ขอคำชี้แนะการปรับจานดาวเทียมครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 05:35:03 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำชี้แนะการปรับจานดาวเทียมครับ  (อ่าน 14628 ครั้ง)
bancha.2518
member
*

คะแนน42

ลูกสาว ครับ

« เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2008, 10:34:34 PM »

ฉงน คือผมประกอบจานฯแล้ว เป็นแบบ 5 ฟุต เวลาเราตั้งทิศ และมุมก้ม เงย ต้องพอดีเปะ เลยใช้ไหมครับ แล้วตัววัดสัญญาณ มันใช้อย่างไรครับ ผมลองปรับเกนขยาย มันจะมีเสียงออกมา เมื่อหมุนจาน เสียงก็จะเพิ่มลดตามที่เราหมุนจาน เช่นส่ายจานไปทางซ้ายเสียงก็จะเพิ่มขึ่นเลื่อย ไปทางขวาก็จะลดลง แบบนี้ครับ  มันไม่ได้ไว ้ดูความแรงของสัญญาณหรือครับ  ขอบคุณ

พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2008, 10:45:37 PM »

ดังมากก็แรงมากไงครับ 

แต่ตัวนี้เท่าที่ผมใช้มันไม่ค่อยเที่ยงนะครับ ผมเคยใช้แล้วเอาไปคืน บ.เลยครับ  55555  เสียค่าส่งมาหาผม ก็สักร้อยกว่าบาทกระมั๊ง  พอใช้ไม่ดี เอาไปหา บ. บอกว่า ลองใช้ให้ดูสิ หมายถึง ลองปรับหน้าจานให้ดูสิว่า เจ้าเครื่องนี้ใช้ได้จริง ตามที่โม้ไว้เปล่า?  ทาง  บ. ก็บอกว่า ขายมาเป็นพันๆตัวไม่เคยมีปัญหา  ผมก็บอกว่า  ลองให้ดูหน่อยสิ  ทาง บ. บอกว่า ไม่มีเวลาลองหรอก  ที่ทำได้คืนเปลี่ยนตัวใหม่ให้  ผมก็บอกว่า  แล้วจะรู้ได้อย่างไรว่าใช้ได้  ทาง บ.ก็บอกว่า  ถ้าอย่างงั้น ก็คืนเงินไปก็แล้วกัน  สรุป  เสียเงืนไปร้อยกว่าบาทและเสียเวลาไปครึ่งวัน  และเสียค่าน้ำมันไปหลายร้อยบาท  คิดไปคิดมา ไม่ต้องคืน  ทิ้งไว้ให้หลานเล่น  ยังคุ้มกว่า   เศร้าจัง

bancha.2518
member
*

คะแนน42

ลูกสาว ครับ

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2008, 03:22:45 PM »

เศร้าจัง กรรมหนักเลย  งง ไม่เป็นไร เดี๋ยวลองใหม่ เพื่อจะ ฟลุก มั้ง  เศร้าจัง อย่างที่พี่บออก เก็บไว้ทำ แอมป์ ทำโวลท์ไปเลย
thama91
member
*

คะแนน4

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2008, 09:46:25 PM »

