แก้อาการ NTLDR is missing บู๊ตเข้าวินโดว์ไม่ได้
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 19, 2024, 06:13:37 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แก้อาการ NTLDR is missing บู๊ตเข้าวินโดว์ไม่ได้  (อ่าน 35635 ครั้ง)
sak2007
Full Member
member
**

คะแนน46

รู้ไว้ไช่ว่าใส่บ่าแบกหาม

« เมื่อ: มิถุนายน 15, 2008, 01:47:29 PM »

Link:http://www.bcoms.net/webboard/detail.asp?id=51015 Wink

"อนิสงค์ของการเป็นผู้ให้ ย่อมได้มากกว่าผู้รับ"

Ramainty
วีไอพี
member

คะแนน7

saweartkomeart@hotmail.com
« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 12:02:40 PM »

ถ้า File System เป็น NTFS แล้ว Dos จะมองเห็นเหรอครับ
แล้วถ้าจะแก้ จะทำได้อย่างไรครับ  Cheesy
tewa1 +525
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน74

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 06:25:01 PM »

เดี๋ยวนี้มีแผ่น BOOT.INI ที่แก้ปัญหานี้ได้ครับสามารถใช้ได้กับ NTFS,FATS ได้คับ เป็นแผ่น ซีดี
IT. Service Station
วีไอพี
member

คะแนน69

จะตอบได้ ถ้าถามได้(เข้าใจ)

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2008, 02:39:56 PM »

ใช้แผ่นwindows ที่ไม่ โมดิไฟ repair ดีกว่าครับ

ไม่งั้นก็หา แผ่น winPE มาใช้ ครับ มองเห็นแน่ๆ NTFS

xxxstorm
member
*

คะแนน5

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2008, 02:32:14 PM »

ง่ายครับ ถอด HDD ไปต่อเครื่องอื่นแล้วทำการ copy ไฟล์ ชื่อ NTDTECT.COM และ ntldr
ใน C:\ ของเครื่องที่ไม่มีปัญหา มาใส่ยัง HDD ไดรฟ์ที่ลง Windows
อีกนิดต้องโชว์ไฟล์ซ่อนก่อนน่ะถึงจะเห็นไฟล์ 2 ตัวนี่  เยี่ยมมาก
sak2007
Full Member
member
**

คะแนน46

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2008, 05:45:00 PM »

จากการพิจารณา จากคำตอบ การที่จะทำให้วินโดว์บู๊ตขึ้นมา ให้ใช้งานได้ตามปกติ ดูเหมือนเป็นเรื่องที่วุ่นวาย ..ต้องถอดฮาร์ดดิสก์..ต้องไปรบกวนเครื่องเพื่อน เพื่อก๊อบปี้ไฟล์บู๊ต..ต้องไปดาวน์โหลดโปรแกรมมาแก้ ยิ่งเป็นWindowsPE..เลิกคุย กะ..แค่ใช้แผ่นดิสเก็ตเพียงแผ่นเดียวกับไฟลต่างๆที่สำคัญในการบู๊ต ซึ่งมีอยู่ในวินโดว์อยู่แล้ว ทำเสร็จแล้วเก็บไว้ใช้ยามฉุกเฉิน..เป็นเรื่องง่ายๆ แทบจะไม่ต้องลงทุนหรือเสียเวลาอะไรเลย....
------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Wink Wink Wink

"อนิสงค์ของการเป็นผู้ให้ ย่อมได้มากกว่าผู้รับ"
IT. Service Station
วีไอพี
member

คะแนน69

จะตอบได้ ถ้าถามได้(เข้าใจ)

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2008, 12:28:58 AM »

อิอิ

บางเครื่องหนะ FDD ไม่มีมาแต่กำเนิด เลยน่ะครับ

ทำ flashdrive ให้บูตได้สิครับ ง่ายกว่าอีก

sak2007
Full Member
member
**

คะแนน46

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 17, 2008, 10:01:03 PM »

อิอิ

บางเครื่องหนะ FDD ไม่มีมาแต่กำเนิด เลยน่ะครับ

ทำ flashdrive ให้บูตได้สิครับ ง่ายกว่าอีก
-------------------------------------
ใช้ Flash Drive ทำแทนแผ่น ดิสก์เก็ต ก็ได้ครับ ด้วยโปรแกรม Flash Boot
                                   wav!!

toyny
member
*

คะแนน2

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2009, 10:03:50 AM »

ดูที่นี่ก็ได้นะ  เขามีรูปประกอบ พร้อมให้โหลดโปรแกรมแก้
http://somdai.com/index.php?option=com_content&task=view&id=44&Itemid=51
ขอบคุณครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์