ทีวี Panasonic รุ่น TC21V20B ไม่ทำงาน
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 28, 2024, 07:20:43 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทีวี Panasonic รุ่น TC21V20B ไม่ทำงาน  (อ่าน 12425 ครั้ง)
pkkel
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน181

ความจนไม่ได้ อยู่ ในหมู่คนขยัน

« เมื่อ: มีนาคม 13, 2007, 07:52:12 PM »

สวัสดีครับ  ทีวี Panasonic  รุ่น  TC21V20B   ไฟ    แอลอีดี  หน้าเครื่องติดแดงตลอด แท่น  Mx 5 a กดรีโมท ไม่ทำงาน //กด สวิทหน้าเครื่องก็ไม่ทำงาน  เบื้องต้น  ได้เข้าไปขอวงจร จากห้องวงจรมาและได้วงจร แล้ว เช็ค ต่อ  ขาเข้า รีโมทอิน/และ  Keyscan  อิน มีการเปลี่ยนแปลงตาม //แต่ที่ขา  Power output  ไม่มีการเปลี่ยนแปลงครับ  ไฟ บวก 5 โวลท์  และ  data มี ครับ  ขอคำแนะนำด้วยครับ 

พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 13, 2007, 07:58:46 PM »

ผมว่าคุณหลงทางแล้วมั๊ง

เครื่องน่าจะติดสแตนบายอยู่นะ

pkkel
member
*

คะแนน181

ความจนไม่ได้ อยู่ ในหมู่คนขยัน

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 14, 2007, 07:48:03 AM »

ผมว่าคุณหลงทางแล้วมั๊ง

เครื่องน่าจะติดสแตนบายอยู่นะ  สวัสดีครับ ท่าน  พรเทพ  ผมไม่เข้าใจคำว่า**ติดสแตนบาย**ครับ
TLE.
member
*

คะแนน344

THALANELEC@hotmal.com
« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 14, 2007, 08:36:44 AM »

ท่าน ไล่วงจร เหมือนกับเครื่องใหม่แกะกล่องแต่โดน ฟ้าลง เลยน่ะ  Angry ย้ำปริ้นหรือยังครับ  ไฟ B+90v  ได้เท่าไหร่   ได้ยินเสียงอะไรบ้างตอนที่เสียบปลั๊กไฟ  หรือเงียบสนิท  เช็คอุปกรณ์ อะไรไปบ้างแล้ว  เจอะอะไร เสียบ้าง  ได้เปลียนอะไรไปหรือยัง  ช่วยบอกหน่อย Lips Sealedจะได้แนะนำต่อครับ

ร้านท่าลานอิเลคทรอนิคส์  79/9ม.5ต.เริงราง อ.เสาให้ จ.สระบุรี 18160   ติดต่อ  098-2783778.        SKYPE:  thalanelec   ซ่อม ทีวี เครื่องเสียง ตู้เย็น ตู้แช่ ตู้เชื่อมอินเวอร์เตอร์ เครื่องซักผ้า  ทุกยี่ห้อ  บริการ รับ-ส่งเครื่องนอกสถานที่ รับประกันหลังการซ่อม
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 14, 2007, 08:48:55 AM »

Lips Sealed

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
pkkel
member
*

คะแนน181

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 14, 2007, 10:23:15 AM »

สวัสดีครับ ท่าน TLE. และท่าน e21xeq ครับ ขอตอบท่าน  TLE  ก่อนนะครับ ย้ำปริ้น 100 % แล้ว// ไฟ 90 โวลท์ เหลือ 50 โวลท์ ขณะใส่ ทรานซิสเตอร์  ฮอร์  //พร้อมกัน ทรานซิสเตอร์  ฮอร์  จะร้อน ข่อนข้าง มากครับ //แต่ถ้า   ถอด   ทรานซิสเตอร์  ฮอร์ ออก ก็จะได้  90 โวลท์ ครับ //  เมื่อใส่ อุปกรณื ครบ แล้วลองเปิดเครื่อง โดยการเสียบปลั้ก เอซี  ก็จะมีเสียง ดัง **ฟี๊บ** ครับ  ถามว่าทำอะไรไปบ้าง ก็   ลองเปลี่ยน ทรานซิสเตอร์  ฮอร์  ดู เพราะเห็นว่าไฟมัน ตก ครับ เหมือนเดิม //ทำปริ้น//  พร้อมกับเช็คข้อมูล ที่ผมได้ตั้ง กระทู้  ในหัวข้อ แรก ครับ////  ตอบ ท่าน  e21xeq วัดแล้วครับ ไม่มีการเปลี่ยนแปลง ไดๆ ครับ แต่ อิน พุท  เข้า มี ตามข้อมูล ครับ************กด สวิทหน้าเครื่องก็ไม่ทำงาน  เบื้องต้น  ได้เข้าไปขอวงจร จากห้องวงจรมาและได้วงจร แล้ว เช็ค ต่อ  ขาเข้า รีโมทอิน/และ  Keyscan  อิน มีการเปลี่ยนแปลงตาม //แต่ที่ขา  Power output  ไม่มีการเปลี่ยนแปลงครับ  ไฟ บวก 5 โวลท์  และ  data มี ครับ  ขอคำแนะนำด้วยครับ  ********** Cheesy Cheesy
pkkel
member
*

