อยากทราบว่า sub 10 นิ้ววอยคู่ต้องใช้ท่อลมกี่นิ้วครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 20, 2024, 02:59:09 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบว่า sub 10 นิ้ววอยคู่ต้องใช้ท่อลมกี่นิ้วครับ  (อ่าน 17319 ครั้ง)
yoyothin
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2008, 12:29:05 PM »

อยากทราบว่า sub 10 นิ้ววอยคู่ต้องใช้ท่อลมออกกี่นิ้วครับและตู้ไฟเบอร์หลังเบาะวีโก้ 4 ประตูมีขายไหมครับที่ไหนเท่าไหร่

yoyothin
member
*

คะแนน0

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2008, 12:33:27 PM »

ติดมาแล้วเวลาเร่งแล้วกะเพือช่วยแนะนำหน่อยครับ
soกุน
member
*

คะแนน7

sokul shop car audio

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2008, 07:44:59 PM »

ความลึกของตู้บางครับ  แต่ก็น่าจะโดนประเด็นของเนื้อที่ปังคับ
ลองเปลี่ยนไปให้ท่อเบส อยู่ด้านบนตู้ครับ   ยาวลงไปเกือบถึงแม่เหล็ก
ของลำโพง    และที่สำคัญ power  กับลำโพงสมดุลกันหรือเปล่าครับ
เพราะถ้าวัดต่ำก็อัดไม่ขึ้น  และ แรงเกินไปก็กระแทกครับ
ต้องปรับให้เหมาะสม กับย่ายเสียงที่เปิด บางกรณี ตู้ไม่ match  กับ power ครับ

อย่างแรกคือตู้  fiber อัดเบสไม่ลึก สู้ตู้ไม้ไม่ได้ครับ 

ที่ผ่านมารื้อทิ้งหมดเลยครับ

sokul   shop    car  audio  in lumphun
yoyothin
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2008, 09:37:11 AM »

ท่อลมโตแค่นี้พอไหมครับหรือต้องให้โตกว่านี้ครับ
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2008, 04:49:58 PM »

อ้างถึง
ตู้  fiber อัดเบสไม่ลึก สู้ตู้ไม้ไม่ได้ครับ  ที่ผ่านมารื้อทิ้งหมดเลยครับ
ตู้ชนิดนี้ผิดหลักอคูสติกอย่างรุนแรง   

อ้างถึง
ท่อลมโตแค่นี้พอไหมครับหรือต้องให้โตกว่านี้ครับ

สูตรหาความโตท่อจริงๆมีความซับซ้อนมาก   ตัองใช้สเปคดอกคําณวน   เเต่โดยมากลําโพงปกติธรรมดาเราสามารถกะเอาไว้
โดยที่พี่ใช้คร่าวๆคือ  เส้นผ่าศูนย์กลางหารด้วยสาม   เเต่ตู้ของน้องมีการบีบตู้ค่อนข้างมาก   ท่อที่ได้น่าจะอยู่ที่ 3 นิ้ว
ความยาวคงต้องลองฟังเอาเองหลายๆขนาดอย่าไปกะเกณท์หรือมั่วนิ่ม   เดี๋ยวมันจะออกมาเเบบมัวนิ่มๆ
ดูตามรูปท่อยาวเเน่นอน   ไม่สามารถใส่ทางหน้าได้   เเละดูตามรูปอีกครั้งตู้นี้ถูกบีบให้เล็กคงหาเบสตําได้ยาก

aj anucha
member
*

คะแนน2

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2008, 03:44:04 AM »

ถอดเบาะเลยครับไม่กระพือแน่ๆ  ถ้าเป็นตู้แบนด์พาส เยี่ยมมาก
ผมทำมาก็หลายใบ(เป็นตู้เปิด)  เมื่ออัดแรงๆหน่อย ซับกระพือเหมือนกัน นี่ขนาดสไปเดอร์
แข็งเป๊กเลยนะ  ตอนนี้ตัดใจถอดเบาะพิงออกแล้วเล่นตู้แบนพาส
เสียงเบสแน่นดีครับ ไม่มีกระพือเลย ดังไกลอีกต่างหาก(แต่ฟังได้ดีเฉพาะบางแนว)
เพราะเบสมันดังแบบกระแทกกระทั้น ถ้าเพลงแด๊นช์ ก็มันเลยล่ะ แต่ถ้าชอบลูกทุ่ง
จะเหมาะกับตู้เปิดมากกว่าครับ Sad
aj anucha
member
*

คะแนน2

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2008, 03:46:33 AM »

นี่ครับตู้เปิด ใบเก่าของผมเอง เยี่ยมมาก
yoyothin
member
*

คะแนน0

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2008, 08:43:45 PM »

ตู้แบนร์พาสพี่ใช้งบเท่าไหร่ครับเฉพาะตู้และทำทที่ไหนครับนั่งลำบากไหมครับ
yoyothin
member
*

คะแนน0

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2008, 08:49:18 PM »

ตู้ใบเก่ายังอยู่ไหมครับผมอยู่ชลบุรีไปทำมาร้านหนึ่งไม่ได้เครื่องเลย
aj anucha
member
*

คะแนน2

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2008, 10:02:04 PM »

ครับ...ถ้าสนใจติดต่อร้าน nt sound ได้เลย
อยู่ แถวเขต บางแค กทม.ครับ ตู้ใบเก่ายังอยู่ครับ!!
นั่งได้เกือบเท่าเดิมครับ หลังพิงประมาณ d-max 4ประตู เยี่ยมมาก
++ 6500 บาท ครับ!!++ ดีใจจัง
แต่ถ้าเป็นวีโก้ ก็น่าจะได้ซัก 10" ครับกำลังนั่งสบาย เพราะวีโก้พื้นที่หลังเบาะน้อย เอาแน่
ร้านเปิดทุกวัน ยกเว้นอาทิตย์สุดท้ายของเดือนปิด 1 วัน
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์