ขอวงจรแอมป์หลอดแบบ single ended ของหลอดเบอร์ 300B & EL34 หน่อยครับ

ขอวงจรแอมป์หลอดแบบ single ended ของหลอดเบอร์ 300B & EL34 หน่อยครับ

<< < (2/3) > >>

Somtick:
อ้างจาก: pramas intapibul ที่ กรกฎาคม 28, 2008, 11:21:52 AM

หากท่านจะทำเครื่องขยายเสียงหลอด 1.เสียงดี  2.แบบวงจรหาได้ง่าย 3.ตบแต่งเสียงได้ง่าย แต่ท่านลองคิดนะครับ 1.หาร้านพันหม้อแปลงไฟ  หม้อแปลงเอ้าพุท  ตอนนี้ที่เราจ้างเขาพันมี 2 ร้าน (ใน กทม.) 2.อุปกรณ์ต่าง ๆ หายากมากครับ หลอดเล็กอย่าง12AU7 ของยุโรป USA ราคาเกือบพับบาทแล้ว C ดี ๆ ตัวหนึ่งก็เกือบพันบาทแล้ว ความคิดเห็นของผมคนเดี่ยวนะครับ หากท่านหาวงจรทรานซิสเตอร์ทั้งโทน เมน  ดี ๆ ในเวปนี้เหลาะครับมีมากมาย  ราคาจะถูกกว่าหลอดอย่างมากมาย ผมเคยทำหลอดPCL86 สัก 3 วัตต์  แค่หม้อแปลง 3 ลูก เกือบ 2000 บาท

ผมเองก็เล่นหลอดอยู่เหมือนกันครับ ตอนนี้ราคาลวดทองขึ้นมาเลยผมจึงค่อยๆพันในส่วนหม้อแปลงกับเอาท์พุท แต่ผมยอมรับว่าแอมป์เสียงดีจริงๆแต่ต้องลงทุนหาอุปกรณ์ดีๆมาใส่ครับตอนนี้นับวันยิ่งหายากแล้วก็ราคาสูงด้วยก็อยากหันมาเล่นทรานซีสเตอร์หรือมอสเฟทครับ.. ถ้าใจไม่รักจริงคงยากครับ 

rerk.com:
แอมป์หลอดมันคลาสเอ หรือเปล่าครับ แล้วเสียงมันแตกต่างจากแอมป์คลาสเอที่ใช้พวกมอสเฟตหรือทรานซิสเตอร์ไหม ขออภัยถ้าคำถามมันอาจจะดูเบบี๋ไป แต่กำลังจะทดลองทำอยู่ครับ  kiss6

pramas intapibul:
คุณ Somtick เห็นทำแอมป์ 24 - 0 - 24 ที่ WWW.HTG2.NET  สวยดีมากครับเสียงเป็นอย่างไรบ้าง  เห็นมันมี LED สีแดงใช้อะไรในวงจรครับ  เห็นเพื่อน ๆ ทำเขาบอกว่าเสียงดี  บอกรายละเอียดมากว่านี้ซิครับ  ขอบคุณมากครับ

Somtick:
อ้างจาก: pramas intapibul ที่ กรกฎาคม 29, 2008, 03:47:20 PM

คุณ Somtick เห็นทำแอมป์ 24 - 0 - 24 ที่ WWW.HTG2.NET  สวยดีมากครับเสียงเป็นอย่างไรบ้าง  เห็นมันมี LED สีแดงใช้อะไรในวงจรครับ  เห็นเพื่อน ๆ ทำเขาบอกว่าเสียงดี  บอกรายละเอียดมากว่านี้ซิครับ  ขอบคุณมากครับ

ผมถอดออกแล้วครับ มันไปโหลดไฟ18โวทล์ที่ไปจ่ายให้กับทรานซีสเตอร์ดิฟครับ นั่งงมอยู่ตั้งนานครับ... เสียงดีจริงๆครับ รายละเอียดไม่มีอะไรมากครับดูตามวงจรได้เลยไม่มีอะไรมากครับ..

pramas intapibul:
ผมจะเอาแบบไปให้ร้านกัด (แก่แล้วเลยจ้างเขากัดให้)  หากเราทำเล่นกันราคามันไม่กี่บาทตามแบบที่ท่านSomtickทำ
ยิ่งตอนนี้อุปกรณ์ราคาถูกลงมามากถ้าซื้อที่ใน กทม. R ครึ่งวัตต์ 5% ราคาตัวละ 0.17 บาท  ทรานซิสเตอร์ดี ๆที่ท่านน้อยบอกที่ร้านรุ่งเรือง อย่าง 2N3055 ของ SP ตัวละ 20 บาท(ผมใช้แล้วเสียงดี ทนทานมาก ดีกว่าหลายยี่ห้อ)  พวกเราสามารถทำแอมป์ที่ใช้ทรานซิสเตอร์ได้ในราคาไม่แพง  ถามว่ามันจะดีเท่าของนอกไหม  ผมชอบไปดูตามงานใหญ่ ๆ ที่ใช้โรงแรมแพง ๆ เป็นที่จัดงาน  ผมว่าไม่หนีจากแอมป์ที่เราทำบางยี่ห้อเสียงไม่ตรงหูเราด้วย  เราทำไมต้องเสียค่าประกอบตัวนี้ให้ต่างประเทศ ละครับในเมื่อเราก็ทำได้  ยิ่งเดี่ยวนี้มีของมาจากจีนมาขายให้เราถูก ๆ เมื่อเสียก็ทิ้งเลยไม่ต้องซ่อม เพราะราคาซ่อมมันพอ ๆ กับซื้อใหม่ ใครที่มีอาชืพช่างน่ากลัวนะครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว