ช่วยด้วยคับ เมนบอร์ดเสีย intel D845GEBV2/D845PESV .BIOS.rom,bin หาที่ไหนครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 25, 2024, 04:18:21 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยคับ เมนบอร์ดเสีย intel D845GEBV2/D845PESV .BIOS.rom,bin หาที่ไหนครับ  (อ่าน 8204 ครั้ง)
lakker
member
*

คะแนน0

บ่าว ชัยภูมิ-โนนแดง

« เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2008, 07:09:23 AM »

คือว่า  ผมเอาบอร์ดไปซ่อม ที่ ร้าน  อาการเสีย   คือ  ไฟเข้าบอร์ด  มีเสียงปิ๊ป  1 ครั้ง ตามปกติ  แต่ไม่มีภาพขึ้น  ไม่มีตัวหนังสือ โชว์ ยีห่อ BIOS   การ์ดจอไม่เสียคับ    ช่างบอกว่า BIOS เสีย  ให้ลงใหม่  แต่ที่นี้ช่างบอกทำไม่ได้  เพราะไม่มีนามสกุล  bios  นามสกุล. rom , bin    มีแต่นามสกุลที่เป็น  EXE  ใช้ไม่ได้    หาใน เว็บ อินเท็ลแล้ว มีแต่นามสกุล . BIOS .exe   ที่ช่างบอกว่าใช้ไม่ได้     ช่างเลยซ่อมไม่ได้   ช่างบอกผม ว่าให่ไปหาไฟล์ BIOS นามสกุล .rom และ bin   ในอินเตอร์เน้ต  แล้วเอาไฟล์ ไปให้เขา ถึงจะซ่อมได้   ผมหาแล้วไม่มีเลยคับ    เข้าเว็บ ของ  intel    ก็ไม่มี จริงๆๆคับ  บอร์ดผมรุ่น  intel DESKTOP BOARD  D845GEBV2/D845PESV     หรือว่าจะมีแนวทางในการใช้โปรแกรม  แปลงไฟล์ จาก bios .exe  เป็น  .rom  หรือ .bin   หรือเปล่าคับ     มันสามารถแปลงได้ไหมครับ 
......ช่วยผมด้วยนะครับ   ...ขอบพระคุณครับ....

worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2008, 07:29:42 AM »

อยู่กรุงเทพหรือเปล่า ไปร้านซ่อมคอม ที่พันธุ์ทิพย์ ให้เขา Flash Bios ให้ใหม่
เขาทำได้แน่นอนครับ

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
winai4u-LSV team
member
*

คะแนน673

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2008, 04:08:58 PM »

คือว่า  ผมเอาบอร์ดไปซ่อม ที่ ร้าน  อาการเสีย   คือ  ไฟเข้าบอร์ด  มีเสียงปิ๊ป  1 ครั้ง ตามปกติ  แต่ไม่มีภาพขึ้น  ไม่มีตัวหนังสือ โชว์ ยีห่อ BIOS   การ์ดจอไม่เสียคับ    ช่างบอกว่า BIOS เสีย  ให้ลงใหม่  แต่ที่นี้ช่างบอกทำไม่ได้  เพราะไม่มีนามสกุล  bios  นามสกุล. rom , bin    มีแต่นามสกุลที่เป็น  EXE  ใช้ไม่ได้    หาใน เว็บ อินเท็ลแล้ว มีแต่นามสกุล . BIOS .exe   ที่ช่างบอกว่าใช้ไม่ได้     ช่างเลยซ่อมไม่ได้   ช่างบอกผม ว่าให่ไปหาไฟล์ BIOS นามสกุล .rom และ bin   ในอินเตอร์เน้ต  แล้วเอาไฟล์ ไปให้เขา ถึงจะซ่อมได้   ผมหาแล้วไม่มีเลยคับ    เข้าเว็บ ของ  intel    ก็ไม่มี จริงๆๆคับ  บอร์ดผมรุ่น  intel DESKTOP BOARD  D845GEBV2/D845PESV     หรือว่าจะมีแนวทางในการใช้โปรแกรม  แปลงไฟล์ จาก bios .exe  เป็น  .rom  หรือ .bin   หรือเปล่าคับ     มันสามารถแปลงได้ไหมครับ 
......ช่วยผมด้วยนะครับ   ...ขอบพระคุณครับ....

