SONY KV-BT212P52 21 นิ้ว เปิดไม่ติด...ช่วยหน่อยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 06:42:40 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: SONY KV-BT212P52 21 นิ้ว เปิดไม่ติด...ช่วยหน่อยครับ  (อ่าน 30254 ครั้ง)
james191
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2008, 05:42:33 PM »

SONY KV-BT212P52 ไฟ 300 V ที่ C ตัวใหญ่ปกติ TR HoR ไม่เสีย วัดไฟ ขา C ขณะสแตนบายได้ 45 V  แต่พอ กดปุ่มเปลี่ยนช่องเพื่อเปิดเครื่อง  ไฟที่ขา C  ของTR HOR มีไฟ 145 V แล้วค่อยๆ ลดลงมาจนเหลือ 45 V เท่ากับตอนเครื่อง สแตนบาย

การแสดงผลของ LED  เสียบสายเปิดสวิตซ์ LED สีแดงติดสว่าง (สแตนบาย) พอกด เปลี่ยนช่องเพื่อเปิดเครื่อง LED สีเขียวกระพริบ พร้อมกับมี เสียงลำโพง ซ่า..ซ่า.. 2 ครั้ง  แล้ว LED แดงกระพริบ ไปตลอด  ช่วยหน่อยครับควรทำไงดี ขอขอบคุณไว้ล่วงหน้าน่ะครับ............ Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy

Paul♥
วีไอพี
member

คะแนน31

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2008, 06:08:42 PM »

แยกภาคก่อนครับ ว่าอยู่ที่ภาคจ่ายไฟ หรือ อยู่ที่โหลดของภาคจ่ายไฟ โดยปลด HOR แล้วถ่วงหลอดไฟได้เลยครับ
james191
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2008, 09:31:42 PM »

ปลด HOR แล้วต่อยังไงครับ เอาแบบละเอียดหน่อยน่ะครับ พอดีผมพึ่งหัดซ่อมน่ะครับ  รบกวนหน่อยน่ะครับ   ขอบคุณครับ
TRT
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2008, 09:48:12 PM »

Sony ดูไฟกระพริบด้วยครับ
การกระพริบของ LED จะบ่งบอกภาคที่เสียครับ
สังเกตดูว่ากระพริบกี่ครั้งครับ
james191
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2008, 10:47:17 PM »

เสียบปลั๊ก เปิดสวิตซ์ ไฟแดงค้าง พอเปลี่ยนช่องเพื่อเปิดเครื่อง ไฟแดงกระพริบ  7  ครั้ง จากนั้น ไฟสี่แดงกระพริบ 4  ครั้ง  สลับกันไปเรื่อยๆ   ช่วยวิเคราะห์หน่อยครับ  ขอบคุณครับ
Paul♥
วีไอพี
member

คะแนน31

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2008, 12:08:32 PM »

1. ปลดHorออก หรือ ดูดตะกั่วออกจากปรินท์ให้หมด คือลอยขา  C ออกจากปรินท์เลย
   2. เอาหลอดไฟ 100 w ต่อคร่อมที่ capacitor  ไฟ B+ ของเครื่อง คือใช้เป็นโหลดของภาคจ่ายไฟ อ่ะครับ
   3. คราวนี้ ก็เปิด เครื่องได้ครับ  ลองดูว่าหลอดไฟติดค้าง หรือเปล่า แล้ว ให้วัดไฟ B+ ว่าได้เท่าไร ปกติ เครื่องของ SONY จะอยู่ที่ 135v  หรือไม่ก็ให้ดูที่ ไอซี
       Err  Amp   ตระกูล SE เช่น SE 135
   4. ถ้าหลอดไฟติดค้าง แล้ว ไฟB+ ได้ตามที่ วงจรกำหนด แสดงว่า ภาคจ่ายไฟ ปกตินะครับ   ให้ไปดูที่ภาคอื่นๆ

เอาเป็นว่าตัวเสียที่พบบ่อย ของ SONY WEGA เช่น 

1. ฟลายแบ็ค   
        2.  ไอซีเวอร์  หลวม
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2008, 11:20:54 AM »

อย่าเอา การปลดฮอร์ ต่อโหลดมาใช้กับเครื่องรุ่นใหม่ๆ มันไร้ค่า เสียเวลา หลงทาง
 LEDกระพริบ 7ครั้ง เมมโมรี่ เสีย
 LEDกระพริบ 4ครั้ง เวอร์เอ้าทืไม่ทำงาน(ถ้าฮอร์เอ้าท์ยังไม่ทำงานก็จะกระพริบ4ครั้งเพราะไม่มีไฟมาเลี้ยงเวอร์เอ้าท์)

