distar รุ่น DT 3201 จอมืด ไฟสูงไม่ทำงาน
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 24, 2024, 04:32:59 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: distar รุ่น DT 3201 จอมืด ไฟสูงไม่ทำงาน  (อ่าน 2135 ครั้ง)
Rambo2007
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2008, 12:07:20 PM »

รบกวนท่านที่รู้หน่อยครับ คือ Distar DT3201 ครับ เริ่มแรก เจ้าของเขาบอกว่าลายปริ้นขาด(เขาซ่อมเอง) พอเปิดเครื่องออกมาดู พบว่า R ที่ต่อจาก ขา ABL ลายปริ้นขาด และ R ก็โดนเปลี่ยนไปแล้ว เป็นค่า 2.2 K แต่จุดเชื่อมถูกเชื่อมเข้ากับ ขา AFT ของ fly back  ผมไม่รู้ว่า R จริงๆค่าเท่าไร ผมเชื่อมใหม่ แล้ว พบว่า ไฟ B+ ออกไม่ถึงปรึกษาอาจารย์ท่านหนึ่งบอกว่า จะเป็นการ Boost จาก flyback  ซึ่งกรณีนี้เป็น การ BOOSt ไม่ขึ้น เกิดจากไม่มี Pluse ไปให้ Hor out ทำงาน  เมื่อเช็คอีกที
พบ C ที่ขา ABL ลงกราวด์ ซ๊อต D 1N4148 ขาด R 1.3 K ขาด ไล่ดูเป็นส่วนที่จ่ายไฟ 12V ให้ IC jungle แต่จุดก่อนผ่าน D ตัวหนี้จะดึงไฟจากจุดที่ออกจาก สวิตย์ชี่งโดยผ่าน R ตัวหนึ่ง ผมได้ เปลี่ยน (C ,R และ Diode ) ที่ว่าหมดแล้ว จากเดิม ABL เป็น 0 v (เนื่องจาก C ซ๊อต ) กลายเป็น ไฟ ลบเท่ากับ ไฟ B+ ที่ออกจากสวิตย์ซิ่งครับ  เลย ทำให้ ไฟ 12 v ไม่ออกเหมือนเดิม เลย งง ครับ ไม่ทราบท่านใดพอทราบอาการอย่างนี้บ้างแนะนำหน่อย ครับ  ผมไม่รู้ว่า Flyback จะเสียหรือเปล่า เพราะที่มันโดนซ๊อตอย่างที่บอกครับ IC Jungle ไม่มีเอบร์บอก (อาจารย์แนะนำ :  เครื่องรุ่นนี้ถ้า fly back เสียจะปูดบวม, Junggle ไม่น่าเสีย , ที่ผมทำไปแล้ว เปลี่ยนสวิตย์สวิตย์ซิ่งดูแล้ว ,เช็ค Hor Out , เปลี่ยน C , R ,diode ที่กล่าวไว้ )  ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ ว่า abl ทำใมเป็น ลบ ค่า R 2.2k ถูกหรือเปล่า
ท่านใดพอมีว่าจรขอหน่อยนะครับ  รบกวนหน่อยนะครับ ไม่เคยเจอวงจรที่เป็นการ Boost จาก Flyback อย่างนี้มาก่อน ครับ  Cheesy Cheesy

prom jantapho
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน413

ทำดีเท่าที่ทำได้

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2008, 01:32:42 PM »

1.ไม่ทราบว่าที่ขา Boost มี C อยู่บ้างหรือเปล่า  หากว่ามีให้เปลี่ยนเลยครับ
2.ที่มาจากขา ABL มีต่า R ยืดค่าหรือว่าขาดบ้างหรือเปล่า
3.หากว่าทำทุกอย่างที่กล่าวมาแล้ว วัดไฟที่ ABL เป็นลบอีกเป็รไปได้ที่ FBT เสีย

สามารถติดต่อได้ที่ 0841987970
Rambo2007
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2008, 02:43:30 PM »

ขอบคุณนะครับสำหรับคำแนะนำ Cheesy
ขา boost มี C 160v ค่า 4.7u ครับ ขั้วบวก ต่อ ขา Boost ขั้วลบ ต่อกับ B+ ครับ เปลี่ยนแล้วครับ เพราะตัวนี้ผมทองลองลอยโหลด เหมือนกับระบบปกติครับ โดยเอาหลอดไฟต่ออนุกรมดูครับ มีคนบอกว่าถ้าหลอดสว่างมากก็แสดงว่า Flyback เสีย (ผมยังไม่เคยลองครับ เลยลองกับเครื่องนี้เลย) ปรากฏว่า หลอดไฟค่อยๆ ติดแดงขึ้น แล้ว C ตัวนี้ก็ระเบิดเลย (ลองต่อก่อนเปลี่ยนอุปกรณ์รอบ Flyback ครับ )  ส่วนเรื่อง R ของ ABL ผมไม่แน่ใจนะครับ เพราะอย่างที่บอก ว่าเจ้าของเขาเป็นคนเอาใส่ ซึ่งไม่รู้ค่าเท่าไรเหมือนกัน(เจ้าของเขาไม่ใช่ช่างด้วยครับ) ตอนนี้ผมไม่มีวงจรครับเลยเช็คไม่ได้  ใครพอมีวงจรช่วยหน่อยครับ  Cheesy
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์