ขอสูตรตีตู้ซับเบสรถเก๋ง ฮอนด้า ซิตี้ ทั้งแบบปิดและแบบเปิดด้วยน่ะครับผม....
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 08:59:44 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสูตรตีตู้ซับเบสรถเก๋ง ฮอนด้า ซิตี้ ทั้งแบบปิดและแบบเปิดด้วยน่ะครับผม....  (อ่าน 19798 ครั้ง)
Rinsaki
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2008, 12:31:45 AM »

ขอบคุณ ขอบคุณสวัสดีครับ..ผมสมาชิกใหม่ครับ...อยากได้สูตรตีตู้รถเก๋ง ฮอนด้า ซิตี้ เซต ครับ..ขนาดเก๋งหลังมีพื้นที่ ประมาณ 90 * 40 เซนติเมตร
ใช้ลำโพงของ CONCEPT 400W 1คู่ครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
Cheesy Cheesy ขอบคุณ ขอบคุณ

Rinsaki
member
*

คะแนน1

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2008, 01:02:57 AM »

เศร้าจัง เศร้าจัง เศร้าจัง เศร้าจัง เศร้าจัง เศร้าจัง เศร้าจัง เศร้าจัง เศร้าจัง เศร้าจัง เศร้าจัง ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ เศร้าจัง เศร้าจัง งง งง เศร้าจัง
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2008, 06:27:50 PM »

ดอกกี่นิ้วครับ  พอจะหาสเปคของดอกได้หรือเปล่า   ถ้ามีสเปคดอกมันจะง่ายขึ้น  สามารถกําหนดเสียงเบสให้ออกมาว่าต้องการเเบบไหน  เเต่ถ้าไม่มีก็คงต้องเดาเเล้วหล่ะ   ขอบอกสักหน่อย   พวกที่ชอบซื้อดอกไมสเปค   อย่างเเรกเลยควรจะเลือกดอกเเม่เหล็กใหญ่ๆหน่อย   เพื่อให้ได้ค่าQTSตําๆ เพื่อลงตู้เปิดได้
Rinsaki
member
*

คะแนน1

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 05:48:01 AM »

เป็นดอก 10 นิ้ว ครับพี่ THAWACH. เป็นลำโพงยี่ห้อ CONCEPT.  400 วัตต์ ส่วนรายละเอียดนั้นผมไม่แน่ใจครับพี่..
ขอโทษจริง ๆ ครับ.ที่ตูดแม่เหล็กเป็นสีเขียวน่ะครับพี่..ยังไงก็เดาเอาก้อได้ครับ... ขอบคุณครับผม.. ขอบคุณ ขอบคุณ Cheesy
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2008, 06:14:43 PM »

เป็นวิธีการที่ไม่ค่อยอยากจะทําจริงๆ   อึดอัดใจเหมือนกัน  กลัวนําไปทําเเล้วผลออกมาไม่ดี   คงไม่มีทางอื่นเเล้วนอกจากการคาดเดา

50 ลิตร ท่อ3 นิ้ว   ยาว25 ซ.ม 30 hz
45 ลิตร  ท่อ3 นิ้ว   ยาว28 ซ.ม 30 hz
40 ลิตร  ท่อ3 นิ้ว   ยาว32 ซ.ม 30 hz

พี่จูนท่อไว้ 30 hz ทั้งหมด  เพราะต้องการท่อที่ยาวเผื่อการตัดให้สั้นลงในการปรับเเต่ง
ลองฟังเเละปรับท่อดู   ถ้าเบสที่ได้อืดหรือช้าให้ตัดท่อให้สั้นลงที่ละนิด เพื่อหาจุดที่ดีที่สุดของมัน
ถ้าเราตัดสั่นมากเสียงอาจจะเบลอตรงนี้ก็ใช้ไม่ได้   ลองฟังเอาครับใช้เวลาหน่อยเเต่ชัวร์กว่า
วิธีอื่นๆ    ขนาดตู้เป็นขนาดภายในนะครับ   ขนาดที่บอกใช้กับดอก 1 ดอก/ตู้  ขนาดที่ส่งมา
ถ้าลงในรถได้ได้ให้เลือกตู้ใหญ่ไว้ก่อน     พี่ส่งรูปมาให้ดู ดอกคงไม่เเพง   เห็นสเปคค่อนข้างดี
ลงได้ทั้งตู้ปิดเเละเปิด  ใช้เพียงดอกเดียว= 10" คูณ 2
Rinsaki
member
*

คะแนน1

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2008, 10:49:15 PM »

Cheesy Cheesy Cheesyขอบคุณท่านพี่ Thawach .มากครับผม..ผมเห็นแปลนของพี่ Rittichi..ไม่ทราบว่าพอได้ไหมครับ..ขอบคุณครับ ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ Cheesy
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2008, 11:36:56 PM »

ปริมาตรน่าจะใกล้เคียงกันนะครับ ลองคําณวนดูก่อนว่ามีปริมาตรเท่าไร
ส่วนท่อนั้นพี่ว่าลองปรับเองดีกว่า  ไม่ยากเลย ท่อpvc ก็ไม่เเพงตัดความยาว
ไว้หลายๆขนาดก็ได้
Rinsaki
member
*

คะแนน1

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2008, 10:41:33 PM »

Embarrassed Embarrassed Embarrassedแล้วจะลองทำดูครับท่านพี่...เสร็จแล้วจะเอารูปมาโพสให้ดูครับด้วย...ส่วนเสียงนั้นเดี๋ยวจะมาเล่าสู่กันฟังครับ Embarrassed Embarrassed Embarrassed ดีใจจัง ดีใจจัง เอาแน่ เอาแน่
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์