ท่านใดพอจะมีวงจรเครื่องส่งวิทยุ AM และ FM บ้างครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 17, 2024, 01:47:02 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดพอจะมีวงจรเครื่องส่งวิทยุ AM และ FM บ้างครับ  (อ่าน 10159 ครั้ง)
Acoba
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2008, 08:54:36 PM »

เนื่องจากตอนนี้ผมกำลังหาวงจรแบบง่ายๆ ของเครื่องส่งวิทยุ AM และ FM เพื่อจะนำไปทำชุดฝึกเครื่องส่งวิทยุ AM และ ชุดฝึกเครื่องส่งวิทยุ FM ให้นักศึกษาในระดับ ปวช. และ ปวส. ได้ศึกษาและทดสอบสัญญาณและหน้าที่การทำงานของแต่ละภาค  หากท่านใดพอจะมีวงจรของเครื่องส่งวิทยุ AM และ FM ที่ไม่ซับซ้อนมากนักและสามารถหาอุปกรณ์ได้ตามท้องตลาด รบกวนช่วยโพสให้ผมหน่อยนะครับ หากสามารถแยกเป็นภาคได้จะเป็นพระคุณอย่างยิ่งครับ
ปล.อยากให้ นศ.ได้เรียนรู้เรื่องการมอดูเลชั่นแบบ AM และ FM ครับ Cheesy

rocket Nuke
member
*

คะแนน0

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 10, 2009, 01:23:57 PM »

ลองดูครับ ราคาไม่แพงงบ375 บาทผมลองทำแล้ว BA1404 HI-FI Stereo FM Transmitter
prom jantapho
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน413

ทำดีเท่าที่ทำได้

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 12, 2009, 03:02:59 PM »

ลองดูครับว่าใช้ได้หรือเปล่า

สามารถติดต่อได้ที่ 0841987970
kpkp
Full Member
member
**

คะแนน25

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 13, 2009, 06:06:29 PM »

BA1404 และ X-TAL 38Khz  มีที่ผมหลายร้อยตัว  ราคาไม่แพง  ติดต่อ 108.00MHZ@gmail.com  ครับ
kpkp
Full Member
member
**

คะแนน25

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 13, 2009, 07:50:53 PM »

เคยมีเพื่อนสมาชิกท่านหนึ่งจำไม่ได้  ที่ให้ผมออกแบบภาคแต่ละภาคของเครื่องส่งระบบ FM  PLL  เพื่อนำไปสอนนักศึกษา  ...หาที่อยู่ไม่พบ  ผมเองก็ยังไม่เวลาแยกภาคแต่ละภาคให้.... ผมแนะนำให้ใช้ MPX96  ดีกว่านะครับ  ตัวเครื่องเล็กขนาดเท่าฝ่ามือ  มีภาคสเตอริโอในตัว   อุปกรณ์น้อย มีครบ ทั้งตัวหารความถี่  วาริแคป  คริสตอล ทรานซิสเตอร์ ฯลฯ   รุ่นใหม่ได้เปลี่ยนค่าอุปกรณ์ใหม่บางตัว ทำให้เสียงดีกว่าเก่า  แหลมนิด เบสนิด  กังวาล ใส  ชัดเจน   (สังเกตุฟังโดยใช้คอมพิวเตอร์ที่เป็นซาวด์ออนบอร์ด ส่งเสียงออกอากาศ ไม่ต้องเปลี่ยนซาวด์การ์ด)   วงจรเดิมใช้คอมพิวเตอร์ที่เป็นซาวด์ออนบอร์ดส่งเสียงออกอากาศ เสียงไม่ดีเท่าไหร่........คนฟังเคยบอกว่าเสียงเหมือนระบบ AM  จังเลย.......ก็เลยแก้ไขเปลี่ยนอุปกรณ์ซะใหม่...คนมีเงินน้อย  หรือมือสมัครเล่นฯ  ใช้วงจรนี้ส่งออกอากาศ ก็ไม่แพ้เครื่องส่งใหญ่ ที่มีราคาแพง ๆ เลยครับ...............
      มีรายละเอียดการบรรยายการทำงานทั้งเป็นภาษาไทย และภาษาอังกฤษ  มี Powerpoint  ด้วยครับ  อธิบายการทำงานแต่ละภาค ตลอดจนการคำนวณภาค PLL
      ลองดูครับ  เพราะผมทดลองได้อย่างนี้ครับ...ไม่ได้เชียร์ หรือเพื่อจะขายอุปกรณ์นะครับ..... มาเล่าสู่กันฟังครับ......

อีกวงจรหนึ่งก็ Veronica  ครับ ....ผมก็ไม่เคยทดลองเหมือนกัน  เห็นบอร์ดมันใหญ่  แถมต้องหาชุด Stereo มาเพิ่มตรงภาค Input  ก็เลยไม่ได้ทำ  แต่อุปกรณ์มีครบครับ หากท่านใดต้องการอุปกรณ์ตัวใดผมแบ่งขายครับ  โดยเฉพาะ IC- 74ALS74  ผมมีเบอร์แทน 100 กว่าตัวครับ...  วาริแคป BB204  ก็มี...........
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์