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
Paul♥
วีไอพี
member

คะแนน31

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2008, 05:56:46 PM »

ไม่ไร้ค่าหรอกครับ ขนาดช่างศูนย์บริการsony ยังคงต้องใช้วิธีการเบสิคแบบนึ้ Sad
member
*

คะแนน955

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2008, 07:18:33 PM »

เครื่องรุ่นใหม่ มันตรวจสอบ ที่มาของการเสียได้ และมันก็ฟ้องที่การกระพริบของLEDแล้วเอาหลอดไปถ่วงแทนโหลดเพืออะไร
กระพริบ 2ครับมันก็ฟ้องว่า เกิดการกินกระแส ทางไฟB+กระพริบ4ครั้งมันก็ฟ้องว่าเวอร์เอาท์ไม่ทำงาน ถ้าลอยฮอร์เอ้าท์ ไม่มีไฟเลี้ยงเวอร์เอา เวอร์เอ้าท์ก็ไม่ทำงาน มันก็กระพริบ4ครังแล้วจะไปทำแบบนั้นทำไม เป็นช่างต้องเข้าใจการทำงานของเครื่องก่อน ไม่ใช่อะไรก็ลอยฮอร์ ถ่วงหลอดอย่างเดียว การลอยฮอร์ ถ่วงหลอดทำเพื่ออะไร ทำความเข้าใจก่อน

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
Paul♥
วีไอพี
member

คะแนน31

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2008, 11:50:09 PM »

แหม!ว่ากันด้วยcode การกระพริบของLED เพียงอย่างเดียวเลยนะครับ ก็ให้คุณเจมส์ ลองช่อมดูแล้วกัน LED กระพริบ7ครั้ง ก็ซ่อมหน่วยความจำ   กระพริบ 4 ครั้งก็ซ่อม เวอร์  ลองดูครับ ที่ผมแนะนำไป ก็เห็นน้องเค้าเพิ่งจะหัดซ่อม เผื่อว่าจะได้เอาไปใช้กับเครื่องรุ่นเก่าด้วย ส่วนเครื่องรุ่นใหม่ๆผมก็เจออยู่ทุกวัน เทคนิคการซ่อม  ก็แล้วแต่จะเอามาใช้ ตำรา ความลับของแต่ละยี่ห้อ ที่อบรมกันมา ก็พอมี แต่ไม่เคยอวด ทับถมใครครับ
member
*

คะแนน955

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2008, 08:37:05 AM »

ข้อมูลไม่บอกมานี่ครับว่าฮอร์มันสตาร์ทรึยังแล้วผมจะต่อให้ยังไง ถ้าฮอร์ เอ้าท์ไม่สตาร์ทเลย จากการกระพริบก็ต้องเปลี่ยนเมมโมรีก่อน การกระพริบ4ครั้งผมก็บอกแล้วว่าเวอรท์เอ้าไม่ทำงาน ก็ต้องดูว่าเพราะอะไร ถ้าฮอร์เอ้าท์ยังไม่ทำงานก็เช็คทางเดินฮอร์พั้ลท์ก่อนว่ามันมาถึงฮอร์เอ้าท์มั้ย
  ส่วนที่ผมบอกเรื่องการโหลดด้วยหลอดไฟ ก็ควรทำความเข้าใจว่าการเอาโหลดมาต่อไฟ+เป็นการทดสอบแค่ว่าภาคจ่ายไฟมันปกติหรือไม่แค่นั้นเองว่ามันสามารถจ่ายกระแสได้มั้ย ในเมื่อตอนนี้มันไม่ได้เกี่ยวกับอาการ ของการจ่ายกระแสไม่พอของภาคจ่ายไฟ แล้วจะไปโหลดหลอดไฟหาพระแสงด้ามง้อทำไมให้เสียเวลา(อีกอย่างการโหลดก็ต้องรู้ด้วยว่าโหลดไปวัดไฟมันขึ้นมาแล้วก็ตกอย่างเดิมจะรู้ว่าอะไรเสียได้รึเปล่า)  ที่ผมพูดคือเรื่องการทำงานการซ่อมที่ควรจะเป็นไม่ใช่ว่าจะมาอวดความรู้ ผมเองไม่ได้มีความรู้มาก ไม่ค่อยได้อบรม อาศัยประสบการณ์ที่ซ่อมมา10กว่าสปี อันไหนไม่รู้ ถามจากผู้รู้ ที่มีข้อมูล จากตรงทีผมเองก็ได้ข้อมูลมาจากผู้ที่รู้จริง เอามาใช้เอง และก็เอามาบอกแบ่งสิ่งที่ได้มาให้คนอื่นบ้าง อันไหนที่ผมเห็นว่าจะพากันไปผิดทางก็จะเข้ามาเตือน เชื่อหรือไม่เชื่อก็แล้วแต่ ว่างผมก็เข้ามาบอกไม่ว่างผมก็ทำงานของผมไปก็แค่นั้นเอง

