หม้อหุงข้าวยี่ห้อOPTO
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 03:07:48 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หม้อหุงข้าวยี่ห้อOPTO  (อ่าน 5935 ครั้ง)
blues
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: มีนาคม 12, 2007, 01:00:04 PM »

โทเมอร์ฟิวส์ขาดน่ะครับเปลี่ยนแล้วใช่ได้ประมาณอาทิตย์ก็ขาดอีกน่ะครับอยากทราบว่าจะเป็นที่ส่วนใดได้บ้างครับ

jume
member
*

คะแนน463

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 12, 2007, 01:27:35 PM »

1. เทอร์โมฟิวส์ มีค่า อุณหภูมิ และค่า แอมป์  คุณใส่ตรงกับค่าเดิมหรือเปล่า
2. ก้นหม้อหุงข้าวสัมผัสสนิทกับแผ่นความร้อนหรือไม่ หากไม่สนิทกันหรือก้นหม้อบุบ หรือแผ่นความร้อนบิดตัว เทอร์โมฟิวส์ขาดครับ
blues
member
*

คะแนน1

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 12, 2007, 02:32:13 PM »

ผมใส่แอมป์ตรงน่ะครับแต่อุณหภูมิสูงกว่านิดหน่อยน่ะครับค่าตรงมันหมดน่ะครับจะเป็นเพราะสาเหตุนี้ได้เปล่าครับ
jume
member
*

คะแนน463

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 12, 2007, 03:59:52 PM »

น่าจะเป็นสาเหตุที่สองมากกว่าครับ ตัวหม้อกับแผ่นความร้อนไม่สนิทกัน ทำให้เทอร์โมฟิวส์ขาด
blues
member
*

คะแนน1

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 13, 2007, 03:07:10 PM »

ขอบคุณครับจะลองกลับไปดูทราบผมแล้วจะมาบอกครับ Smiley Cheesy
LIMWASAN
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 14, 2007, 11:13:36 AM »

ผมไม่เคยใส่เลยต่อตรงตลอดไม่ว่ากาต้มน้ำ หรือ หม้อหุงข้าว ไม่มีปัญหา ถ้ากลัวว่าจะช๊อทแล้วไม่ตัดใส่สายไฟเส้นเล็กๆไว้ก็ได้
jume
member
*

คะแนน463

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 14, 2007, 02:59:49 PM »

ผมไม่เคยใส่เลยต่อตรงตลอดไม่ว่ากาต้มน้ำ หรือ หม้อหุงข้าว ไม่มีปัญหา ถ้ากลัวว่าจะช๊อทแล้วไม่ตัดใส่สายไฟเส้นเล็กๆไว้ก็ได้
Angryต้องใส่นะครับเทอร์โมฟิวส์ ห้ามต่อตรงเด็ดขาด อันตรายมากครับ สายเหตุที่ขาดไม่ได้ขาดเพราะซ๊อตแต่ขาดเพราะอุณหภูมิสูงเกินค่าของเทอร์โมฟิวส์ ระวังไฟไหม้บ้านตายไม่รู้ตัวครับ เดี๋ยวจะหาว่าไม่บอก หาสาเหตุของการขาดให้เจอนะครับ และอีกอย่างการต่อตรงโดยไม่ใส่เทอร์โมฟิวส์จะทำให้อุปกรณ์นั้นๆชำรุดเสียหายมากขึ้น ถ้าเป็นหม้อหุงข้าวแผ่นความร้อนละลายเลยครับเคยเห็นมาหลายรายแล้ว เพราะการรู้เท่าไม่ถึงการณ์ กับความไม่เข้าใจในระบบการทำงาน และคุณสมบัติของเทอร์โมฟิวส์ ปลอดภัยไว้ก่อนเถิดครับ ชีวิตจะได้อยู่นานๆ ด้วยความปราถนาดี และจรรยาบรรณของคำว่าช่าง(ไม่ใช่ช่างมันเถอะไม่ใช่ของเราต่อตรงก็ได้ อย่านี้ไม่ดีครับ)
aaaa
member
*

คะแนน11

ช่างเขา เรามันช่าง

prastch@hotmail.com
« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 16, 2007, 11:19:11 PM »

เห็นด้วยกับท่านJumeครับ จะใด้ไม่ต้องโทษเหตุเพราะไฟฟ้าลัดวงจรหลังจากพิสูจน์และสรุปสำนวน Grin
yongyut
วีไอพี
member

คะแนน12

ความลับไม่มีในโลก

baison_yut@hotmail.com
« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 21, 2007, 05:39:07 PM »

Angryต้องใส่นะครับเทอร์โมฟิวส์ ห้ามต่อตรงเด็ดขาด อันตรายมากครับ สายเหตุที่ขาดไม่ได้ขาดเพราะซ๊อตแต่ขาดเพราะอุณหภูมิสูงเกินค่าของเทอร์โมฟิวส์ ระวังไฟไหม้บ้านตายไม่รู้ตัวครับ เดี๋ยวจะหาว่าไม่บอก หาสาเหตุของการขาดให้เจอนะครับ และอีกอย่างการต่อตรงโดยไม่ใส่เทอร์โมฟิวส์จะทำให้อุปกรณ์นั้นๆชำรุดเสียหายมากขึ้น ถ้าเป็นหม้อหุงข้าวแผ่นความร้อนละลายเลยครับเคยเห็นมาหลายรายแล้ว เพราะการรู้เท่าไม่ถึงการณ์ กับความไม่เข้าใจในระบบการทำงาน และคุณสมบัติของเทอร์โมฟิวส์ ปลอดภัยไว้ก่อนเถิดครับ ชีวิตจะได้อยู่นานๆ ด้วยความปราถนาดี และจรรยาบรรณของคำว่าช่าง(ไม่ใช่ช่างมันเถอะไม่ใช่ของเราต่อตรงก็ได้ อย่านี้ไม่ดีครับ)
ท่านครับ ต้องใส่นะครับเทอร์โมฟิวส์ ครับเพราะผมลองมาแล้วครับ จากปกติจะเปลี่ยนแค่  เทอร์โมฟิวส์  พอไม่ใส่ผมต้องซื้อใหม่สถานเดียวครับ ไม่เซื่ออย่าลบหลู่ Cool
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์