โม UPS เป็นภาคจ่ายไฟสำหรับเครื่องเสียงได้มั้ยครับ

โม UPS เป็นภาคจ่ายไฟสำหรับเครื่องเสียงได้มั้ยครับ

<< < (2/4) > >>

luyleag:
โอ้เยี่ยมเลยครับ ขอบคุณมากๆเลยครับ สำหรับคำแนะนำที่ดี

KANONG:
แล้วตัวนี้ละครับพอจะได้บ้างไหม  output  220V 50Hz    2750VA /1650W.   11.3 A    ใช้แบตเตอรี่แห้ง 12 V4A.
จำนวน 12 ก้อน อนุกรมกัน  คิดว่า แบตน่าจะเสื่อมแล้วเพราะทางธนาคารซื้อมาใช้เป็น 10ปี  ผมเห็นหม้อแปลงมันโตดี
เลยซื้อมา  เพราะอย่างมากถ้าซ่อมไม่ไหวก็จะเอามาพันใหม่ใส่แอมป์ขยาย เฉพาะตัวแกนหม้อแปลง  6X6นิ้ว สูง 5นิ้ว
และที่น่าสนอีกอย่างคือ มีเฟ็ตเบอร์  IRFP 460  อีก 20 ตัวยังไม่รูว่าจะเอาไปทำอะไรได้บ้าง   เครื่องนี้ ซื้อเขามา 400 บาทครับ

KANONG:
รุ่นโตๆแบบนี้ถ้าแบตเสือมจะมีวิธีไหนทดสอบบ้างครับ ใช้แบต 12 V  14ลูก (ข้างบนบอกผิดว่า 12ลูก)  เฉพาะค่าแบตก็ปาไปหลายพันมีวิธีทดสอบไหมครับ
เบื้องต้น อาการไม่สำรองไฟ เสียบปลั๊กไฟจ่าย  ถอดปลั๊กไฟดับ  ไฟชาร์จ คิดว่าปกติ ประมาณ 190 Vdc

x_tao:
หึหึ คุ้มจริงๆเลยพี่  :-[ :-[
IRFP460  ทำพาวเวอร์แอมป์ ได้ครับหึวงจรนี้เลยครับ http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=27245.0 
ท่าทางจะทนน่าดู

อยากได้แบบนี้บ้างครับ เดี๋ยวสงสัยผมต้องไปหาซื้อ UPS เก่าไว้แล้วครับ 55  smiley4 smiley4
แบตเตอรี่ขายได้กิโลละ 23 บาทครับ ของพี่น่าจะได้ซัก 700  ประมาณแถวๆนี้

gAudio:
อ้างจาก: luyleag ที่ มิถุนายน 03, 2008, 09:16:06 AM

มีหลายตัวเลยครับ กะจะเอาอะไหล่ ในตัวมันแต่เสียดายวงจร มันน่าจะดี เลยไม่อยากทำให้มันพัง
โมขดลวดทางออกได้ท่าจะดีเนอะ หรือเปลี่ยนหม้อแปลงใหม่ แต่ผมติดที่ จะทำยังไงให้มันไม่ตัด รีเลย์ตัดจัง
กะจะทำเป็น Swtiching ใช้กับรถ
มีSwitching อยู่ 1 ตัว IC 555 ไฟมันตก ลองกับไฟ12 คอมนะครับ เกี่ยวมั้ย ถ้ามันะตก
กะจะโมUPS เนี่ยแทน แต่ต่อแบตแบเดียวมันดับ ต่อกับไฟ หม้อแปลง ไฟ ตั้งเยอะรีเลยมันก้ไม่ต่อทำงานให้
แต่เคยลอง ทำให้มันต่อด้สักพัก แต่ว่ามี TR ตัวนึงเบอร์ LM317 ไม่ทราบว่ามันทำหน้าที่อะไร
จะร้อนมาก ลองถอดมาวัดมันขึ้นทุกขา ไม่รู้เสียหรือป่าว ตัวนี้ไม่มี ซิ้งระบายความร้อนเลย
จะมี 2ตัว ตัวที่ไม่ร้อน ดันติดซิ้ง มันจะอยู่ใกล้ เบอร์ RFP50N06 2ตัว
และอีก ตัว เบอร์ RFP50N06 ไม่มีซิ้ง

เป็นไอซีเรกูเลทแบบปรับค่าโวลท์ได้ครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว