อยากถาม การใช้งานเครื่องเชื่อมแก็สเวลาซ่อมตู้เย็นหน่อยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 19, 2024, 07:37:09 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากถาม การใช้งานเครื่องเชื่อมแก็สเวลาซ่อมตู้เย็นหน่อยครับ  (อ่าน 7601 ครั้ง)
prachaxxx
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: สิงหาคม 26, 2008, 12:08:42 PM »

ผมพึ่งหัดซ่อมตู้เย็น แต่ใช้ตั้งลมกับแก็สไม่เป็นครับ
เวลาใช้เครื่องเชื่อมแก็ส
****ต้องตั้งแก็ส ตั้งลม เท่าไหร่ครับ
****แล้วใช้หัวเชื่อมเบอร์อะไรครับ เค้าให้มา5 เบอร์
 Cheesy

tum
member
*

คะแนน2

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2008, 12:15:38 PM »

มารอเป็นเพื่อน ซื้อมาเท่าไรครับ เยี่ยมมาก เยี่ยมมาก
prachaxxx
member
*

คะแนน1

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2008, 12:20:34 PM »

เมื่อวานครับราคา 2800บาทครับ กำลังจะเชื่อมแต่ Sadนึกขึ้นได้ว่าเชื่อมไม่เป็น เลยมาถามดูก่อน
tum
member
*

คะแนน2

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2008, 12:38:28 PM »

เปิดลม กับแก๊ส ไม่ต้องหมุนสุดเกลียวครับ เอาประมาณครึ่งนึง ควรใช้ฟองสบู่เช็ครั่วก็จะดีครับ จะได้ไม่สิ้นเปลืองโดยเปล่าประโยชน์
หลักในการเชื่อมการปรับไฟ+ลม เทคนิคแต่ละคนจะไม่เหมือนกัน ให้ลองเชื่อมทองแดงก่อนนะครับ ส่วนมีเนียมจะยากหน่อย ค่อยๆฝึกประสบการณ์ครับ
อันดับแรกก็ปรับแก๊สไม่ต้องมากพอที่ไม่ให้เปลวไฟขาด แล้วค่อยตามด้วยลมสังเกตุดูสีของไฟให้เป็นสีฟ้าอ่อน ควรที่จะเริ่มจากไฟที่ไม่แรงนะครับ ชิ้นงาน
จะได้ไม่ขาด ทั้งหมดนี้มันก็ขึ้นอยู่กับงานเราด้วยนะครับว่าหนาหรือบาง พอก่อนนะผมเริ่มจะงงตัวเองแล้ว ดีใจจัง ดีใจจัง
b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2008, 02:26:22 PM »

อ่านแล้วงงของคุณ TUM ทำไมเปิดแก๊สเปิดลมแล้วต้องใช้ฟองสบู่เชครั่วด้วย เรากำลังจะจุดไฟเพื่อชื่อมนะครับ เปิดวาล์ว
ถังลมถังแก๊สเสร็จ ตั้ง เรกคูเลเตอร์ลมปะมาณ ๔-๕ ปอนด์เก็จ แก๊สประมาณ ๓-๔ปอนด์เก็จ (เร็กคูเลเตอร์ตัวปรับคือวาล์ว
ควบคุมการไหลอยู่ที่เกจ ถ้าหมุนเข้าจะออกมาก ลองติดไฟแล้วหมุนดู จะรู้เอง) ปรับให้พอดีดูที่เปลวไฟไม่ห่างหัวเชื่อม
ถ้าหมุนเข้ามากเกินไปทั้งแกสทั้งลมจะไม่พอดี เวลาเผาท่อๆจะทะลุง่าย หัดเชื่อมท่อทองแดงภายนอกให้ดีก่อน งานเชื่อม
ต้องใช้ประสบการ์ณมาก ถ้าไม่ละเอียดพอต้องทำแล้วทำอีก และสร้างความเสียหายให้กับชิ้นงาน ยิ่งใกล้คอมพ์ยิ่งอันตราย
มือไว ตาไว ไม่เชื่อมนานจนร้อนเกิน อย่าหันเปลวไฟเข้าตัวคอมพ์ ตั้งไฟให้ร้อนพอควร ทำชิ้นงานให้ร้อนทั่วโดยรอบก่อน
ป้อนลวดเชื่อม เมื่อป้อนลวดแล้วให้เอาเปลวไฟออกห่างเล็กน้อย ลวดจะไม่ย้อยลงล่าง ไล่ไฟไปโดยรอบเติมลวดเชื่อม พอ
ทั่วตะเข็บ ระวังอย่าให้ร้อนเกิน ถ้าร้อนเกินลวดเชื่อมจะด้าน แผลชื่อมจะไม่เป็นมัน มีโอกาสรั่ว แค่นี้ก่อนนะ

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
tum
member
*

คะแนน2

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2008, 04:07:07 PM »

ตามคุณ  b.chaiyasith เลยครับ
อ้อ  ตามที่ผมกล่าวไว้ข้างบนที่ว่าใชฟองสบู่เช็ครั่ว คือเช็คตอนที่ยังไม่ได้เปิดวาลว์ตรงหัวเชื่อมนะครับ เพื่อเป็นการป้องกันแก๊สรั่วตรงจุดที่ใช้แคมป์รัด
     นะครับ ขอโทษที
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
member
*

คะแนน650

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2008, 04:48:51 PM »

ผมลืมไปอย่างถ้าไม่บอกนอนไม่หลับ ก่อนจะใช้ไฟเป่าท่อต้องแน่ใจว่าไม่มีแรงดันภายในท่อนั้น
ถ้าไม่มั่นใจ ให้ใช้ตะใบหรือคัตเตอร์ตัดท่อให้แรงดันหมดก่อน ทางด้านขาออก(Discharge) มักจะมีแรงดันหลงเหลืออยู่
เมื่อสิบกว่าปืมาแล้วผมมีเพื่อนร่วมงาน บอกเขาไม่เชื่อ เดี๋ยวนี้เป็นเถ้าแก่ตาเดียว อันนี้โทษสถานเบา กรุณาเชื่อเถิดครับ
มีอะไรสงสัยโพสมาเลยครับเพื่อนสมาชิกมีหลายท่านตอบได้ครับ

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
prachaxxx
member
*

คะแนน1

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2008, 06:53:19 PM »

Wink Cheesy
arthifi
member
*

คะแนน12

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2008, 11:25:56 PM »

แล้วเชื่อมมิเนียมกับทองแดงใช้หัวเชื่อมเบอร์เดียวกันได้หรือเปล่าครับ
member
*

คะแนน650

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2008, 09:25:54 AM »

การใช้หัวเชื่อม ต้องขึ้นอยู่กับความหนาของท่อ เช่นท่อขนาด 1-3 นิ้ว อันนี้ต้องเปลี่ยนหัวแน่นอน ส่วนที่
ซ่อมตู้เย็นใช้เบอร์เล็กๆ ผมใช้เบอร์ 2 สิบกว่าปีไม่เคยเปลี่ยนเลย งานทีทำไม่เกินท่อหกหุน 3/4'' เกินกว่านี้ค่อยเปลี่ยน
อลูมีเนียมใช้หัวเล็กๆเปิดไฟเบาๆ มือไวตาไวร้อนเกินจะยุบเลย ค่อนข้างยากหน่อย ฝึกบ่อยๆก็ชำนาน
ส่วนการเติมน้ำยาไม่จำเป็นต้องวัดขาออก ยกเว้นต้องการรู้ว่าคอมพ์มีแรงอัดพอไหม สำหรับคอมพ์ใหม่ไม่ต้องวัดเลย
ส่วนเรื่องเติมเท่าไรเอาทีละเรื่องดีกว่า การเติมน้ำยาสำหรับมืออาชีพจะไม่ค่อยคำนึงว่าต้องเท่าไร เพียงแต่ใส่ตอนแรก
ให้พอที่จะเดินเครื่องได้ เมื่อเดินแล้วรักษาระดับเกจไม่ให้ต่ำเกินไป ผมจะเริ่มที่ตู้เย็นแล้วกันเพราะทำตู้เย็นได้อย่างอื่นได้หมด
สำหรับท่านที่ไม่เคยซ่อมเลย ควรเริ่มที่ตู้เย็นเล็กๆก่อน คอมเพรสเซ่อร์มีท่อทางกลับใหญ่ ๒ ทาง ทางออกเล็กกว่า ๑ทาง
ทางกลับหญ่ใช้ต่อกับท่อขากลับช่องฟีซ ๑ท่อ อีกท่อเอาไว้เติมน้ำยา ท่อทางออกเล็กต่อกับคอล์ยร้อน วนไปวนมาจนถึง
แคปทิ้วส
เริ่มเติมน้ำยา เกจสีฟ้าต่อตรงคอมพ์ สายยางสีเหลืองเส้นกลางวาล์วต่อถังน้ำยา เปิดวาล์วที่ถังไล่อากาสที่สายเล็กน้อย
เปิดวาล์วสีฟ้าค่อยๆป่อยน้ำยาเข้าไปจนเข็มขึ้น ๔๐ psig ตัวเลขสีดำ ปิดวาล์วปล่อยให้แรงดัน ๒ด้านในคอมพ์เสมอกันก่อนสักครู่ จึงเสียบไฟให้คอมพ์เดิน
เปิดน้ำยาเพิ่มเบาๆรักษาระดับแรงดันไว้ที่ ๑๐ psig ดูที่เข็มไว้ พอเข็มเริ่มเพิ่มขึ้นปิดน้ำยาก่อน สังเกตุดูว่าช่องฟีซเริ่มเย็น ถ้าไม่แสดงว่าตัน เข็มตกต่ำกว่าศูนย์

"CHIAB"
member
*

คะแนน650

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2008, 09:33:43 AM »

เข็มลงต่ำกว่าศูนย์ต้องทำใหม่หาให้เจอว่าตันที่ไหน ดูกระทู้บนสุดวืธืซ่อมตู้เย็นที่ท่านเล็กลงไว้ละเอียดดี

"CHIAB"
volkth@yahoo.com
member
*

คะแนน0

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 07, 2008, 12:47:11 PM »

ซื้อที่ไหนครับ 2800 บอกด้วยกำลังจะซื้ออยู่พอดี
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์