คำว่า PH ไม่ใช่แรงคอมใช่ไหมคับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 06:22:30 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คำว่า PH ไม่ใช่แรงคอมใช่ไหมคับ  (อ่าน 7663 ครั้ง)
69
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2008, 11:16:54 PM »

คำว่า PH ไม่ใช่แรงคอมใช่ไหมคับ พอดีของผมมันไม่เขียน HP มา เลยไม่รู้ว่าคอมมันกี่แรง ในกรณีนี้เราจะรู้ได้อย่างไรคับ
เพราะเอารุ่นของคอมไปเช็คในเวปผู้ผลิตก็ไม่เจอ เพราะมันเก่าหลายปีแล้วคับ
เราจะเช็คอย่างได้บ้างคับ

b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2008, 11:32:18 PM »

คุณ 69 ล้อเล่นมั้ง PH คือ เฟส หมายถึงไฟที่ใช้งาน
แรงม้าไม่เขียนใน Comp เล็ก เพราะไม่ถึง1 แรงม้า ส่วนมาก
จะใช้ อัตราส่วน 1 แรงม้า 746 W 1/8 =746/8=93.25W.
นอกนั้นลองเทียบดูครับ อีกอย่างต้องดูที่ระหัส

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
69
member
*

คะแนน1

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2008, 12:00:06 AM »

เหอๆ ไม่ได้ล้อเล่นคับ คอมผมมันเขียน 1 PH ผมก็เข้าใจว่ามันคือ 1 แรงมาตลอดเลย เหอๆ อายจัง
แล้วจากรูปนี้พอบอกได้ไหมคับกี่แรง
69
member
*

คะแนน1

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2008, 12:48:10 AM »

MODEL: FG 85HAK
VOLTAGE / FREQUENCY : 220-240V 50Hz
APPLICATION : LBP
DISPLACEMENT : 9.04 cm³
OPERATING VOLTAGE RANGE : 198 - 255 V
COOLING TYPE* :  S/F
OIL VISCOSITY : ISO22
CHECK POINT DATA CECOMAF (CALCULATED) : CAPACITY 168W , COP 0.95 W/W
R 134a

69
member
*

คะแนน1

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2008, 12:49:46 AM »

สรุปอย่างนี้กี่แรงเหรอคับ แล้วกินไฟกี่วัตต์ตอนทำงาน หาข้อมูลได้เท่านี้จิงๆคับ
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
member
*

คะแนน650

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2008, 11:52:39 AM »

FG85HAK เป็นคอมพ์บราซิล 1/4 แรง LRA 9 A. คือ Rock lotor amp คอมพ์ติด
สตาร์ทไม่ออก (ลวดไม่เสีย) 9 แอมป์ ฟูลโหลดประมาณ ไม่เกิน 2 แอมป์
ใช้ AE 2413 แทน 3/8 แรง จะใช้ 1/3 ก็จใหญ่ไปนิด ใช้น้ำยา R12 กระแส ประมาณ
2.1A.  (ใช้กับตู้ประมาณ 9-11 คิว)

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
69
member
*

คะแนน1

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2008, 04:44:15 PM »

ขอบคุณคับ
member
*

คะแนน650

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2008, 09:08:20 PM »

FG85HAK เป็นคอมพ์บราซิล 1/4 แรง LRA 9 A. คือ Rock lotor amp คอมพ์ติด
สตาร์ทไม่ออก (ลวดไม่เสีย) 9 แอมป์ ฟูลโหลดประมาณ ไม่เกิน 2 แอมป์
ใช้ AE 2413 แทน 3/8 แรง จะใช้ 1/3 ก็จใหญ่ไปนิด ใช้น้ำยา R12 กระแส ประมาณ
2.1A.  (ใช้กับตู้ประมาณ 9-11 คิว)
แก้ไขเพื่อความถูกต้อง LRA คือ Lock Rotor Amp ล็อกซ์ โรเตอร์ แอมป์
(พิมพ์ผิด)

"CHIAB"
69
member
*

คะแนน1

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2008, 02:24:18 AM »

อยากรู้ว่าถ้าคอมใช้มา 5 ปีแล้ว แบบไม่เคยปิดเครื่องเลยคับ ทำงานทุกๆชม. ครั้งล่ะประมาณ 30 นาที
มันจะเสื่อมสภาหไปเยอะไหม เพราะมันก็ทำความเย็นได้ช้าลงคับ สังเกตุได้เลย เมื่อก่อนทำงานประมาณ 15 นาทีตัด
มันค่อยๆช้าลง ผมทำความสะอาดคอล์ยร้อนทุกๆ 2 เดือน
อาการนี้ผมเปลี่ยนคอมพ์ใหม่สักลูก จะเย็นเร็วขึ้นเหมือนตอนใหม่ๆไหมคับ ค่าเปลี่ยน+อะไหล่ ราคาจะเท่าไหร่คับ
member
*

คะแนน650

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2008, 09:39:55 AM »

ยังไม่อยากแนะนำให้เปลิ่ยนคอมพ์ครับ ลองเชคดูอีกครั้ง วัดกระแสได้เท่าไร เครื่องเดินแล้ว
ตัดต่อทุกครี่งชั่วโมงถือว่าดี เย็นไม่พออาจเป็นสาเหตุอื่นๆ ปิดฝาไม่แน่น(ขอบยางแข็ง)
ระบายความร้อนไม่ดี(ตั้งอยู่ที่อับเกินไป)พัดลมระบายรอบตก เปิดฝาตู้ใช้งานนานๆ
ตั้งเทอร์โมสตาร์ทต่ำ ตรวจดูให้ละเอืยดก่อนครับ

"CHIAB"
69
member
*

คะแนน1

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2008, 09:57:24 PM »

ขอบคุณคับ เด๋วจะลองให้ช่างมาวัดดูคับ ผมไม่ได้ใช้กับตู้แช่คับ มันเป็นชิลเลอร์ของตู้ปลาคับ
พอดีผมไปเห็นของชาวบ้านเขามา ของเขาทำงาน 5 นาทีตัด เลยเซ็งกับของตัวเองอยู่คับ
ของเรายี่ห้อดีกว่าเยอะ น้ำในตู้ก็น้อยกว่า แต่ดันทำงานนานกว่าอีก
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์