ใครลง font ในโฟโต้ชอร์ป เป็นบ้างครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 07:32:21 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครลง font ในโฟโต้ชอร์ป เป็นบ้างครับ  (อ่าน 10934 ครั้ง)
peerawass
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน3

« เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2008, 03:21:31 PM »

คือ  ผมพิมพ์ไทยไม่ได้คับ ตัว angnanew  หายครับ  และจะเอาfont เมืองลงด้วย

eskimo_bkk-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1882

ไม่แล่เนื้อเถือหนังพวก

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2008, 03:53:19 PM »

ทำเหมือนการเพิ่ม Font ปกติเลยครับ
เข้าไปที่ Control panel > Font
เมื่อปรากฏหน้าต่าง Fonts ให้เลือกเมนู File > Install new font
จากนั้นก็ Browse ไปที่ตำแหน่งที่จัดเก็บ font ของเรา คลิก ok
แค่นี้เองครับ

อ้อ...อย่าลืมปิดโปรแกรม photoshop ก่อน install นะครับ
................... ................... ................... ................... ....

Fontจำพวกภาษาไทยก็พวก PSL, DS, JS, etc.ที่เค้าเขียนCodeให้แสดงเป็นภาษาไทยได้เมื่อใช้ใน Photoshop (ถ้าใช้กับ PS CS2 ไม่แน่ใจว่าตอนนี้มีซัพพอร์ตหรือยัง?)

จากนั้นเมื่อได้ Fontมาแล้ว ก็เปิด Control panel>Font>File>Install new fontเลือก Driveที่ต้องการแล้วเลือก Fontที่ต้องการ หรือ Select all แล้วก็ OK พอเราเปิด Photo shopก็สามารถเลือก Fontที่เรา Addเข้าไปใหม่ได้แล้ว...

วิธีติดตั้งฟ้อนต์ใน PhotoShop สำหรับคนที่พิมพ์ไทยในนั้นไม่ได้ กดเลยครับ

เว็บเกี่ยวกับFONT กดเลย

ถ้ายังไม่ได้ เข้าwww.google.co.th/ แล้วพิมพ์คำว่า ลง font ในโฟโต้ชอป เพียบ ครับ
changphichit
Full Member
member
**

คะแนน79

ยินดีที่รู้จักกับทุกๆคน

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2008, 05:48:25 PM »

download ได้ตาม linkนี้ http://www.up2box.com/download.php?file=08071417747ebc0ba9459377aaef613a4b5eaa2
ได้เลยครับเป็น font js 123 แบบ  แตกzipแล้วนำไปวางที่ C:\WINDOWS\Fonts
photoshop พิมพ์ไทยได้ชัวร์ครับ
eskimo_bkk-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1882

ไม่แล่เนื้อเถือหนังพวก

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2008, 06:00:34 PM »

ขอบคุณแทนเจ้าของกระทู้ครับท่านchangphichit ช่วยกันทำมาหากิน 
Full Member
member
**

คะแนน79

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2008, 06:19:50 PM »

ไม่เป็นไรครับท่าน eskimo ถ้าผมมีอะไรที่เป็นประโยชน์ต่อเพื่อนๆพี่ ช่วยเต็มที่ครับ
peerawass
member
*

คะแนน3

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2008, 08:41:08 AM »

ขอบคุณครับ  จะนำไปลองดูนะ  คับ   ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ
peerawass
member
*

คะแนน3

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2008, 09:43:44 AM »

ขอถามอีกนิดนะครับ  ว่า  โปรแกรม  photoshop    illsurator   คอเรลดอร์ (พิมพ์อังกฤษไม่เป็น)  อันใหน มัน ง่ายกว่า และดีกว่าครับขอความรู้หน่อยคับ
Full Member
member
**

คะแนน79

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2008, 12:26:37 PM »

้        photoshop เป็น program ตกแต่งภาพอันดับหนึ่งของโลก  หนังสือเขาว่าอย่างนั้นนะครับ แน่นอนว่ามีคำสั่งมากมาย
เริ่มต้นใช้ photoshop จะรู้สึกว่ายากครับเนื่องจากเราไม่เคยชิน  แต่ถ้าเราพยายามเรียนรู้ program ไปเรื่อยๆนะ
อย่าท้อนะ  จะไม่ยากนะครับ  เราจะใช้ photoshop ได้เร็วกว่า program อื่นๆอีกเนื่องจากมีคำสั่งลัดที่ คีย์บอร์ด
อยู่มากมาย  มี plugin หรือตัวแต่งสำเร็จรูป  สนับสนุนมากๆ

illustrator เน้นไปที่สิ่งพิมพ์เป็นหลัก ภาพเป็น vector graphic เมื่อขยายมากๆภาพจะไม่แตก  program กินทรัพยากรเครื่อง
ไม่มาก  spec เครื่องต่ำๆก็ใช้ได้ดี 

corel draw ก็เน้นไปที่สิ่งพิมพ์เหมือนกัน vector graphic มือใหม่ก็ใช้ได้ง่าย สร้างงานได้รวดเร็วเช่นกัน  เปลี่ยนหน่วยวัดต่างๆได้
หลายอย่างในงานเดียวกัน  เมื่อเราเลือก font จะมีตัวอย่างให้ดูทันทีและจดจำ font ที่เราใช้บ่อยๆไว้  การจัดวางจะมีตัวช่วยแทบจะทุกแบบ
ก็ว่าได้  การนำไฟล์ออกไปก็สะดวกมากคือเรา  เจาะจงแค่ใหนก็ได้   ตัว program จะใหญ่พอควรเครื่อง spec ต้องสูงซักหน่อยนะครับ

สำหรับผม  ใช้ photoshop7 กับ corel draw12   ครับ  สำหรับงานรูปภาพ สิ่งพิมพ์
umarin
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน6

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2010, 01:01:12 PM »

THANK!! THANK!! THANK!!
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์