แลกเปลี่ยนข้อมูลการปลูกยางพารา

แลกเปลี่ยนข้อมูลการปลูกยางพารา

<< < (2/3) > >>

boontheim ♥:
ขอบคูณครับพี่ เล็ก  พี่พรเทพ   ผมกำลังปลูกเมื่อวันวานนี้เอง  แค่  300  ต้น  ที่อ.เกาะคา   ลำปาง  ปลูกพันธุ์  RRIM  600   ไม่รู้จะได้ผนหรือเปล่า    ต้องขอข้อมูลจากผูที่มีประสบการณ์อีกมาก    ฃื้อมาต้นละ  18  บาท        คิดใว้ว่าจะปลูกสัก  8  ไร่  ไม่ทราบว่าจะพอมีรายได้เลี้ยงชีพตอนแก่หรือเปล่าก็ไม่รู้หากอายุมากงาน๙อมก็คงไม่ใหวก็ต้องเลิกไป     
                 เพื่อนสมชิกเราใครมีประสบการณ์ก็เข้ามาคุยกันเลกเปลี่ยนความคิดกัน   ;) :D

ช่างเล็ก(LSV):
ทางเหนือคงต้องรอ 6-7 ปีกระมังครับ กว่าจะกรีดได้ ... ระยะนี้มาเป็นช่างไปพลางๆ  ;D :)

พรเทพ-LSV team♥:
8 ไร่ ผมไม่เคยปลูกครับ

ที่เบตง เขาปลูก แปลงเล็กสุด ก็ 25 ไร่ครับ  ถ้ายางออกดีๆก็ได้วันละ 40 แผ่น  แผ่นละ 3 กก. โดยประมาณ = 40x3=120กก.

ถ้าราคายาง  กก.ละ80บาท ก็ได้ 80x120=9600บาท ครับ

เวลาตัดก็ตัดวันเว้นวัน    หนึ่งปีมี 12 เดือน หาร2 เหลือ 6 เดือนที่ได้ตัด ยังไม่รวมวันฝนตกนะครับ  หากหักวันฝนตกออก ก็จะเหลือวันที่ตัดได้แค่ 4 เดือน  หรือ 120 วันเองครับและเดือนที่ยางออกดีๆก็มีแค่เดือนเดียว คือเดือนที่อากาศเย็นสุด ประมาณ เดือน 12ถึงเดือน 1 เท่านั้นเอง

รายรับทั้งหมดนี้  ถ้าเราตัดเองก็ได้มากอยู่  แต่ถ้าจ้างคนตัด ก็หาร 2  ครับ  คนรับจ้างได้ไป50% ส่วนนายจ้างได้ 50% ต้องจ่ายค่าสังคม ค่าซ่อมถนน ค่าน้ำสมยาง ค่าถากหญ้า และค่าดูแลปลอก ฯลฯ   undecided2

พรเทพ-LSV team♥:
และปลูกยางมา 6-7 ปีถึงจะได้ตัด
และตัดได้สัก 20ปีเองเปลือกก็หมดแล้ว   ต้องปลูกใหม่อีกแล้ว   รอไปอีก 6-7 ปีถึงจะได้ตัดอีกรอบ  และยางรอบที่ 2 จะน้อยกว่ารอบแรก เพราะ  ต้นยางรอบที่ 2 จะผอมกว่ารอบที่ 1 ครับ จาก 40 แผ่น  อาจเหลือ แค่ สี่สิบกว่าๆถึง 30 แผ่น และการปลูกรอบ 2  ต้องซื้อปุ๋ยด้วย  (รอบแรกไม่ต้อง)

ช่างเล็ก(LSV):
ลุงเทพมาให้ความรู้ดีจัง ..  :-X :D

..ภาคเหนือเสียเปรียบเรื่องดิน+อากาศ แต่ได้เปรียบตรงที่กรีดยางได้แทบทั้งปี เพราะฝนตกไม่เยอะ  smiley4

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว