ขอโชว์เป็นคนแรกเลยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 08:07:24 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอโชว์เป็นคนแรกเลยครับ  (อ่าน 16088 ครั้ง)
Batista
member
*

คะแนน3

« เมื่อ: มีนาคม 14, 2007, 04:55:33 PM »

จากการเข้ามาวนเวียนในเว็ปบอร์ดแห่งนี้ก็ได้ความรู้เพิ่มขึ้นกว่าเดิมทำให้มีเรื่องที่ผมสนใจอยู๋ในหัวตลอดเวลา จนนำมาสู่การสร้างซับวูฟเฟอร์ที่ผมอยากได้มานานแสนนาน เริ่มขึ้นจากตอนที่ TDA 7294 กำลังเป็นที่สนใจในบอร์เก่า ผมก็ทดลองสร้างและงมอยู๋เดือนกว่าก็แล้วเสร็จเป็นที่เรียบร้อย ระหว่างนั้นขายของส่วนตัวได้กำไรแล้วไปเจอร้านขายลำโพงที่ราคาถูกในจังหวัดก็เลยซื้อดอก 10 นิ้วมา1ดอก ครั้นพอลองแล้วเสียงก็ไม่สมใจนึก ประกอบกับ กำลังงบมีแค่นั้นและก็กิตติศัพท์เรื่องความไม่อึดของไอซีก็เลยหยุดไป พอต่อมาวงจรขยายเสียงชุดนึงที่เว็ปบอร์ดนี้พูดถึงกันบ่อยๆ ก็เป็นเกนโคลน มีความคิดที่อยากจะทำขึ้นมาอีก แต่ลำโพงดันซื้อมาเป็นอิมพิแดนซ์ 4 โอมซะนี่ งบประมาณไม่พออีกแหละตัวนึงตก 250 บาท อีกชุดนึงก็ตั้งแต่ยังเป็นชุด 80 วัตต์ แล้วท่าน ปรมาจารย์ทั้งหลายได้โมโด่งไปนู่น ออกมาถึง 3 เวอร์ชั่น ด้วยกัน ผมก็ได้ลุย ที่เวอร์ชั่น 2 และ 3 โดยหยุดอยู่ที่เวอร์ชั่น 3 ที่เพิ่งเสร็จสมบูรณ์เมื่อวานนี้ ก็ขออนุญาติโชว์เลยแล้วกันครับ อันที่ทำเสร็จนี้ไม่ตรงสป็คที่ระบุเลยเนื่องด้วยกำลังทรัพย์ จากรูปที่ท่านเห็นอยากให้เรียกว่าเป็นเครื่องเสียงแบบทดลองกันจะดีกว่าเพราะมันไม่มีความถูกต้องในการจัดวางอุปกรณ์ตามหลักการสร้างเครื่องเสียงเลย แต่ถึงกระนั้นผมก็ภูมิใจมากแล้วที่สมาชิกชุดลำโพงที่ผมมีมันทำให้เครื่องเสียงที่บ้านเป็นที่อิจฉาแบบแอบๆ ของเพื่อนๆ ที่มีโฮมเธียเตอร์ชุดละ 3 - 4 หมื่น บางคนโดนแนะนำให้ไปซื้ออันนัน้นแบบนั้นแบบนี้มาเพิ่มงบบานไปเรื่อย แล้วเพื่อนที่รักเครื่องเสียงในกลุ่มของผมก็บอกว่ารู้งี้มาปรึกษาตั้งนานแล้ว ชื่นใจครับ ในหลายๆเรื่อง ภูมิใจที่ท่านๆทั้งหลายให้ความช่วยเหลือในการสร้างจนแล้วเสร็จด้วยดี อยากจะขอบคุณ คุณ benq   คุณ hahaha  คุณMr Q คุณ sukyone  คุณ golf  ท่าน noi3535  คุณ หลง สุรินทร์  คุณ atipong  คุณ Apisit  คุณ หน่อย CB 245CH9   คุณ puy1248 Cheesy

BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 14, 2007, 05:11:22 PM »

ดีใจกับพี่ด้วยครับ.............................เราคุยกันทางเอ็มตลอด ผมรู้ว่าพี่เป็นคนดีคนหนึ่งครับ มีความมานะสูงมาก
มีปัญหาไม่เคยท้อ ทำจนสำเร็จ ผมรู้ว่าพี่ภูมิใจกับผลงานที่พี่สร้างมันเองขึ้นมามาก ส่วนเรื่องที่ให้ไปสืบราคาซัพที่เซียร์
ต้องขออภัยพี่ด้วยที่ไม่ได้แวะไปดูให้เลย เนื่องจากมีงานทางมหาลัยครับ จนทำให้พี่ต้องสร้างมันขึ้นมาจนได้
นับถือจริงๆครับ.............................................................