ผมว่า ลองเคลียร์ Bios โดยการถอดถ่าน Bios ทิ้งไว้สัก 5 นาที(ถอดปลั๊กไฟด้วยนะครับ) แล้วลองเปิดดูใหม่ หากยังเป็นอยู่ให้หาแรมตัวใหม่ มาเทสก่อนดีใหมครับ
winai4u-LSV team
member
*

คะแนน673

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2008, 04:11:07 PM »

ช่างบอกผม ว่าให่ไปหาไฟล์ BIOS นามสกุล .rom และ bin   ในอินเตอร์เน้ต  แล้วเอาไฟล์ ไปให้เขา ถึงจะซ่อมได้   
ช่างที่ไหนหนอ  ไม่เอา
lakker
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2008, 01:07:39 AM »

ผมลอง ทำ แล้ว คับ ถอดถ่าน ออกแล้ว เหมือนเดิม คับ เปิด เครื่อง  ไฟเข้า  มีเสียง ปิ๊ป    1 ครั้ง   เหมือน เดิม คับ       BIOS  ไม่โชว์ครับ+++++++++++++++หน้าจอ มืด  เหมือน เดิม

ช่างที่ผมไปซ่อม     ที่เซียร์ รัง สิต ครับ  ---------------------------------ชั้นใต้ดิน-----------------มีสองร้าน     ซ่อมร้านที่ แฟงกว่าเพื่อน ครับ      500  บาท    .............แต่ช่างยังซ่อมไม่ได้

เลยไม่ได้เสียซัก บาท ครับ   
lakker
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2008, 01:10:32 AM »

พันทิพย์ มีร้านซ้อมไม ครับ     ซ่อมจะประมานเท่าไร     กี่ บาท    ++++++++++++++แล้วอีกอย่า    ถ้า ชิบเซท   เสีย เราซ่อมได้เปล่าคับ     ขอบคุณคับ
worathep-LSV team
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2008, 11:11:40 AM »

พันทิพย์ มีร้านซ้อมไม ครับ     ซ่อมจะประมานเท่าไร     กี่ บาท    ++++++++++++++แล้วอีกอย่า    ถ้า ชิบเซท   เสีย เราซ่อมได้เปล่าคับ     ขอบคุณคับ

ที่พันธ์ทิพมีแน่นอน  เคยให้เขาลงไบออส 300-500 บาท
ถ้า CMOS เสียก็อีกราคาหนึ่ง ไม่แพงหรอกครับ เพราะบอร์ดเก่ามือสองราคาแค่พันต้นๆเอง

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
tom ele
member
*

คะแนน62

ช่างนอกเวลาเรียน

tom_phakdee@hotmail.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2008, 12:24:50 PM »

หาCopy จากบอร์ดดีดูครับ แต่หากชิปเซ็ตผมว่าหมดหวังครับ

ช่างนอกเวลาเรียน ไม่ได้มีอาชีพเป็นช่าง แต่เป็นช่างมืออาชีพ
เทคโนโลยีอิเล็กทรอนิกส์และโทรคมนาคม ม.ราชภัฎนครศรีธรรมราช รุ่นสุดท้าย
jun ♥
วีไอพี
member

คะแนน153

เมืองดินดำ

artith_2522@hotmal.com
« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2008, 01:33:48 PM »

ประมาณ 300 ครับแนะนำร้านที่อยู่ตรงหัวมุมจะออกไปลานจอดรถชั้น1 (ตรงที่รถส่งของเขาจอด)จำชื่อร้านไม่ได้ไม่แน่ใจว่า hulahula หรือเปล่าเคยเอาไปให้เขาดูบริการดีใช้ได้ไม่หวงความรู้ดี ได้ข้อแนะนำและแผ่น xp ที่เป็นแผ่นดั้งเดิมที่ต้องใส่ CD KEY เองมาด้วยแผ่นนี้ลงได้กับเครื่องที่ขึ้นจอฟ้าแล้วผ่านเกือบทุกเครื่องยกเว้นบอร์ดเสียจริงๆ(แผ่นอย่างนี้หาซื้อไม่ได้แล้วในพันทิพย์) แต่ต้องใช้วาทะศิลป์เองนะครับ Tongue
     ปล. เท่าที่สังเกตุร้านนี้น่าจะเจ๋งที่สุดในพันทิพย์ เพราะพวกช่างในนั้นก็เห็นเอามาซ่อมกับรานนี้กันทั้งนั้น

รับซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้าทุกชนิด
รับซ่อมติดตั้งแอร์
รับติดตั้งและแก้ไขกล้องวงจรปิด
รับเดินสายไฟ
61,61/1 ซ.สุขสวัสดิ์31/1 ถ.สุขสวัสดิ์ แขวงราษฎร์บูรณะ  เขตราษฎร์บูรณะ  กรุงเทพฯ
Tel: 081-1404437 ,  081-8421137
lakker
member
*

คะแนน0

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2008, 07:09:12 PM »

ขอบคุณทุกๆๆท่านนะครับ  ทีให้ข้อมูลผม   เดียวผมจะลองไปเดินดูคับๆๆ       ...........น่าจะมีชื่อร้านด้วยนะคับ    กลัวโดนร้าน   ที่กินค่านายหน้า     ผมกลัวโดนฟันราคา   

แล้วถ้าจะซื้อ  บอร์ดใหม่     กิกกะไบต์    กะ   ASUS   ที่ใช้ DDR1    แบบ   การ์ด จอ  แบบ PCI    จะมีไหม คับ      ราเท่าไร  ครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์