คะแนน181

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 14, 2007, 11:00:04 AM »

พี่ๆ ครับ  ขออนุเคราะห์ข้อมูลการตรวจเช็คต่อด้วยครับ
prom jantapho
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน413

ทำดีเท่าที่ทำได้

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 14, 2007, 11:07:55 AM »

สวัสดีครับ ท่าน TLE. และท่าน e21xeq ครับ ขอตอบท่าน  TLE  ก่อนนะครับ ย้ำปริ้น 100 % แล้ว// ไฟ 90 โวลท์ เหลือ 50 โวลท์ ขณะใส่ ทรานซิสเตอร์  ฮอร์  //พร้อมกัน ทรานซิสเตอร์  ฮอร์  จะร้อน ข่อนข้าง มากครับ //แต่ถ้า   ถอด   ทรานซิสเตอร์  ฮอร์ ออก ก็จะได้  90 โวลท์ ครับ //  เมื่อใส่ อุปกรณื ครบ แล้วลองเปิดเครื่อง โดยการเสียบปลั้ก เอซี  ก็จะมีเสียง ดัง **ฟี๊บ** ครับ  ถามว่าทำอะไรไปบ้าง ก็   ลองเปลี่ยน ทรานซิสเตอร์  ฮอร์  ดู เพราะเห็นว่าไฟมัน ตก ครับ เหมือนเดิม //ทำปริ้น//  พร้อมกับเช็คข้อมูล ที่ผมได้ตั้ง กระทู้  ในหัวข้อ แรก ครับ////  ตอบ ท่าน  e21xeq วัดแล้วครับ ไม่มีการเปลี่ยนแปลง ไดๆ ครับ แต่ อิน พุท  เข้า มี ตามข้อมูล ครับ************กด สวิทหน้าเครื่องก็ไม่ทำงาน  เบื้องต้น  ได้เข้าไปขอวงจร จากห้องวงจรมาและได้วงจร แล้ว เช็ค ต่อ  ขาเข้า รีโมทอิน/และ  Keyscan  อิน มีการเปลี่ยนแปลงตาม //แต่ที่ขา  Power output  ไม่มีการเปลี่ยนแปลงครับ  ไฟ บวก 5 โวลท์  และ  data มี ครับ  ขอคำแนะนำด้วยครับ  ********** Cheesy Cheesy

แสดงว่าภาคจ่ายไฟทำงานปกติแล้วครับ  ปัญหาตอนนี้มาอยู่ที่ภาค Hor ครับ  ท่านลองถอดโย๊คออกดูว่าเครื่องสามารถทำงานได้หรือเปล่า
หากว่าสามารถทำงานได้ให้ดูที่โย๊ค  หากว่าไม่สามารถทำงานได้งานนี้น่าจะเป็นที่ FBT ครับ

สามารถติดต่อได้ที่ 0841987970
อาชีพอิสระ
member
*

คะแนน328

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 14, 2007, 11:10:08 AM »

ถอดโย๊คออกแล้วลอง ถ้าติดไฟไม่ตกโย๊คเสีย ดู C แด้มด้วยชอบช็อต สุดท้ายเช็คฟลายแบค
pkkel
member
*

คะแนน181

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 14, 2007, 01:00:25 PM »

ขอบคุณครับท่าน  prom jantapho //  และท่านอาชีพอิสระ  เช็คตามที่ท่าน ทั้ง สอง แนะนำแล้วครับ ถอด โย้ก  ออก เปิดเครื่อง  ยังไม่ทำงาน  ไฟยังตก อยู่ จาก 90 โวลท์ เหลือ เพียง 50 โวลท์  ครับ  พร้อมกับ  ทรานซิสเตอร์  ฮอร์ ยังคงร้อน  เหมือนเดิม ครับ //   C   Damp  เช็ค แล้วครับ  ทั้งหมดเลย  ดี ครับ//ขอยืน ยันอีกครั้ง  น่าจะเป็นที่ ฟลายแบ็ค  เสื่อม  หรือเปล่าครับ 
อาชีพอิสระ
member
*