วิธีใช้งาน งาน ไอ้เจ้าตัวที่ว่านี่

1. ต่อสาย RG-6 จาก LNB เข้าทางด้านที่เขียนว่า \\\" TO LNB \\\" (ดูที่ด้านหลัง)
2. แล้วต่อสาย RG-6 จาก Satellite Finder ทางด้านที่เขียนว่า \\\" To REC \\\"
ไปยังเครื่องรับสัญญาณดาวเทียมของท่าน
3. ตรวจสอบตำแหน่งของ LNB ว่าอยู่ในแนว V/H อย่างคร่าวๆ พร้อมกับตรวจดูการต่อสายRG-6 ตามข้อ 1-2 ข้างต้น และจุดอื่นๆให้เรียบร้อย
แล้วเปิดสวิทซ์เครื่องรับสัญญาณดาวเทียมและทีวี สังเกตที่ Satellite Finder จะมีไฟสว่าง
4. ที่เครื่องรับสัญญาณดาวเทียมของท่านให้เลื่อนช่องความถี่สัญญาณดาวเทียมไปให้ตรงกับดาวเทียมดวงที่ท่านต้องการค้นหาสัญญาณ (ควรตรวจสอบให้มั่นใจก่อนว่า
ความถี่สัญญาณดาวเทียม ขณะที่ท่านเลือกใช้งานนี้ ยังคงมีการส่งสัญญาณอยู่จริงๆ และสามารถรับสัญญาณได้ในประเทศไทย)
5. ค่อยๆหมุนปุ่มปรับความไว(Sensitive)ที่อยู่ด้านล่างขวามือตามเข็มนาฬิกาอย่างช้าๆ
จนเข็มเริ่มกระดิกแล้วให้หยุดหมุน
6. เริ่มค่อยๆปรับขยับหน้าจานดาวเทียมเพื่อค้นหาสัญญาณ
สังเกตเข็มที่ Satellite Finder ตลอดเวลา หากเจอสัญญาณดาวเทียมดวงหนึ่งดวงใด เข็มจะกระดิกจนขึ้นเต็มจอหรือเลยกลางๆจอ ให้ท่านรีบหมุนปุ่มปรับความไวถอยหลัง(ทวนเข็มนาฬิกา)
ลดลงมาให้เข็มชี้อยู่ที่ตรงเลข5 หรือเลข 3 (เพื่อลดเสียงดัง ปี๊บ...และป้องกันอุปกรณ์ภายในตัว Satellite Finder เสียหายด้วย)
ให้ท่านขันน๊อตยึดจานดาวเทียมไว้ก่อน ที่ตัว LNB ค่อยๆขยับขึ้นลงพร้อมกับค่อยๆหมุนเพื่อให้ได้สัญญาณแรงดีที่สุด
หากเป็นดาวเทียมดวงที่ท่านต้องการ ที่หน้าจอทีวีจะมีแถบความแรงสัญญาณดาวเทียมจากเครื่องรับของท่านปรากฎที่ทีวีด้วย
(เนื่องจากเราได้ตั้งความถี่ดาวที่เราต้องการไว้แล้วตามข้อ 4 นั่นเอง)หากยังไม่ตรงกับดาวที่เราตั้งความถี่ไว้ ที่หน้าจอทีวีก็จะยังไม่มี
แถบความแรงของสัญญาณปรากฎให้เห็น ขอให้ท่านใจเย็นๆ ปรับหน้าจานอย่างช้าๆต่อไป จนพบสัญญาณจากดาวเทียมดวงที่ท่านต้องการ
7. เมื่อท่านพบสัญญาณดาวเทียมดวงที่ท่านต้องการแล้ว ให้ปรับหมุนและขยับเข้าออกตัว LNB ช้าๆ สังเกตเข็มให้ได้สัญญาณแรงดีที่สุด แล้วกลับมาปรับ
จานดาวเทียมอีกครั้งหนึ่งให้ได้สัญญาณแรงดีที่สุดเช่นกันแล้วปรับ LNB อย่างละเอียดให้ได้สัญญาณดีที่สุดก่อนแล้วจึงขันน๊อตทุกตัวให้แน่น
8. ถอด Satellite Finder ออก แล้วต่อสาย RG-6 จาก LNB ตรงเข้ากับเครื่องรับสัญญาณดาวเทียมของท่าน
แล้วตรวจสอบความแรงสัญญาณดาวเทียมอีกครั้งหนึ่ง เมื่อ OK แล้วเก็บอุปกรณ์เครื่องมือต่างๆให้เรียบร้อย
ข้อพึงระมัดระวัง
1. กรณีที่ท่านใช้ LNB ที่มีอัตราขยายสัญญาณมากกว่า 60-65 dB (ดูจาก Spec ที่ตัว LNB หรือข้างกล่อง) และท่านไม่มี Attenuator ต่อคั่นระหว่าง LNB กับ Satellite Finder
ให้ท่านใช้สาย RG-6 ที่ใช้ต่อจาก LNB มายัง Satellite Finder ยาวสักหน่อยประมาณ 50-60 เมตร เพื่อช่วยลดทอนสัญญาณลงได้
2. ในกรณีที่ท่านใช้หาสัญญาณดาวเทียมย่าน C Band กรุณาอย่านำ Satellite Finder ไปอยู่ตรงหน้าจานหรือใกล้กับหน้าจานดาวเทียม
เนื่องจากเข็มจะกระดิกขึ้นเต็มจอตลอดเวลา ควรอยู่ห่างๆด้านข้างๆของจานดาวเทียม
3. ถ้าสัญญาณมาแรงจนเข็มกระดิกขึ้นเต็มจอ ขอให้ท่านรีบหมุนปุ่มปรับความไว ให้เข็มลดลงและเสียงจะเบาตามลงด้วย
อย่าให้เสียงดังนานจนเกินไป อาจเสียหายได้
4. ห้ามตกหล่น กระแทก หรือวางของทับ ควรห่างความร้อน ความชื้นและแม่เหล็ก
copy มาจาก blsat

เวลาใช้มันก็ต้องต่อ กับเครื่องรับ กับทีวีอยู่ดี ที่เพิ่มมาก็ให้ได้ยินเสียงมันร้องเท่านั้น(บางทีรำคาญซะมากกว่า)ถ้ายังไม่ได้ซื้อ ก็ไม่แนะนำครับ ใช้ดูจากเครื่องรับกับทีวีก็ได้ แต่ถ้าซื้อมาแล้วถ้าจะใช้ก็ตามข้างบนครับ
bancha.2518
member
*

คะแนน42

ลูกสาว ครับ

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2008, 01:14:34 AM »

ขอบคุณ ขอบคุณครับ จะพยายามต่อไปครับ  ขอบคุณ
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
member
*

คะแนน1453

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2008, 08:07:18 AM »

ผมซื้อเพราะอ่านคู่มือการใช้ของเขานี้เหละ  เขียนไว้ว่าดีไปหมด  ผมเป็นคนชอบใช้เครื่องมือช่วยเวลาทำงาน

(เวลาผมติดตั้งสายอากาศทีวีผมก็ใช้เครื่องมือวัดสัญญาณช่วยในการปรับทิศ และก็ได้ผลดีและมีความสุข เพราะผมเชื่อว่า ตำเหน่งที่ผมปรับเป็นตำเหน่งดีที่สุดและแรงที่สุด)

และด้วยเหตุนี้เอง ผมเลยซื้อเครื่องวัดสัญญาณ  (Satellite Finder ) ที่คู่มือบอกว่าสามารถวัดได้ดีและละเอียด  มาใช้เพื่อที่ผลงานจะออกมาเต็มร้อย  ดังที่ คู่มือเขียนไว้ แต่พอซื้อมาแล้ว และได้ใช้งานจริง มันมิได้เป็นเช่นนั้น  คือปรับจนเจอดาวเทียมแล้ว เครื่อง Satellite Finder ก็มิได้บอกอะไรเลย และปรับต่อไปเครื่องก็ไม่ได้บอกเลยว่าปรับเลยแล้ว คือว่ามันดังขึ้นดังๆตามที่เราปรับ จนเลยดาวเทียมไทยคมแล้ว มันก็ยังดังขึ้น ดังขึ้น จนเลยดาวเทียมไทยคำแล้ว มันก็ยังไม่ยอมดังเบาลงเลย  เศร้าจัง

*** ข้อมูลที่เล่าให้ฟังผมลองกับจานสามารถ KU นะครับ  ดวงอื่นๆ ระบบอื่นๆไม่ได้ลอง เพราะพอลองอันแรกไม่ได้ผล ผมก็ไม่ได้ใช้เลย และเอาไปคืน บ. เสียแล้ว เลยไม่มีโอกาศลองแบบอื่น

*** ในคู่มือก็ไม่ได้บอกนะครับว่าใช้กับ KU ไม่ได้

*** แต่ผมก็สงสัยอยู่ว่า ถ้าเป็น C BAND น่าจะได้ผลกว่าไหม?  ยังไงท่าน  bancha.2518  ลองให้ผมที แล้วมาเล่าให้ผมฟังด้วย  ผมจะได้หายสงสัยสักที

bancha.2518
member
*

คะแนน42

ลูกสาว ครับ

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2008, 03:51:31 PM »

แบบที่พี่เทพว่าเลยครับ ดังขึ้น ๆ เลื่อยเลยครับ  ไม่ใช้เจอสัญญาณแล้วดัง อย่างไรซะ เดี๋ยวผมจะลองใหม่ครับ พอดีเอาตัววัดไปไว้ใกล้จานด้วยซิครับ  แต่ตัว Attenuator มันเป็นอย่างไรครับ ใช้ริซิสเตอร์ แทนได้หรือเปล่าครับ  ขอบคุณ
member
*

คะแนน1453

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2008, 03:58:55 PM »

Attenuator  คือตัวลดสัญญาณ หน้าตาเป็นแบบนี้ครับ

ที่ตัวSatellite Finder มีปุ่มปรับลดครับ

bancha.2518
member
*

คะแนน42

ลูกสาว ครับ

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2008, 04:16:57 PM »

http://www.odyseus.nildram.co.uk/RFMicrowave_Circuits_Files/Attenuator.pdf     ได้เบื่องต้นแล้ว ครับเผื่อมีประโยชน์กับช่างทุกคนครับ แต่ยังไม่ได้ลองทำครับ ขอบคุณครับ ขอบคุณ
bancha.2518
member
*

คะแนน42

ลูกสาว ครับ

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2008, 04:30:05 PM »

http://home.sandiego.edu/~ekim/e194rfs01/minl_atten/minlosatten.html#tee   อีกอันครับคำนวนให้เลยลองใช้กันเองนะครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์