Paul♥
วีไอพี
member

คะแนน31

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2008, 11:38:55 AM »

OK .ครับพี่เอาเป็นว่าเราก็หวังดีกับส่วนรวมนั้นแหละครับ ผมก็ขอยุติแค่นี้แล้วกันเดี๋ยวมันจะกลายเป็นเรื่องอื่นไป
shang-krajok
member
*

คะแนน4

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2008, 04:58:47 PM »

ตัวนี้อยู่ในแท่นBX1Sนะครับ เจ้าของกระทู้ช่วยบอกเบอร์ไอซีจังเกิ้ล-ไอซีเวอร์เอ้าท์ด้วยด้วย แต่ถ้าหากกระพริบ4ครั้งของโซนี่แท่นนี้ที่ผมเจอคือวงจรเวอร์ติคอลเอ้าท์พุทบกพร่องนะครับ
1 ให้ทำการย้ำตะกั่วที่ไอซีเวอร์เอ้าท์ตำแหน่งไอซี804 (น่าจะเป็นเบอร์STV9302A)
2.เช็คแรงดัน+13vที่ขา2และขา6
3.เช็คแรงดัน -13ที่ขา4
ที่ผมเจอเครื่องนี้ตัดกระพริบ4ครั้ง ผมเจอมา2เครื่องครับ เครื่องแรกคือR401ชุดจ่ายไฟ-13VDCจากขา7ของFBT ยืดค่าจาก0.47เป็นประมาณ2โอห์ม(ใช้ดิจิตอลมิเตอร์เช็คจะดีนะครับ) ส่วนเครื่องที่2ที่ผมเจอคือไอซีเวอร์เอ้าท์เสียเพราะวัดไฟ+และ-13ก่อนตัดได้ประมาณแค่9vdc (ใช้ดิจิตอลวัดเช่นกัน ส่วนไอซีเวอร์เอ้าท์เบอร์นี้มี2เกรด เกรดธรมมดา40บาท เกรดแท้120บาทซื้อที่บ้านหม้อผมใส่เกรด40บาทไม่มีปัญหาอะไร Grin แต่ต้องโละซีรอบๆไอซีเวอร์เอ้าท์ด้วยนะครับ  ปล.โซนี่แท่นนี้หากวงจรเวอร์ติคอลไม่ทำงานก็จะไม่มีสัญญาณV.GUARDไปแจ้งที่ไอซีCPU โปรเท็คจึงตัดกระพริบ4ครั้งครับ
james191
member
*

คะแนน0

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2008, 08:33:54 PM »

R 401 ค่า 0.47 ปกติดีคับ  แต่ไฟ -13 และ +13 ไม่มีคับ

ไฟ +13 และ -13 ไม่มีตั้งแต่ FBT( ขา 7 กับขา 9) แล้วน่ะคับ  แต่ ไฟ 110 V  ที่จ่าย FBT  มีน่ะครับ

แบบนี้ FBT เสียหรือเปล่าครับ...........
TRT
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2008, 08:51:41 PM »

ไฟ +13 , -13 มันยังไม่มีหรอกครับ
Hor ยังไม่ทำงานเลย
แล้วไม่ทราบแก้ไข Memory หรือยังครับ
- เช็คไฟเลี้ยง Memory
- ลง Eprom ใหม่
เอาตรงนี้ก่อนครับ
james191
member
*

คะแนน0

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2008, 09:02:33 PM »

ไฟเลี้ยง Memory  มีปกติคับ

TUNER, CPU  ก็มีไฟปกติตามวงจรคับ

ช่วยแนะ เกี้ยวกับการลง Eprom  ใหม่หน่อยน่ะครับ ขอบคุณครับ....
member
*

คะแนน955

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2008, 08:43:10 AM »

