เครื่องบูตแล้วhangเกิดจากอะไรครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 01:39:53 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบูตแล้วhangเกิดจากอะไรครับ  (อ่าน 5415 ครั้ง)
mosfet
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มีนาคม 09, 2007, 09:34:01 PM »

เป็น pc computet  ใช้ mainbord ce  chipset intel ทุกอย่างออนบอร์ด chocket 370  CPU intel pentium III แรม เป็น SD ram 128 M

การแก้ไขเบื้องต้น ผม ได้ ถอด อุปกรณ์ ต่อพวงในบอร์ดออกหมด  ยกเว้น แรม กับ cpu เพื่อเปิดเครื่องทดสอบ
ผลเป็นดังนี้ครับ  บูตเครื่องขึ้นมา กด F10 เพื่อเข้า bios เข้า ได้ ประมาณ 15 วินาทีก็ ค้างหน้าจอ ใน bios กดอะไรไม่ได้เลย
ทำกี่ทีๆ ก็เป็นอย่างนี้  ผม เลยถอดแรมออกมา  แล้วเปิดเครื่องขึ้นมาไหม่ ปรากฏว่า มี เสียงสัญญาณลำโพงดัง ยาว ค้างตลอดเลย
ก็เลยปิดเครื่องอีกที   แล้วก็เคลียร์ C mos ด้วยการ ถอดถ่าน Cmos  ออก  พอเคลียร์ เสร็จก็ ประกอบ แรม และ Cmos เข้าที่เดิม
เปิดเครื่องอีกที แล้ว เข้า ไปในbios ก็ยัง ค้างอยู่ในหน้า bios อยู่เหมือนเดิม  ทำ ซ้ำๆแบบนี้ หลายที ก็ยังไม่ได้
ก็เลยตัดสินใจ ประกอบเข้าไปใหม่ทั้งหมด  แล้วบูต เข้า วินโดว์ แบบปกติ  ปรากฏว่า มันค้างอยู่ในหน้าของวินโดว์ ครับ
แล้วผมก็ปิด เปิดใหม่ ก็เป็นแบบนี้ทุกรอบ  อยากรบกวน  ถามว่า มีอุปกรณ์ตัวไหนเสียครับ ควรเช็คอย่างไรต่อไป และแก้ไขอย่างไร Cheesy

SB_ELEC
member
*

คะแนน2

ช่างสุรินทร์เหลา

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 10, 2007, 10:06:42 AM »

ลองเอายางลบ มาถู ขาแรมดูครับ แล้วก็ทำความสะอาด Slot RAM ด้วยเลย เช็คเมนบอร์ดด้วยอาจมี C บวม (:

วันนี้คุณทำอะไรดีๆเพื่อสังคมแล้วหรือยัง
choom
member
*

คะแนน0

ปริศนาที่คลี่คลายไม่ได้...ไม่มีอยู่บนโลกนี้แน่นอน

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 10, 2007, 01:13:17 PM »

เข้าไบออสแล้วค้าง ลองเช็คบอร์ดดูดีกว่าครับ  (หาบอร์ดอื่นมาลองครับ)
chat_music_HS3POU
member
*

คะแนน7

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 10, 2007, 11:08:35 PM »

ชิฟ บวมหรือเปล่าท่าน

SOUNDFONT ระบบเสียงแนวใหม่สำหรับท่านที่กำลังมองหา ซาวด์เสียงดี ๆ ให้กับคาราโอเกะรายละเอียด www.soundfont-for-karaoke.blogspot.com
winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 11, 2007, 01:13:48 PM »

ให้ลองเข้า Bios ครับ แล้วเลือก Load Defult ครับ

ถ้ายังไม่ไหาย(หมายถึงอาการค้างใน BIOS ) ให้ลองถอด HDD กับ CD ROM ออกก่อนแล้วเข้า ที่  Bios ดูว่ายังค้างอยู่หรือเปล่า ถ้าไม่ค้าง ให้ใส่ Hdd. กลับเข้าไปเหมือนเดิม แล้วลองเข้า Bios อีกครั้ง ถ้าค้าง แสดงว่า Hdd. อาจจะเสียครับ

แต่ ถ้าถอดทุกอย่างออกหมดแล้วยังค้าง ให้ลองหาแรมตัวใหม่มาเปลี่ยนดูครับ เลือก Buss ให้เหมาะสมกับ Main Board ด้วยครับผม

แต่ถ้ายังค้างอีก ให้ดูว่า พัดลมที่เป่า CPU มันหมุนหรือเปล่าถ้าพัดลมไม่หมุน ให้หาพัดลมมาเปลี่ยนครับ  หรือสังเกตุว่ามีฝุ่นเกาะที่ ฮีตซิ้งของ CPU เยอะไหม เป่าทำความสะอาดด้วยครับ

ท้ายสุด ให้สังเกตุด้วยตาเปล่า ว่าบนแผงเมนส์บอร์ด มีพวก Capacitor ตัวไหนบวม แตก บ้างหรือไม่ครับ

และท้ายที่สุด ถ้าอาการนี้ยังเป้นอยู่ อาจจะต้องทำการ อัปเดท BIOS ใหม่ครับ
 Smiley
PS_UB
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 11, 2007, 01:31:34 PM »

แรมอาจเสียลองเปลี่ยนดูครับ
XHack
member
*

คะแนน1

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 17, 2007, 11:11:55 PM »

อาจจะเป็นที่ Power Supply เพราะบางที่ ไฟอาจจะไม่ เสถียร และก๋อีกอย่างนึงก็ Cpu ลองขยับดูว่ามันหลวมหรือป่าว แต่ก็ลองดูก่อน ปัญหาของคอมมันหาสาเหที่แน่ชัดไม่ได้
sutipron
member
*

คะแนน3

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 18, 2007, 04:08:36 PM »

ลองดูความร้อนของ Cpu ดูในไบออสก้อได้ครับ จะมีเมนู Hardware Monitor จะมีบอกอุณหภูมิของ CPU อยู่ครับ อาจจะเป็นที่จุดนี้ด้วย ถอดออกมาทาซิลิโคนแล้วประกอบเข้าไปใหม่ดูครับ Grin
mosfet
member
*

คะแนน0

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 23, 2007, 10:48:06 PM »

ขอบคุณ ทุกท่านที่กรุณาเข้ามาตอบ ครับ  ได้แล้วล่ะครับ เปลี่ยนแรม Cheesy
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์