Smiley Smiley Smiley Smiley Smiley Smiley Smiley

Grin Grin Grin Grin Grin
พี่ต้องขอบคุณผมมากๆด้วย ที่ไม่ได้ไปดูราคาซัฟที่เซียร์ให้ จนทำให้พี่ได้มีผลงานมาโชว์.....................

Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin
Apisit
member
*

คะแนน21

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 14, 2007, 07:17:58 PM »

ยินดีด้วยความจริงใจครับกับความสำเร็จ Embarrassed Embarrassed Embarrassed

ความดีไม่มีขาย...อยากได้...ทำเองครับ
Tunk
member
*

คะแนน3

ทำวันนี้ให้ดีที่สุด เป็นตัวของตัวเอง

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 14, 2007, 08:39:15 PM »

ยอดเยี่ยมมากครับ Lips Sealed Lips Sealed Lips Sealed

สายล่อฟ้า ย่อมถูกฟ้าผ่า
Batista
member
*

คะแนน3

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 15, 2007, 01:49:12 AM »

Grin จากประสบการณ์อันเล็กน้อยครับ
1. วันนี้ผมก็เริ่มเข้าใจว่าทำไมชุดวงจรอิเล็กทรอนิกส์อย่างเครื่องเสียงเนี่ยถึงมีชุดสำเร็จขายหรือเป็นแบบเอาไปประกอบเอง ถึงวันนี้หากเป็นผมผมเลือกเอาที่ไว้ประกอบเองแต่ต้องเป็นผลิตภัณฑ์ที่มีความจริงใจจากผู้ผลิตเท่านั้นจึงจะใช้ได้ผล (ในการพิมพ์อุปกรณ์ตามตำแหน่ง)  เรามั่นใจได้เลยว่าคงมีแค่บางบริษัทหรือช่างบางคนนั่งขูดหรือเอามีดสะกิดขาอุปกรณ์เกรดตลาดๆ เพื่อลงประกอบวงจรให้เราเท่านั้น และอาจจะมีปัญหากวนใจติดตามมาก็ได้ อย่างชุดที่ผมใช้สีฟ้าๆนั่นผมก็ต้องโละ 7815 และ 7915 มาขูดขาใหม่เนื่องใจไฟ + - ไม่ค่อยมาจากขาจ่ายไฟ สุดท้ายต้องออกไปซื้อ 7815 มาใหม่เพราะขูดไปก็เท่านั้นเค้าตัดขาอุปกรณ์สั้นไป
2. สำหรับมือใหม่มากๆจริงแล้ว หนังสือที่เกี่ยวกับเครื่องเสียงก็เอาไว้อ่านเล่นๆ อย่ารีบไปทำตามเลยอาจจะเสียเงินแบบบานปลาย เพราะจากคนรอบๆตัวที่ได้พบเห็นมาก็แทบไม่สำเร็จ  หนังสือดี ๆ ก็มี แต่ก็หมดแผงแล้วหละ ของดีมันจะออกมาทำไมกันนักหนาตกลงที่แล้วมาที่ลงในหนังสือเก่าแต่ยี่ห้อเดิมมันไม่ดีหรือไงนะ ก็ไม่ต้องแปลกใจในความสงสัยในใจหรอกเพราะเมื่อใจท่านอยากเสี่ยงขึ้นมานั่นหมายความว่าท่านยินยอมที่จะเสียแล้ว
3. หากไม่อยากเสียเงินกับเครื่องเสียงมากหรือเสียเวลาก็ดูท่านสมาชิกในบอร์ดว่าใช้อะไรกัน ไม่เช่นนั้น ไอ้ของที่ร้านทั่วไปกองๆ ทิ้งไว้เป็นพะเนินมันอาจจะระบายมากองที่บ้านท่านนานกว่ากองอยู่ที่ร้าน
4. อย่าไปสนใจหนังสือเครื่องเสียงที่ไม่ค่อยจริงใจเท่าไหร่ หมายความว่าอ่านประดับความรู้ได้ดี แต่อย่าพึ่งลองได้เป็นดี เช่น -หลักการเกี่ยวกับการสร้างอันนี้เอามาใช้ได้ -เหตุผลในการใส่อุปกรณ์ อันนี้เป็นแบบเฉพาะวงจร  -การสื่อถึงเรา อันนี้ขอถากถางเลยแล้วกัน ไม่ว่าจะเป็นรายการอุปกรณ์ วงจรสมมูล  ตำแหน่งการลงอุปกรณ์ มันไม่ตรงกันซะทีน่าตำราสถาบันเนี้ย(ต่อให้เอาของเก่ามาลงใหม่ และชุดสำเร็จที่วางขาย กับชุดพร้อมโชว์อุปกรณ์ R  กับ Cไม่ตรง ที่เห็นมาก็ 2 อันละ) ก็เอาเป็นว่าได้กินเงินเราครั้งเดียวพอนะ แค่เครื่องเสียงบทละ 1 แบบยังเอาความถูกต้องไม่ได้เลยเรื่องนึงเต็มที่ 10 หน้า ไม่ได้หนักหนาอะไรผมตรวจเอกสารให้กับลูกค้าเกี่ยวกับโปรเจคดูทีเป็นเกือบร้อยหน้าเพื่อให้อยู่เป็นเรื่องเดียวกัน และได้เงินค่าจ้างน้อยกว่าพวกที่ขายหนังสือพิมพ์ผิดๆไม่รู้ กี่เท่าของกำไรยังตรวจได้ (อาชีพผมเป็นคนขายหอยทอดครับที่อยู่ที่นี่ใจมันรักครับ อยากจะสมัครเป็นวีไอพีไม่รู้ว่ารับคนขายหอยทอดปล่าว)ก็เอาเป็นว่าเจอแบบนี้เลี่ยงได้ก็เลี่ยงครับ หนังสือเนี่ยหากทำกันจริงๆผิดได้ส่วนใหญ่ที่เจอมาก็รูปภาพผิด ค่าไม่ควรผิดและผิดไม่ได้ คือโอกาสผิดแบบไม่ตั้งใจน่ะยากครับ หนังสือประเภทนี้เหมือนเราไปซื้อโฆษณามาดูครับเสียเงินซื้อทุกอย่างเลย
5. สมาชิกที่นี่ ยินดี (no logo) ช่วยท่านเสมอ เช่นเดียวกับที่ผมได้รับ
6. เอาเป็นว่าสำหรับมือใหม่ท่านมาที่นี่จะได้สร้างหรือมีของที่มืออาชีพมีใช้ไว้ทำจริง ให้เป็น จริง หากจะเริ่มสร้างใหม่อย่าได้เที่ยวไปเริ่มต้นกับของที่ไม่มีใครค่อยเล่น เพื่อที่จะได้คุยเรื่องๆ เดียวกัน เหตุผลเพราะตัวท่านเองที่จะได้อะไรๆ ต่อยอดไปเรื่อยๆ Tongue
puy1248
member
*

