ขอเสียง หน่อยครับ หากท่านต้องการ ภาคส่ง TV จะต้องการ ย่านไหนครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 06:55:41 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเสียง หน่อยครับ หากท่านต้องการ ภาคส่ง TV จะต้องการ ย่านไหนครับ  (อ่าน 10234 ครั้ง)
500
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 10:19:13 PM »

ย่าน V หรือ ย่าน U ครับ  ประมาณกำลังส่ง เท่าไร  วัตถุประสงค์ในการใช้งาน
  จะได้ เอาจริงจังๆ เสีย ที่ครับ

รบกวนออกความเห็นหน่อยครับ
 Sad Cheesy

kpkp
Full Member
member
**

คะแนน25

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 11:05:05 PM »

................... .................งานนี้  Boss  ผม...เอาจิง ......จิง................................. หิว
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2008, 08:44:33 AM »

ย่านVHFเต็มไปแล้วยังไงคุณก็ไม่สามารถส่งได้หรอกครับ  (ถึงส่งไปก็ใช้ไม่ได้  เพราะจะไปกวนช่องพื้นฐานเดิมที่มีอยู่)

korn
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2008, 09:55:51 PM »

พี่ ๆ ครับ ย่าน S-band [Single side band ] ใช้ได้ไหมคับ มีม็อดย่านนี้อยู่ตัวนึง
changphichit
Full Member
member
**

คะแนน79

ยินดีที่รู้จักกับทุกๆคน

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2008, 10:00:43 PM »

ย่าน  UHF ครับ เพราะสายอากาศไม่ยาวมากก็รับชัด
TAWA
member
*

คะแนน6

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2008, 05:27:13 PM »

ผมไม่ใช่ผู้ถามใน้กระทู้ก่อนนั้นะครับเผอิญ เข้ามาดูก็สนใจอยู่นะครับ  เริ่มเรื่องเลยนะครับ

1.  คือที่หน่วยงานผม ( ไม่ขอเปิดเผยนะครับ ) มีการใช้เครื่องส่งสัญญาณในการสาธิตกิจกรรมต่างๆ
เพื่อให้ ผู้บังคับบัญชาให้เห็นภาพต่างๆ ได้ทั่วทุกจุด ก็เลยไปซื้อเครื่องส่งสัญญาณภาพมาจากบ้านหม้อ เป็นย่าน
UHF Frequency ก็อยู่ที่ 2.4 MHz ตามสเปคบอกว่า 3 Watt  แต่ออกอากาศได้แค่รัศมี ประมาณ 200 เมตร
ในพื้นที่โล่งแจ้ง โดยใช้ชุดเสาอากาศ และสายนำสัญญาณที่ให้มาทั้งชุด  ทำให้ผมต้องรับเคราะห์ไปตามกรรม
ถามว่าต้องการเพียงแค่ 3 Watt  ราคาเท่าไรครับ แต่ต้องส่งได้ตามสเปคจริงนะครับ ซึ่งผมไม่ทราบว่า 3 Watt
นั้นส่งได้ไกลเท่าไร  ( ต้องการระยะการรับ-ส่ง  2 -  3 กม.ครับ )
               2. ในหน่วยงานผมมีเครื่องส่งที่เสียอยู่ คือส่งไม่ออกครับสังสัยตัว PA ซ๊อต เพราะผมเปิดดูแผงระบาย
ความร้อนร้อนจัดเมื่อเทียบกับอีกชุดหนึ่งยังแค่อุ่นๆ ส่วนยี่ห้อผมไม่แน่ใจนะครับเห็นเข้าเรียกกันว่า ไมค์  ( ชื่อเหมือน
กับนักร้องนะครับ) ตัวนี้ออกอากาศ ประมาณ10 Watt (ระยะทางที่โล่ง16 กม.โดยประมาณ) ส่งย่าน UHF 2.46 MHz
ราคาต่อชุด (มีเครื่องรับ - ส่ง เสาอากาศพร้อม) ปราณ 5 แสน ขึ้นไป ไม่ทราบว่าทางท่านรับซ่อมหรือไม่หรือมีแนวทาง
หาร้านซ่อมให้ก็ได้ครับ   

yaofoon ♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน31

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2008, 04:06:26 PM »

ฟันธงว่า UHF ย่านต่ำช่อง 21-40 กำลังส่งไม่เกิน 50 W ครับ 
korn
member
*

คะแนน0

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2008, 12:33:48 PM »

ความเห็นะครับ ย่าน V น่าจะส่งได้ไกลกว่า แต่ความถี่ส่วนใหญ่ใช้เต็มแล้ว แต่ก็ไม่ซะทีเดียวเพราะยังมี s band single sideband อยู่ ในระบบเคเบิ้ลทีวีนิยมใช้กัน ย่าน U น่าใช้เพราะคมชัดกว่ามีแค่ ช่อง 3 และ tpbs เท่านั้น ช่องว่างก็เยอะ ช่อง 21-69 แนวทางการพัฒนาถ้าจะให้สะดวกก็น่าจะต่อยอดจากมอดูเลเตอร์ของระบบเคเบิ้ลทีวีครับ ราคาก็ไม่สูงมากนักหยิบจับได้และไม่ต้องเสียเวลาไปจัดการภาคกำเนิดสัญญาณ แต่ลุยต่อในภาคขยายกำลังส่งน่าจะดีกว่า ส่วนกำลังส่งในระดับชุมชนก็น่าจะเริ่มที่ 30 วัตต์ครับถ้าจะให้ดีก็น่าจะพัฒนาจากอุปกรณ์ที่มีขายตามท้องตลาดครับ
kpkp
Full Member
member
**

คะแนน25

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2008, 04:06:18 PM »

กำลังดำเนินการอยู่.....รอสัก 1 - 2 เดือนครับ.... ขนาด 10 วัตต์ ระบบ UHF  ช่อง 21 - 69  ครับท่าน ...... ขอบคุณท่าน  500  ที่ให้การสนับสนุนครับ
manthai
member
*

คะแนน2

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2008, 09:01:54 PM »

ถ้าพี่คิดจะส่งซ่อมลองโทรมาคุยได้นะครับราคาไม่แพง 089-4982181
ขอบคุณมากครับ
ชัย
500
member
*

คะแนน0

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2008, 10:59:38 AM »

ขอบคุณทุกท่านครับ
ปัญหา ที่เกิด ทำให้ล่าช้า คือ
1.กรณี หาอุปกรณ์ ที่เห็นว่ามีครบพอทำได้ ก็ ย่าน วี แต่ก็น่าจะทำให้เกิดปัญหา เนื่องจากการกวน ช่องหลัก
2.ไป เตรียมการย่าน ยู  เบอร์ อุปกรณ์ ก็ หาไม่ได้ ต้องสั่ง จำนวน 100 ตัวๆละ (อื๋อออออ)
3.ทำให้ กรณีศึกษา ...เกิดเป็น กรณี หาเงินทุน เข้ามาเกี่ยวข้องด้วย...เมื่อมีการลงทุน..เกิดขึ้น คราวนี้ คงต้องต่อเนื่อง เป็น การค้า หรือเปล่า ล่ะ
4. ถ้า เครื่องส่ง TV ย่าน  U กำลังส่ง ไม่เกิน 2 วัตต์ ราคา ไม่เกิน 1 หมื่น (ถ้ากว่า ก็ กว่า นิดหน่อย) ไหว ไหม ขอรับ

ผลลัพท์ ที่ออกมา คงไม่สามารถ ไปใช้แบบ TV ชุมชน (เสี่ยง กฎหมายเกินไป ไม่ใช่คุณภาพ ไม่ได้) ก็ คงเลี่ยง บาลี ใช้เพื่อกิจกรรม การเรียนรู้ ภายในโรงเรียน สถานศึกษา และเหมาะ
หรือ อบต.ไหน แข็งหน่อย ก็พอไหว...  อบต.ก็ จะได้มีกิจกรรมเผยแพร่