คะแนน328

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 14, 2007, 01:36:43 PM »

ใช้เครื่องเช็คฟลายแบคเช็คครับ
pkkel
member
*

คะแนน181

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 14, 2007, 04:52:54 PM »

ก่อน อื่น ขอบคุณ พี่ๆ ทุกๆ ท่าน ทุกๆ ข้อความครับที่ให้ข้อมูล การตรวจซ่อม  ขณะนี้เครื่อง ใช้ได้ แล้วครับ เปลี่ยน  ฟลายแบค ครับ แต่ สงสัย ว่าทำไม ทรานซีสเตอร์  ฮอร์   ร้อนมากเลยครับ เปิด แค่   5  นาที  ร้อน จน  ตะกั่วขา  ทรานซิสเตอร์ D2499 ละลายเลยครับ  ผมเลยปิด เครื่อง  ขอพี่ๆ แนะนำด้วย ครับ
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 14, 2007, 04:59:09 PM »

มีการดึงกระแสทางฮอร์มากไปครับ..........ใช้หลอดไฟดูก็รู้ครับ.......................

- หากสว่างจ้าฟลายแบ็กเสีย

สวัสดีครับ ท่าน  พรเทพ  ผมไม่เข้าใจคำว่า**ติดสแตนบาย**ครับ

ติด Standby ก็คือเครื่องยังไม่สามารถทำงานได้ครับ เหมือนกับท่านกดปิดที่รีโมทแต่ไม่ได้กดปิดสวิทซ์ที่เครื่องนั่นเองครับ
จะมีไฟ Standby ติดอยู่ที่ตัวเครื่องครับ.....................................
pkkel
member
*

คะแนน181

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 14, 2007, 05:23:09 PM »

สวัสดีครับ คุณ   BenQ  ช่วงนี้  ผม  ไม่ค่อยได้เข้ามาตั้งกระทู้ถาม เลยไม่ค่อยได้เจอ ข้อมูล การตอบของท่าน BenQ    **มัวแต่ ไป  ดู แล ความเคลื่อนไหว ของ จาตุคาม อยู่ครับ **ขอบคุณที่ตอบแทน ท่าน พรเทพ ครับส่วนอาการที่ **ทำไม ทรานซีสเตอร์  ฮอร์   ร้อนมากเลยครับ เปิด แค่   5  นาที  ร้อน จน  ตะกั่วขา  ทรานซิสเตอร์ D2499 ละลายเลยครับ  **ขณะนี้ ได้ทำการเปลี่ยน  ทรานซิสเตอร์ D2499 ตัวใหม่แล้วครับ  **ส่วนตัวที่เป็นปัญหา เป็นตัวที่ติดมากับ เครื่อง อาจจะ  ลี๊ค  ครับ   เพราะว่า  ฟลายแบค เสีย ที่เปลี่ยน ก่อนหน้านี้ ครับ ส่วนตัวที่เปลี่ยนใหม่ หลังจากเปลี่ยน เปิดเครื่อง  ประมาณ 10 นาที  ใช้  มิเตอร์  วัด อุณหภูมิ ได้  43.5 องศา  C. ครับ น่าจะปกติ นะครับ Cheesy
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 14, 2007, 05:34:56 PM »

Grin Grin Grin Grin Grin

พูดถึงจตุคามรามเทพ พ่อผมเริ่มตะเวณหาเช่ามาเก็บแล้วครับ พวกเค้าเยอะ ผมก็ได้มาองค์นึง ปี48..........
เสียเงินเช่าพระ ดีกว่าเสียเงินลงอ่างครับพี่................................................ Grin Grin
pkkel
member
*

คะแนน181

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 14, 2007, 05:45:41 PM »

ไม่ทราบว่าจะนอก เรื่อง หรือเปล่านะครับคือ ว่าเมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา ผมไปงาน ประกวด พระที่ บางลำภู  งามวงค์วานมา เห็นมีจาตุคาม  มีเยอะมากมาย หลากหลาย รุ่นมาก เลือกไม่ถูก เลยครับ    ขออะภัยท่านที่ดูแลเวป นะครับ**นอกเรื่องนิดหน่อยครับ** Cheesy
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์