เมนต์สวิทซ์ไฟฟ้า
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 26, 2024, 08:20:06 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เมนต์สวิทซ์ไฟฟ้า  (อ่าน 11176 ครั้ง)
jar
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2008, 09:34:19 AM »

ต้องการติดตั้งเมนต์สวิทซ์ตัดตอนทางไฟฟ้า(cut-out) ขนาด5A อยากทราบว่าต้องใช้อุปกรณ์อะไร?บ้าง เพื่อนช่างช่วยแนะนำด้วย
  ขอบคุณ

sangkhawong
วีไอพี
member

คะแนน57

jupiter_toe@hotmail.com
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2008, 09:48:32 AM »

Circuit Braker ไงครับ จะมีรางสำหรับวางด้วยก็ได้ แล้วก็ตู้

ถึงเมาเหล้า เช้าสายก็หายไป...แต่เมาใจเป็นประจำ ทุกค่ำคืน
bancha.2518
member
*

คะแนน42

ลูกสาว ครับ

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2008, 08:18:34 PM »

เอาไปทำอะไรครับ ถ้าไฟบ้านน่าจะ 35 A แล้วแยกย่อย 16 , 20 A หรือหาชุดสำเร็จเป็นกล่อง 2-3 พันกว่าเองครับ
peerawass
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน3

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2008, 09:57:35 AM »

ก่อนอืนขอถามก่อนว่า  แค่ 5 แอมป์ ทำไมน้อยจัง  ฉงน แสดงว่าเป็นบ้านแบบๆ  ทั่วไป
ต้องบอกก่อนว่าบ้านของคุณมี โหลดไฟฟ้าอะไรบ้าง เช่น ตู้เย็นมีกี่เครื่อง  หลอดไฟมีกี่ดวง ดวงละกี่วัต  มีเครื่องทำน้ำอุ่นใหม

เท่าที่ถามมาคุณต้องการแค่ตัดตอนเฉยๆใช่ใหม ถ้าเป็นแบบนั้น ก็ เอาแบบถูกๆก็ Circuit Braker ไง แบบนี้ ตัวละไม่เกิน 50 บาทคับแต่ 5 แอมป์ไม่มีนะ แต่ถ้าจะเอาจริงก็ cut-out ตราช้างไง มีแน่  5  แอมป์  หรือจะเอาแบบแพงมาหน่อย  ก็สวิทช์ตัดตอนแบบ ticino (ทิชิโน) แบบนี้จะมีตัวปรับตั้งกระแสตัดไฟได้ครับ ทั้งสองตัวที่ว่ามานี้ไฟช๊อตก็ตัด แต่ถ้าไฟดูดมันไม่ตัดนะครับ จะบอกไห้ ไม่เอา ตายอย่างเดียวอิๆๆ แต่ถ้าจะเอาแบบ ป้องกันชีวิตก็ ต้อง เซฟทีคัต 
เซฟตี้เซนท์ อะไร ประมาณเนี๊ยะอ่ะ  มันจะตัดวงจร ประมาณ 0.01-0.03 วินาทีตามที่เขาโฆษณามา ที่ผมไปซ่อมไฟฟ้ามาผมก็เคยโดนดูดแต่ไม่เคยได้ลองนับเป็นวินาทีเลย ก็ไม่เก่งนี่หน่า  ไม่เอา แต่แพงกว่านะหลักพัน นู่นแหล่ะ อยากได้แบบใหนล่ะก็เลือกเอานะคับ
jar
member
*

คะแนน1

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2008, 12:50:31 PM »

ขอบคุณทุกท่านที่ตอบ เป็นบ้านพักอาศัยทั่วๆไป ของเดิมเป็นcut-outแบบสับขึ้น-ลง แผงควบคุมประกอบด้วย คราติกฟิวส์1ตัว เมนต์cut-outแบบสับ1ตัว และcut-outแยกวงจรชั้นบน-ชั้นล่างอีก2ตัวใช้งานมานานแล้วจึงอยากเปลื่ยนใหม่(พัฒนา)มีอุปกรณืป้องกันไฟรั่ว-ไฟดูดด้วยก็ดี เคยเดินดูที่คลองถมอุปกรณ์มีหลายยี่ห้อหลายแบบ ไม่รู้ว่าแบบใหน?ดี-ไม่ดีอย่างไร?จึงอยากขอคำแนะนำจากผู้รู้ ผู้ใช้ ผู้มีประสบการณ์ ขนาดของมิเตอร์5-15A.
boontheim ♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน35

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2008, 01:37:16 PM »

ไปที่ร้านอุปกรญ์มีขายเป็นตู้มีหลายขนาดให้เลือก  มีทั้งแบบกันดูกและแบบธรรมดา   ใช้ตัวแม่  45  แอมป์    ตัวลูกใช้ไฟน้อนก็ใช้  16  แอม์ใช้ที่มีกันดูดจะดีกว่าคุมี่ที่ตัวแม่เลยปรอดภัยใว้ดีที่สุดครับ
peerawass
member
*

คะแนน3

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2008, 02:37:47 PM »

ไม่รู้ ว่าบ้านของคุณ  นะ   ตอนนี้ มีอุปกรณ์ไฟฟ้าอะไรบ้าง ก็เลยบอกไม่ค่อยถูกอ่ะคับ และในอนาคตอันใกล้นี้คุณคิดจะเพิ่มอุปกรณ์ไฟฟ้าของคุณเองหรือป่าวต้องคิดูก่อนนะ  ไม่เอา ื คิดเผื่อไว้ อ่ะ

ถ้าเอาพอใช้ก็ ซื้อตู้โหลดที่แบบสำเร็จรูปดีกว่านะ แบบที่มี กันดูดในตัวเองได้เลย ไม่รู้ว่าราคาเท่าใหร่นะ และไม่เคยติดตั้งด้วย
ไม่รู้ว่าจะดีป่ะ ไม่มีความเห็นเลย ส่วนมากที่ผมทำก็ จะเป็นแบบแยก ตู้โหลดตัวหนึ่ง และอุปกรณ์กันดูดตัวหนึ่ง ต่อกันครับ
bancha.2518
member
*

คะแนน42

ลูกสาว ครับ

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2008, 03:30:51 PM »

ของผมหมู่บ้าน จัดซื้อ ( ก็ไม่รู้ มี่แม่ค้าเค้าบอก ) เป็น คัทเอาท์แบบสับแบบพี่ jar นั้นแหละ (โคตรเฮงซวยเลย) กลับบ้าน ตจว. เลยซื้อมายกกล่องเลยแบบมี เซฟตี่คัทเห็นว่าราคาไม่แพงนัก 2-3 พัน นี่แหละครับ เคยได้รับการทดสอบโดยบังเอิง คือแม่บ้านถูบ้านแล้วไปโดนสายไฟที่มีจุดรั่วอยู่ มันตัดเลยครับ ผ่าน  เยี่ยมมาก  แต่เดี๋ยวนี้ไม่รู้เท่าไหร่แล้วครับ
bancha.2518
member
*

คะแนน42

ลูกสาว ครับ

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2008, 03:33:19 PM »

ลืมรูปครับ
boom
member
*

คะแนน9

boom464_44@hotmail.com
« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2008, 10:05:20 PM »

ขอถามหน่อยครับ
1.เมื่อต่อสาย N ออกจาก safety cut แล้ว ต้องนำสาย N ต่อลงกราวน์ด้วยไหมครับ
2.เมื่อไฟรั่วแล้ว safety cut จะได้วงจรอย่างไรครับ (เมื่อนำสาย N ต่อลงกราวน์)
3.อยากทราบวิธีการทดสอบ safety cut ว่าใช้ได้หรือเสียครับ
4.ยังนึกไม่ออก เดี๋ยวมาถามใหม่ครับ Tongue Tongue
boontheim ♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน35

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2008, 11:24:43 AM »

ขอตอบเท่าที่รู้อาจจะไม่ถูกทัง     
    1    ต้องต่งลงดิน   ใช้สาย  10  ม.ม.  ใช้แท่งทองแดง  1.8  เมตรตอดลงดิน
    2   เมื่อไฟรั่ว   เครื่องตัดไฟจะตัดทันที     ถ้าเครื่องใช้ไฟฟ้านั้นๆ   ไม่ได้ต่อสายดินไฟมที่รั่วก็จะผ่านตัวเราลาดินครบวงจรเราจะรู้สึกว่าโดนไฟดูด   ถ้าต่อสายดินจะไม่รู้สึกตัวเลยเพราะไฟที่รั่วผ่านสายไฟลงดินไฟเพราะมีความต้านทานน้อยกว่าตัวเราครับ
     3   การทดสอบก็โดยกดปุ่ม  สีแดงถ้าเครื่องปกติ  ก็ต้องตัด     หรือเอาสายไฟปักดินแล้วเอามาเสียบที่ปลั๊กไฟ   หรือถอดรองเท้าแล้วเอาตะปูเสียบปลั๊กไฟดู
peerawass
member
*

คะแนน3

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2008, 12:58:25 PM »

เอารูปไปดูนะครับ

หลักการทั่วไปๆคือ กระแสไหลเข้าเท่ากับกระแสไหลออกนั่นเอง 
jar
member
*

คะแนน1

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2008, 01:22:54 PM »

ขอบคุณ ทุกคำตอบครับ.
boom
member
*

คะแนน9

boom464_44@hotmail.com
« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2008, 08:41:40 PM »

ขอบคุณครับ Tongue
jar
member
*

คะแนน1

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2008, 09:09:44 AM »

ขอถามต่อครับ จะใช้ยี่ห้อใหน?ดีและซื้อร้านใหน?( สะดวกที่จะไปคลองถมหรือบ้านหม้อ)
peerawass
member
*

คะแนน3

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2008, 09:30:33 AM »

สะดวกร้านใหนก็ไปร้านนั้นเลย  ส่วนมากบ้านทั่วๆไป เขาใช้ เซฟทีคัท เป็นส่วนใหญ่  แล้วแต่เงินคุณ อ่ะ 

ถ้าเป็นผมก็เอาเซฟทีคัทแหละ  ก็แล้วแต่คุณอ่ะ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์