ก็ผมถามว่าฮอร์เอ้าท์มันทำงานมั้ยก่อนตัดก็ไม่ตอบสักที เมื่อไหรจะรู้เรื่องล่ะครับ ถ้าเปิดเครื่องกดเปลี่ยนช่องแล้วฮอร์เอ้าท์ไม่ทำงานไล่ทางเดินฮอร์พั้ลท์จากฮอร์เอ้าท์ไปจนถึงขาIC แต่ถ้ามันทำงานแล้วตัดก็ค่อยมาว่ากันทางภาคเวอร์ แต่ถ้าคุณแยกไม่ได้ว่าฮอร์เอ้าท์มันทำงานหรือไม่ ก็เลิกกันเสียเวลาเปล่าที่จะมาบอกกัน

s.
Full Member
member
**

คะแนน33

s.service57@yahoo.com s.service57@yahoo.com
« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2008, 01:13:58 PM »

ผมว่าค่อยๆคิดค่อยทำครับใจเย็นๆเอาแบบท่านถาวรแนะนำก่อนครับถูกต้องแล้วค่อยๆวิเคราะห์ทีละจุดอันดับแรกเราก็ต้องวิเคราะว่ามันจะเสียไนจุดไหนถ้าภาคจ่ายมันพร้อมจะทำงานแล้วเราก็มาดูที่จุดอื่นถ้าข้อมูลอีพรอมล้มเหลวเครื่องก็ไม่ทำงานวัดไฟเลี้ยงicว่ามีหรือยังถ้าปกติก็มาดูที่สัญญาณhor outว่ามีออกมาหรือยังลองใช้ไขควงวัดไฟมาแตะไกล้ๆกับflayblackถ้าหลอดติดแสดงว่าไฟสูงทำงานแล้วแล้วเราค่อยมาวิเคราะห์กันต่อไป

SURIYA   ELECTRONIC
www.tvsat9.com
ศูนย์ซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้า(serviceRepair)
TV, LCD TV,LED Tv,PLASMATV,PowerAmp
เครื่อง เสียง  เครื่องเล่นดีวีดี   คอมพิวเตอร์ โปรเจ็คเตอร์ ไมโครเวฟ  เครื่องซักผ้า  เตาอบไฟฟ้า
 รับซ่อม เครื่อง(ตู้)เชื่อม แบบ อินเวอร์เตอร์ อาร์กอน อาร์ค ติก มิก สปอร์ต ตู้ตัดพลัสม่า เครื่องตัดชิ้นงานแบบสแกน ตามแบบ เครื่อง ชาร์จแบตเตอร์รี่ ซ่อมแผงวงจร ควบคุมไฟฟ้า เครื่องจักรกล งานระบบการเสื่อสาร
บริการรับซ่อม Rectifier Module or Power Supply
เลขที่110 สุขุมวิท 101/1 วชิรธรรมสาธิต ซ.10 เขต บางนา กทม.10260
0876754885
james191
member
*

คะแนน0

« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2008, 03:32:57 PM »

HOR OUT  ทำงานครับ........
s.
Full Member
member
**

คะแนน33

s.service57@yahoo.com s.service57@yahoo.com
« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2008, 04:12:19 PM »

ถ้าไฟสูงทำงานแล้วเราก็มาดูที่ส่วนverถ้าส่วนนี้เสียเปิดแล้วตัดระบบ ablทำงานผิดเครื่องก็ตัดflayblacเช็คหรือยังท่านใด้เปลี่ยนอะไรไปบ้างแล้ว

SURIYA   ELECTRONIC
www.tvsat9.com
ศูนย์ซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้า(serviceRepair)
TV, LCD TV,LED Tv,PLASMATV,PowerAmp
เครื่อง เสียง  เครื่องเล่นดีวีดี   คอมพิวเตอร์ โปรเจ็คเตอร์ ไมโครเวฟ  เครื่องซักผ้า  เตาอบไฟฟ้า
 รับซ่อม เครื่อง(ตู้)เชื่อม แบบ อินเวอร์เตอร์ อาร์กอน อาร์ค ติก มิก สปอร์ต ตู้ตัดพลัสม่า เครื่องตัดชิ้นงานแบบสแกน ตามแบบ เครื่อง ชาร์จแบตเตอร์รี่ ซ่อมแผงวงจร ควบคุมไฟฟ้า เครื่องจักรกล งานระบบการเสื่อสาร
บริการรับซ่อม Rectifier Module or Power Supply
เลขที่110 สุขุมวิท 101/1 วชิรธรรมสาธิต ซ.10 เขต บางนา กทม.10260
0876754885
james191
member
*

คะแนน0

« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2008, 05:11:51 PM »

ยังไม่เปลี่ยนอะไรครับ 

แต่ ไฟ +13 กับ -13  ที่ขา  FBT ไม่มีครับ

ไม่ทราบว่าเบอร์นี้เป็นเบอร์ ของ  IC Memory  หรือป่าวครับ........  24WC16WI

พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2008, 05:14:29 PM »

YES !

member
*

คะแนน955

« ตอบ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2008, 07:27:40 PM »

เส้นทางเดินเวอร์การ์ด

Paul♥
วีไอพี
member

คะแนน31

« ตอบ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2008, 10:42:39 PM »

ขอแจมด้วยคนครับ  ! ตกลงว่าไฟสูงทำงานแล้วตัดใช่ไหม แล้วที่บอกว่าไฟเลี้ยงIC vert ไม่มี ตกลงว่ามันไม่มีเลยหรือมีแล้วตัดละครับ  ให้ดูQ814  ที่ขา เบสด้วยว่าQ814 นำกระแสอยู่มั๊ย
james191
member
*

คะแนน0

« ตอบ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2008, 12:33:30 AM »

ไม่มีเลยครับ.........ไฟ -13 และ +13  ไม่มีก่อนตัดและหลังตัดครับ 
member
*

คะแนน955

« ตอบ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2008, 08:14:32 AM »

ถ้าไม่มีไฟ+-เลี้ยงเวอร์ ก่อนตัด Rไม่ขาดก็ฮอร์เอ้าท์ไม่ทำงานนะสิ เอาให้แน่ อย่ามั่ว

manus-j
member
*

คะแนน7

เรารักพระเจ้าอยู่หัว

« ตอบ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2008, 09:28:49 AM »

คุณสังเกตุจากอะไร ว่า HOR ทำงานแล้วนะครับ
เช่น ไฟสูงแล้วทำงานแล้วหรือ ไฟชุดอื่นหลังฟลายแบ็คทมีหรือเปล่า
เพราะถ้าอธิบายไม่ถูกไปเช็คตรงอื่นก็จะหลงประเด็นไปไกลนะครับ 

มนัส แซ่อึ้ง ร้าน พ.อิเล็คโทรนิค  อ.ครบุรี จ.นครราชสีมา 30250
Paul♥
วีไอพี
member

คะแนน31

« ตอบ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2008, 03:33:43 PM »

ผมว่าคุณJame คงจะแยกไม่ออกว่าไฟสูงทำงานแล้วหรือเปล่า เอาง่ายๆครับ ใช้มิเตอร์ตั้งเรนจ์DC 1000v จิ้มรอที่ขาสกรีนไว้ แล้วเปิดเครื่อง คราวนี้สังเกตว่าที่ขาสกรีนมีไฟขยับขึ้นก่อนเครื่องจะตัดหรือเปล่า  ถ้ามีแสดงว่าไฟสูงทำงาน จากนั้นก็ลองไปวัดที่ไฟเลี้ยงไอซี เวอร์ว่ามีแล้วตัด หรือไม่มีเลย ถ้าไม่มีเลยก็ทำให้มันมีซะ โดยดูไฟต่ำหลังฟลายแบ็ค  แต่ถ้ามีแล้วตัดก็ให้ดูวงจรโปรเทค เออ!แล้วเคยลองเปลี่ยนไอซีเวอร์ดูหรือยังละครับ  ราคาไม่แพงครับ
james191
member
*

คะแนน0

« ตอบ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2008, 03:23:23 PM »

ผมไล่ทางเดินฮอร์พั้ลท์จากฮอร์เอ้าท์ไปจนถึงขาIC มันมี R821 ค่าในวงจร มัน 22K  แต่วัดได้  5 K มันเป็น R ชิป น่ะครับ ผมใส่ R ธรรมดาได้ไหมคับ......

และ ที่ R 22K   มีค่าแค่ 5 K มีผลทำให้  HOR ไม่ทำงานได้ไหมคับ....( R ตัวนี้ต่อลง GND )

ช่วยแนะนำหน่อยน่ะครับ  ขอบคุณครับ................
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์