ด่วนๆ!!!คับ รบกวนถามเรื่องมอเตอร์พัดลมตู้แช่หน่อยคับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 04:04:41 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ด่วนๆ!!!คับ รบกวนถามเรื่องมอเตอร์พัดลมตู้แช่หน่อยคับ  (อ่าน 7874 ครั้ง)
69
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2008, 10:05:59 PM »

รบกวนถามเรื่องมอเตอร์พัดลมตู้แช่หน่อยคับ
1.ผมควรไปซื้อที่ไหนดีคับ (ถ้าเป็นกรณีบ้านหม้อ ถ้าพอบอกเส้นทาง หรือจุดสำคัญได้ช่วยหน่อยนะคับ ผมไม่เคยไปจิงๆ)
2.ยี่ห้ออะไรที่ดี ทน แรง(ยิ่งถ้าเกิน 1500 รอบได้จะดีมาก เพราะของเดิมมันเขียนว่าแรงขนาดนั้น แต่ผมไม่สามารถหายี่ห้อนี้ได้คับ Ma-Vib) คับ ราคาค่อยว่ากัน ขอ 3อย่างแรกก่อน
3.ตัวที่คุณบอกราคาประมาณเท่าไหร่คับ
4.พอตอนที่ไปซื้อเราต้องรู้ค่าอะไรบ้างคับ จะต้องบอกอะไรคนขายบ้าง ผมไม่อยากถอดไปเพราะมันต้องทำงานอยู่ตลอดคับ
ออ.ตัวใบพัดเป็นแบบมีรูยึด 4 รูคับ
5.ร้านที่ไปซื้อมันจะเป็นร้าน หรือเป็นแผงขายของหรือคับ เวลาเราไปเลือก
6.มีสิ่งใดที่ต้องระวังในการซื้อไหม

คือเรื่องของเรื่องมีอยู่ว่าผมต้องเปลี่ยนพัดลมตัวนี้เพื่อใช้กะชิลเลอร์
ช่างที่แกะออกมาเขาบอกว่าบรู้ชมันเสียแล้ว
มันเลยโยกๆได้(แต่พอเปิดนานๆมันร้อนมากๆ บางทีบางครั้งมันก็ดัง แคร๊งๆๆๆ หนวกหูชาวบ้านเหมือนกันคับ พอตบๆเครื่องมันก็จะเงียบไป)
อายุพัดลมพวกนี้มันใช้ได้นานไหมคับกว่าแรงรอบมันจะตก เพราะทำงานบ่อยทำงานครั้งนึงทุกๆครึ่ง ชม. เป็นเวลา 28 นาทีคับ แต่อุณหภูมิภายในเครื่องร้อนจี๊เลย เพราะมีคอมอยู่ลูกนึงอยู่ในนันด้วยคับ เมื่อก่อนตอนซื้อมาใหม่ๆเคยทำงานได้ไม่ถึง 15 นาทีแล้วตัด แต่เด๋วนี้ไม่ได้แล้วอะคับ ก็เลยคิดว่าพัดลมตัวนี้คงรอบตกไปแล้ว ไม่น่าจะเกี่ยวกับคอมและก็น้ำยา เพราะมันไม่ได้รั่วคับ เลยคิดว่าน่าจะเป็นที่ระบบระบายความร้อนคับ)
ที่ผมเข้าใจตรงนี้มีผิดไหมคับ

รบกวนด้วยคับ พรุ่งนี้จะรีบไปซื้อมาเปลี่ยน
บ้านหม้อเขาเปิด-ปิดกี่โมงคับ มีวันหยุดไหมคับ

ขอบคุณล่วงหน้าทุกท่านคับ

b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2008, 10:32:05 PM »

ไม่ต้องไปถึงบ้านหม้อครับ ลองดูร้านซ่อมเครื่องเย็นใกล้บ้านก็น่าจะมี
ราคา อย่างดีประมาณ 750 อิตตาลี่
กุลธร ประมาฌ 500
จีน 450
ไม่มีรอบถึง 1500 (เดี๋ยวใบพัดหลุด)
อย่าลืมล้างแผงคอยล์ร้อนให้สอาดบ่อยๆ โลกจะได้เป็นสีเขียว

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
69
member
*

คะแนน1

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2008, 10:36:42 PM »

แถวนี้ไม่มีร้านเลยน่ะคับ เลยว่าจะตรงดิ่งไปที่บ้านหม้อน่าจะมีให้เลือกร้าน+ต่อราคาได้เยอะหน่อย(เห็นแต่คนเขาพูดกันที่นั่นมีเยอะ แต่ไม่เคยไปคับ)
ของเก่ามันก็เป็นของอิตาลีคับ ยี่ห้อ Ma-Vib มันเขียนว่า 1300-1500 รอบ/min 50Hz-60Hz คับ

คอล์ยร้อนผมเอาน้ำล้าง+แปรงขัดทุกๆ 2เดือนคับ
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
member
*

คะแนน650

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2008, 10:44:46 PM »

โดยทั่วไปใช้รอบประมาณ 900
ของอิตาลี่ ELCO ดีที่สุดครับ แต่ต้องดูให้ดี ของเทียมเยอะ

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
69
member
*

คะแนน1

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2008, 10:53:37 PM »

สรุป ELCO นี่ของอิตาลี เหรอคับ ผมนึกว่าของจีน
มีวิธีดูของแท้อย่างไรบ้างคับ ช่วยสอนหน่อยคับ
member
*

คะแนน650

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2008, 11:19:37 PM »

ELCO ITALY แท้ เปลือกอลูมีเนียมขาวเป็นมัน มีคลีบระบายความร้อนทั้งสี่ด้าน
รูปทรงป้อม หน้าตาไปทางแขกผสมฝรั่งครับ ชอบทานมักโรนี ล้อเล่นครับ ที่แน่ๆ
แพง

"CHIAB"
69
member
*

คะแนน1

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2008, 11:24:48 PM »

ถ้ากรณีของปลอมล่ะคับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์