คะแนน0

puy1248@hotmail.com
« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 19, 2007, 03:52:10 PM »

ผมเชื่อว่าการประกอบเองเราจะภูมิใจ มากกว่าเราได้ซื้อเครื่องเสียงที่ราคาสามสี่หมื่นเสียอีก เวลาเราฟังเสียงที่ได้ยินมันก็มาจากฝีมือเราเอง Embarrassed Winkเนอะ อิอิ
hs5icj
วีไอพี
member

คะแนน118

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 19, 2007, 04:38:22 PM »

ใจเย็นท่าน  ถ้าไม่รู้ว่าผิด แล้วจะรู้ถูกได้อย่างไร   ประสบการณ์มีค่ามาก  บางที่อ่านหนังสือไปก็ไม่เข้าใจถ้าไม่ทำ
Chart
member
*

คะแนน1

InSE KMUTNB

chati_za@hotmail.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 19, 2007, 08:16:38 PM »

Kiss Embarrassed Embarrassed Embarrassed     ผิดเป็นครูครับ      Embarrassed Embarrassed Embarrassed Kiss
 Tongue Tongue Tongue Tongue Tongue Tongue Tongue Tongue Tongue Tongue Tongue Tongue
Batista
member
*

คะแนน3

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 25, 2007, 01:18:25 PM »

Wink Cheesy
Batista
member
*

คะแนน3

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 25, 2007, 01:43:24 PM »

ตอนนี้ก็มีเพื่อนๆที่รู้จักสนใจก็เลยเอาบอร์ดเวอร์ชั่นสองที่เก็บอยู่ในลังมา Rebulid ใหม่แหมรูงีทำแบบเดิมก็ดีแล้วประหยัดดีครับ ตอนนี้ยิ่งทำก็ยิ่งดูดีขึ้นครับ ผลงานการออกแบบโดยคุณ Hahaha แห่งบอร์ดเรานี่เอง ผมขอลงอุปกรณ์แบบนี้นะครับเพื่อเป็นแบบกับผู้ที่เคยเห็นแต่รูปร่างเอกสารธรรมดา อยากจะบอกว่ามันคือของจริงครับ  Cheesy
Batista
member
*

