วิธีแก้ไขปัญหา MMC ติด Write Protect
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 19, 2024, 02:20:24 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีแก้ไขปัญหา MMC ติด Write Protect  (อ่าน 8988 ครั้ง)
Ramainty
วีไอพี
member

คะแนน7

saweartkomeart@hotmail.com
« เมื่อ: มิถุนายน 08, 2008, 12:30:27 PM »

1. คลิกที่ start แล้วคลิก Run จากนั้นพิมพ์ว่า regedit แล้วคลิก OK
2. จะมี Pop up ขึ้นมา แล้ว ดับเบิ้ลคลิกที่ HKEY_LOCAL_MACHINE - - > System - - > CurrentControlSet - - > Control แล้วหา โฟลเดอร์ชื่อ StorageDevicePolici es ถ้าไม่มีให้สร้างใหม่ครับ

3.ให้คลิกขวาที่โฟลเดอร์ Control คลิกเลือก KEY จะได้โฟลเดอร์ ชื่อ New Key#1 คลิกขวาที่โฟลเดอร์นี้ แล้ว Rename พิมพ์ชื่อ StorageDevicePolici es แล้ว OK
4.คลิกขวาที่พื้นที่สีขาวว่าง ๆ ทางขวามือ จะมี Pop up ขึ้นมา แล้วแล้วเลือก DWORD Value จะได้ไฟล์เพิ่มมา 1 ไฟล์ คลิกขวาที่ไฟล์นี้ แล้ว Rename พิมพ์ชื่อ WriteProtect
5.ดับเบิ้ลคลิกที่ไฟล์ชื่อ WriteProtect จะมี Pop up ขึ้นมา ให้ใส่ค่า Value data = 0 เพื่อยกเลิก WriteProtect ซึ่งสามารถจัดการข้อมูลใน MMC ได้ครับ แต่ถ้า ใส่ค่า Value = 1 จะเป็นการใช้งาน WriteProtect จะไม่สามารถจัดการข้อมูลใน MMC ได้ แล้วลองใช้งาน MMC ดูครับ โอ้ว พระเจ้า จอร์จ มันยอดมาเลย ....

เห็นมีประโยชน์ดีเลยมาโพสไว้ครับ

เครดิต
            http://board.siamphone.com/viewtopic.php?t=196692    ขอบคุณ  ขอบคุณ  ขอบคุณ

fathong
member
*

คะแนน0

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2009, 09:29:47 PM »

จะทดลองดูครับ พึ่งเข้ามาเจอ (20พ.ค.52) อย่าพึ่งลบกระทู้นี้นะครับ
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2009, 10:09:33 AM »

คำสั่งนี้ใช้กับการ์ด เมม ได้ทุกๆรุ่นป่ะค่ะ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์