ส่วนผม ก็คงพอได้ผลประโยชน์ เพียงแค่ ผลิตรายการสื่อเพื่อการศึกษาและอาชีพ ออกมาเผยแพร่ กันครับ
hs4enk
member
*

คะแนน16

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2008, 12:42:40 AM »

ผมเคยทำมาแล้ว ส่งU ช่อง26 กำลังส่ง10วัตตื  เสาอากาศ32สแตกส์( 8st4ชุดหันหน้า4ทิศ)   สูง30เมตร  รัศมีรับได้7 กมทดสอบโดยใช้แผงรับไม่สูงมากแค่ถือสุดมือชูได้  (ใช้แผงรับไอทีวีทั่วไป) หากจะเอามากกว่านี้ลองเทียบดูเอานะ    ที่อุดรทำให้CBTV  ออกได้ไม่กี่เดือนโดนสั่งปิดโดยกรมประชาสัมพันธ์  เสี่ยงนะกฏหมายรอชัดเจนดีกว่า    เครื่องส่งทำจากมอดเคเบิลของทราฟนี่ละมาขยายกำลังเอาสมัยนั้นหากพีเอหายากตอนนี้ง่ายกว่าแต่ก่อนเยอะกำลังส่งน่าจะทำได้สูงแน่ครับแต่พัฒนาสายอากาสให้มีประสิทธิภาพดีกว่าเน้นกำลังส่ง ส่ง26-32Uดีกว่าเพราะแผงรับใครก้ติดหรือมีอยู่แล้วของไอทีวีเดิมหาข่องว่างดูเอาแต่ละที่ว่างไม่เหมือนกันความถี่ยิ่งสูงยิ่งหาอุปกรณ์ยาก
500
member
*

คะแนน0

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2008, 09:20:39 PM »

ขอบคุณ สำหรับ ทุกความเห็น ครับ
prom jantapho
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน413

ทำดีเท่าที่ทำได้

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2008, 11:08:12 AM »

ในส่วนของผมใช้ในหน่วยงานราชการและเป็นกรณีไปครับ  ซึ่งส่วนใหญ่ที่ใช้จะมีความจำเป็นมากครับอย่างเช่นงานพิธีพระราชทานปริญญาบัตร
ซึ่งต้องใช้ทุกปี และ ปัญหาที่พบส่วนใหญ่เครื่องส่งทีวีทั่วไปส่งได้ในรัศมีไม่ไกลมากนักสัก 500 เมตร- 1กิโล เท่านั้น ซึ่งจะต้องตั้งเสาขึ้นไปสูง
อย่างน้อย 30 เมตร  จึงทำให้เสียเวลาในการติดตั้งและส่งได้ไม่ครอบคลุมรัศมีที่ต้องการคือประมาณ 2-3 กิโลเมตร  หากว่าท่านสามารถทำได้
สัก 3-5 วัตต์หรือ มากกว่านั้นยิ่งดี ผมต้องการครับ  หากว่าราคาตามที่ท่านบอกมาไม่น่าจะมีปัญหาครับสามารถซื้อได้เลยครับ

หากว่าท่านให้ความชัดเจนเกี่ยวกับผลิตภัณต์แจ้งทาง PM  ส่วนตัวก็ได้ครับ

สามารถติดต่อได้ที่ 0841987970
korn
member
*

คะแนน0

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2008, 12:03:27 PM »

พี่ ๆ ครับใครรู้บ้างว่าทีวีชุมชนที่นครศรีธรรมราชเขาออกอากาศย่านไหน กำลังส่งเท่าไหร่ครับ  www.st-tv.tv
korn
member
*

คะแนน0

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 13, 2009, 09:40:18 PM »

พี่ ๆ ครับ modulator ที่ เคเบ้ลทีวีเค้าใช้กัน ออกแรงเท่าไหร่ครับ พอดีเห็นเขียนว่า out put 120 dbuv ประมาณนี้
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์