คะแนน3

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 25, 2007, 01:56:00 PM »

ว่าจะเอามาบริดจ์โชว์ออฟก่อนแล้วค่อยแยกขายครับ เขชื่อว่าหลายท่านคงอยากทราบว่าชุดนี้บริดจ์แล้วจะเป็นอย่างไรผมก็สงสัยอยู่เสมอมาครับ จะลองบริดจ์โดยไม่ขนานเลยเดี่ยวๆ ซะเลย ส่วนเรื่องการขนานทรายซิสเตอร์บางท่านยังสงสัยอยู่ว่าทำอย่างไรนั้นก็ขออนุญาติเผยแพร่ของเก่านะครับขาของเบอร์ทั้ง 2 นี้เรียงกันอยู่แล้วจากซ้ายไปขวา
B 50 โอห์ม จั้มแล้วใส่ ที่ขาBของTRทุกตัว ที่นำมาขนาน
C เหมือนเดิมครับ ไม่ต้องทำอะไรมันครับ
E ให้ใส่R0.22โอห์มหรือ 0.5 โอห์ม 5วัตต์ทุกตัวครับ
Batista
member
*

คะแนน3

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 27, 2007, 09:43:54 PM »

ต่อครับครับญาติผมโดนพิษเอสทีเคปลอมๆ หวังว่าคงนึกภาพออกนะครับว่าแนวเสียงอุบาทว์ขนาดไหนผมก็เลยยุให้เปลี่ยนซะงั้นก็เลยเอาปรินท์เก่ามาปัดฝุ่นเอามาทำใหม่ แหมยิ่งทำเสียงสัญญาณรบกวนยิ่งไม่มี เอหรือจะเป็นที่แท่นเพราะผ่านมาไม่เคยลงแท่นเลยครับเป็นงานแรกในชีวิตครับ เสียงที่ได้ก็ถือว่าดีมากๆครับ(ถ้าไม่ผ่านปรีเน่าๆที่อยู่ข้างน่ะครับ) ที่ว่าดีมากเปรียบเอาแค่ที่เคยทำครับ อันนี้ไวขับกลางแหมลำโพงบ้านเล็กๆครับ การขนานทรานซิสเตอร์ออกแนวไม่น่าทำตามนะครับ ก็เป็นอีหนึ่งความภูมิใจครับ ส่วนอีกรูปเป็นแผ่นระบายความร้อนแบบประหยัดสุดๆครับรับมา 20บาทรวมค่าตัดจากร้านอลูมิเนียมแถวบ้านครับทางออกสำหรับคนใจรักแต่เงินน้อย
คุณ Hahaha
member
*

คะแนน6

ได้กล้องมาใหม่เอามาถ่ายเล่นซะเลย 555

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 28, 2007, 09:50:51 PM »

อยากทำ อยากทำ อยากทำ  Angry เดี๋ยวสอบโปรเจคเสร็จก่อนเอะ ได้เจอกันแน่เจ้าTR07  Angry (ออกแนวอิจฉานิดๆ Grin)

จิตใจของมนุษย์นั้น ลึกๆล้วนแล้วยังคงใฝ่หาแต่ความดี
suban
member
*

คะแนน0

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 29, 2007, 03:29:17 AM »

ผมอยากทำมั้งครับ อยากได้แอม 100 วัตนะครับ
manji7
member
*

คะแนน2

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 10, 2007, 11:52:46 PM »

น่าจับใส่ เคส คอม นะครับ Sad

ความตั้งใจ บรรเจิด ประสบการณ์ ซื้อ ความสำเร็จ http://www.gippro.com/
Tunk
member
*

คะแนน3

ทำวันนี้ให้ดีที่สุด เป็นตัวของตัวเอง

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 11, 2007, 05:39:25 PM »

เดียวลงบอร์ดแปลงบ้านหม้อให้ดูโมสุดๆ

rittichai.l.
member
*

คะแนน1

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2007, 04:31:31 PM »

คุณ tunk เร็วๆด้วยใจจะขาดแล้วครับอยากเห็นๆๆ
Tunk
member
*

คะแนน3

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2007, 03:36:43 PM »

ไปดูกระทู้ผมครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์