ถามเรื่องจานดาวเทียมปิกนิค
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 11:38:54 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องจานดาวเทียมปิกนิค  (อ่าน 12755 ครั้ง)
juy31
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 02:10:18 PM »

จานดาวเทียมปิกนิค 35ซม.
ใช้หัว LNB LNBF KU-BAND 9SAT K1H (11300 ราคา 180.-  จากเว็บ www.9sats.com
ใช้รีซีฟเวอร์ของ RECEIVER MASTERSAT Mfix II ราคา650.-
จะใช้รับช่อง ทีวีไทย 3/5/7/9  และช่องของดาวเทียมอื่น ได้ไหมครับ
ถ้าได้แล้วใช้รับดาวเทียมดางไหน ในระบบ KU-BAND แล้วความถี่เท่ารัยครับ

ถ้าไม่ได้ ช่วยแนะนำหน่อยครับว่าต้องใช้อุปกรณ์อะไรบ้างครับ

พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 03:13:04 PM »

รับไม่ได้ครับ

aniwat
member
*

คะแนน1

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 05:01:58 PM »

จานปิคนิค+หัวUNIVERSAL+RECEVER DTV ครับจบเรื่อง
juy31
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 09:07:46 PM »

หัวLNBF KU-BAND 9SAT K1U (UNIVERSAL) ใช้ได้เปล่าครับ ภาพ 1
หรือ
หัวเป็น LNB แบบ UNIVERSAL ใช้กับจาน DSTV ในระบบ KU-BAND ภาพ2
ใช้แบบไหนดีกว่าครับ
ที่สามารถรับดาวไปทุกดาวอ่ะครับ

RECEIVER DTV  ราคารุ่นที่ถูกสุดราคาเท่ารัยรับครับ  มีรุ่นหรือแบบอื่นอีกไหมครับที่รับทีวิไทยได้ และช่องดาวเทียมอื่นๆๆ

ขอบคุณท่านผู้รู้มากน๊ะครับ
BB-Green♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน54

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 12:13:54 AM »

ตอนนี้ปิ๊คนิคที่ราคาถูกสุดน่าจะเป็นชุดจานเหลือง 60 เซ็นครับ หากคุณ
ซื้อแยกชิ้นมักจะราคาสูงกว่าหากมีร้านค้าใกล้บ้านก็อุดหนุนร้านใกล้บ้านก็ได้ครับ
ราคาคงไม่ต่างกันมากสั่งตามเน็ตถ้าจำนวนน้อยชิ้นบวกค่าส่งอีกก็ราคาน่าจะพอๆกับร้านใกล้บ้าน
และหากมีอะไหล่เสียต้องเสียค่าส่งกลับไปเครมอีกนะหาซื้อร้านใกล้บ้านเปลี่ยนของได้ง่ายกว่านะครับ
.....ในภาวะที่จานปิคนิคกระจ่อยร่อยราคาแพงกว่าจานใหญ่เราก็ซื้อชุดจานใหญ่มาทำขาปิคนิคกันดีกว่าครับ
วิธีแรกใช้งบน้อยมากคือประกอบจานเข้ากับเสาแล้วหมุนเสาจานเข้ามาทางเดียวกับหน้าจาน
แล้วนำไปยึดกับแผ่นไม้หรืออะไรก็ได้ที่ไม่ทำให้มันล้มเราก็ได้ปิ๊คนิคคนงบน้อยๆไว้ใช้แล้วครับ
ถ้าจะเอาไปติดหลังคารถก็หาแม่เหล็กมาติดไว้ด้วยก็ได้ครับ
หรือถ้าไม่ชอบหน้าจานใหญ่ก็หากะทะหรือของเก่าอะไรที่ราคาถูกๆมาทำเอาก็ได้ครับ
ส่วนหน้าจานเหลืองเราก็ติดไว้ดูที่บ้าน

BB-Green♥
member
*

คะแนน54

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 12:21:26 AM »

ส่วนน็อตจับขาแอลเอ็นบีเราก็เปลี่ยนเป็นน็อตหางปลาตัวสั้นครับจะได้ถอดเข้าออกง่ายๆ(ของคู่ตัวให้มาย๊าวยาว)
หรือจะทำเอาเองก็ได้ครับโดยใช้ตู้อ๊อกแต้มแหวนอีแปะติดบนหัวน็อตเลย ส่วนเกลียวที่ยาวก็เลื่อยออกให้พอดี

BB-Green♥
member
*

คะแนน54

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 12:31:46 AM »

ต่อไปวิธีที่สองครับพอดีเห็นของพีเอสไอเค้าบอกวิธีดัดแปลงเสา1.5ให้ตั้งพื้นได้เราก็เลยเอามั่ง
อันนี้ถ้าใครอยู่ใกล้ร้านทำประตูเหล็กก็ไม่น่าจะต้องเสียตังค์ของงี๊ขอกันได้คือทำเป็นจานสามขาครับ
คือน็อตจับเสาจานเหลืองมันจะโผล่มาด้านหลังมากพอที่จะจับขาจานได้เราก็นำเอาก้านสไลด์
จากประตูเหล็กเก่าๆมาดัดๆงอๆนิดหน่อยแล้วขันน็อตยึดเข้าไป(อันนี้แล้วแต่จินตนาการ)
ก็จะได้จานปิ๊คนิคสามขามาใช้แล้วละครับซึ่งเหล็กที่ใช้ทำขาจานนั้นเราเอาอะไรที่หาได้ใกล้ตัวมาทำได้ครับ
BB-Green♥
member
*

คะแนน54

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 12:34:23 AM »

อ่อลืมแนบรูปฮิๆ
BB-Green♥
member
*

คะแนน54

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 12:35:50 AM »

ขาอันที่จิ๊กมาจากประตูเหล็ก
BB-Green♥
member
*

คะแนน54

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 12:42:08 AM »

อันนี้การทำขา
BB-Green♥
member
*

คะแนน54

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 12:45:23 AM »

อันที่สามง่ายมากๆแต่เสียตังค์เพิ่ม(ไม่พอเพียง)ใช้ขาร่มแม่ค้ามาทำขาจานเลยครับง่ายแต่ไม่ประหยัดนะ
ความจริงของเก่าในห้องเก็บของบ้านคุณหรือในหลังรถคุณมันเอามาทำฐานจานได้หมดแหละครับ
ขึ้นอยู่กับว่าเรามีอะไรแล้วเอามันมาใช้ได้คุ้มที่สุดหรือยังขอให้โชคดีดูทีวีชัดๆนะจ๊ะ..บ๊าย..บาย

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์