่ค่อยเพี้ยน 
หากว่าภาพเต็มส่วนไหนท่านก็ต้องปรับในโหมดดูก่อนแล้วค่อยทำอย่างอื่น  ลองดูครับเห็นหลายท่านบอกว่าใช้ได้ดี
แต่สิ่งที่อยากให้ท่านเปลี่ยนก่อนคือจำพวก C ฟิลเตอร์ไฟที่จ่ายให้กับวงจรชุดต่างๆให้ท่านเปลี่ยนเสียก่อน เพราะว่าของเก่า
ที่มากับบอร์ดคุณภาพไม่ค่อยจะดีเท่าไหร่ครับ

สามารถติดต่อได้ที่ 0841987970
Tian♥
member
*

คะแนน66

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2008, 11:25:41 AM »

ใส่โยคไม่ได้สเป็คแล้วมันจะไม่กินฮอร์เหรอครับพี่ Prom jantapho
เวลาไปซื้อต้องบอกรายละเอียดทางร้านอะไรมั่ง แล้วใช้เกนณ์อะไรวัดว่าบอร์ดที่ซื้อมาใช้กับโยคที่ติดเครื่องได้
ขนาดจออาจเท่ากันแต่โยคโอมห์อาจไม่เท่ากัน ซักมากไปหน่อยอย่าว่ากันนะครับพี่
คนไม่รู้อยากได้ความรู้ ถ้ากลัวแต่เสียฟอร์มก็อด
tuspag2
member
*

คะแนน4

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2008, 02:09:26 PM »

เราซื้อเขามีขนาดให้เลือกใส่ขนาดจอเท่าไหร่ และโย๊คเราหา คอยเก่าตามจอเก่ามาปรับใส่ในกรณีขนาดภาพไม่สมบูรณ์เห็นช่างหลายคนทำก็ผ่านนะครับ ผมเปลี่ยนไปยังไม่มากแต่ก็เห็นลูกค้าบอกพอใช้อยู่นะ Wink
joth2482♥
member
*

คะแนน33

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2008, 03:02:32 PM »

เรื่องโย๊คไม่น่ามีปัญหาครับติดมากับเครื่องดีแล้ว ในแผงจีนที่ซื้อมาใส่ใหม่จะมีช๊อกเก็ตของโย๊คทางฮอร์มาให้เลือกความกว้างของจอภาพด้วย แล้วก็เข้าไปปรับแต่งในเซพโหมดได้ครับ ส่วนมากมีคู่มือการเข้าเซพโหมดมาให้ด้วยครับ มันจะยากหน่อยตอนติดตั้งให้แผงใหม่พอดีกับโครงทีวีตัวเดิมครับ คือประกอบปิดฝาหลังให้ได้ ช่องเสียบสายอากาศและAVให้ได้ และต้องแปลงปุ่มกดด้านหน้าเครื่องด้วยครับ ไม่ยากครับเครื่องเเรกอาจจะช้าหน่อย เครื่องต่อไปรู้ทางคร่องครับ ไม่ลองทำก็ไม่รู้ ตอนซื้อแผงวงจรใหม่บอกร้านว่าใช้กับทีวีกี่นิ้วก็พอ เช็คดูว่าอะไหล่ไนแผงเสียหายหรือเปล่า พยายามหาแผงที่มีขนาดเล็กที่สุดจะได้ติดตั้งง่าย ตอนติดตั้งปุ่มกดด้านหน้าเครื่องตัดเอาแผงปุ่มกดจากเครื่องเดิมใส่ สะดวกดีครับ ใช้เลื่อยตัดเป็นแผงยาวทั้งสวิทย์ปิดเปิด ปุ่มกดต่างๆ หูฟัง AV ทางด้านหน้า แล้วต่อสายเชื่อมกับแผงใหม่ ไม่มีปัญหาครับ ของเก่าก็ได้เป็นอะไหล่ ตกลงราคากับลูกค้าแล้วลองทำดูครับ
Tian♥
member
*

คะแนน66

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2008, 05:26:57 PM »

ค่อยมั่นใจหน่อย ขอบคุณมากๆครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์