5 วิธีให้ได้ภาพพระอาทิตย์ขึ้นได้อย่างสวยงาม
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 16, 2024, 10:38:10 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 5 วิธีให้ได้ภาพพระอาทิตย์ขึ้นได้อย่างสวยงาม  (อ่าน 17296 ครั้ง)
winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« เมื่อ: มกราคม 16, 2007, 10:36:23 PM »

รวมน้ำเข้าไปด้วย - ธรรมชาติของน้ำที่ให้เงาสะท้อนจะทำให้มันกลายเป็นส่วนประกอบที่เป็นประโยชน์อย่างมากในการถ่ายภาพพระอาทิตย์ขึ้น เนื่องจากท้องน้ำจะช่วยสะท้อนสีสันที่สวยงามบนท้องฟ้าออกมา นอกจากนั้น ก็มีความเป็นไปได้ที่จะมีสายหมอกอยู่ใกล้ๆ กับท้องน้ำ ดังนั้น คุณก็จะได้กำไรสองต่อเลยทีเดียว แม้ว่ามันจะไม่ได้ลอยอ้อยอิ่งอยู่ตลอดเนื่องจากเมื่อพระอาทิตย์ขึ้นมันก็จะสลายไปอย่างรวดเร็ว ให้ใช้เงาสะท้อนในการสร้างความสมดุลของภาพรวมถึงเส้นตามธรรมชาติที่จะนำสายตาเราไปสู่ทิวทัศน์  ในภาพนี้ เส้นสายของฝั่งแม่น้ำที่เป็นแบบทแยงมุมก็ใช้การได้ดีทีเดียว

เพิ่มจุดโฟกัส - จุดโฟกัสจะช่วยนำมาซึ่งความรู้สึกเกี่ยวกับระยะทางให้กับองค์ประกอบภาพ นอกจากนั้น ยังเป็นจุดเพื่อพักสายตาของผู้ที่ชมภาพ ในภาพนี้ ภาพของยุ้งฉางที่อยู่ไกลออกไปก็ทำหน้าที่ได้อย่างยอดเยี่ยม มันมีขนาดเล็กก็จริงอยู่ แต่แสงอาทิตย์สีทองที่มาส่องยังผนังของมันก็ทำให้มันดูโดดเด่นอยู่ท่ามกลางเนินเขาและท้องฟ้าที่มืดทะมึน การจัดวางตัวอาคารโดยใช้กฎสามส่วน (Rule of Third) นั้นก็ยังช่วยเพิ่มความสมดุลให้กับองค์ประกอบภาพด้วย ลองปิดยุ้งฉางนี้ดูด้วยนิ้วของคุณเอง แล้วจะพบว่าองค์ประกอบภาพนั้นดูว่างเปล่าขนาดไหนเมื่อไร้เงาของมัน

ทำให้เรียบง่าย - สายหมอกนั้นจะบดบังรายละเอียดต่างๆ ปรับภาพที่เห็นให้กลายเป็นรูปทรงอันละเอียดอ่อน และรวมสีต่างๆ ให้กลายเป็นโมโนโครม ดังนั้น ให้ใช้ธีมนี้ต่อไปในแบบของคุณเองโดยการแยกแยะพื้นที่ให้ออกมาจากทิวทัศน์เพื่อสร้างองค์ประกอบภาพที่เรียบง่าย เลนส์แบบเทเลซูมนั้นถือว่าน่าใช้มาก เนื่องจากคุณสามารถจะปรับแต่งทางยาวโฟกัสให้ได้อย่างที่คุณต้องการ นอกจากนั้น คุณก็ควรจะใช้เทคนิคต่างๆ ในแบบเรียบง่ายอีกด้วย  ในเมื่อธรรมชาติได้สร้างสภาพแบบนี้ขึ้นมาให้แล้ว เหตุใดคุณจึงอยากจะเปลี่ยนแปลงสิ่งต่างๆ ด้วยเล่า?

หันหน้าสู่พระอาทิตย์ - วิธีที่ดีที่สุดในการเน้นถึงสายหมอกก็คือการถ่ายย้อนแสง เพื่อมันจะได้กลายเป็นแสงที่มาจากทางด้านหลัง วิธีนี้สามารถจะให้ผลงานที่ยอดเยี่ยมได้ในเวลาที่ถ่ายภาพวิวของป่าเขาในตอนที่แสงสีทองของพระอาทิตย์ได้สร้างประกายแสงออกมาขณะที่ส่องออกมาจากสายหมอก ภาพวิวที่มีแสงเป็นฉากหลังนั้นดูให้บรรยากาศเป็นอย่างยิ่งด้วย แต่คุณจำเป็นจะต้องอยู่ในที่ที่เหมาะสมในเวลาที่พอเหมาะด้วยเนื่องจากความร้อนจากดวงอาทิตย์สามารถละลายสายหมอกให้หายไปได้ภายในเวลาเพียงไม่กี่นาที ในภาพนี้ ภาพของสายหมอกเส้นสุดท้ายดูราวกับกลุ่มควันที่ลอยขึ้นมาจากในป่า

เพิ่มแสงให้มากขึ้น - ท้องฟ้าที่สดใส เงาสะท้อน รวมถึงสายหมอกอาจจะเป็นตัวหลอก กล้องของคุณให้เกิดการเปิดรับแสงที่น้อยกว่าปกติได้( underexposure)  ดังนั้น เมื่อคุณต้องเจอกับทั้งหมดที่กล่าวมาอยู่ในวิวเดียวกัน ความเสี่ยงในเรื่องการเปิดรับแสงผิดพลาดก็จะเพิ่มสูงขึ้นทันที ให้ทำงานในพื้นฐานที่ว่า ภาพของคุณจะออกมามืดเกินไป และให้ทำการถ่ายภาพคร่อม(bracketing) ค่าเปิดรับแสงจากค่ากลางที่ตัววัดแสงของกล้องบอกเอาไว้ว่าให้เป็นนิสัย  หรือถ้าจะพูดอีกอย่างหนึ่งก็คือ ให้ถ่ายภาพหนึ่งจากค่าที่วัดได้ ภาพที่สองที่ +1/2 สต็อป และภาพที่สามที่ +1 สต็อป แล้วก็เช็คจากฮิสโตแกรมสำหรับไฮไลต์ที่ ‘โดด’ มากเกินไป

เครดิต : Digital Camera

worathep-LSV team
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 16, 2007, 10:52:19 PM »

เพื่อไม่ให้เป็นการเสียเวลา ขุนขยับ กับพินาศ  อยู่ใหน

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
member
*

คะแนน673

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 16, 2007, 11:07:55 PM »

ลองเทสดูครับ เดี๋ยวช่างโอ๋คงทะยอยย้ายจากบอร์ดเดิมของเดิมมาไว้ที่นี่ครับ  Tongue
member
*

คะแนน712

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 16, 2007, 11:10:39 PM »

เอาใจช่วยคุณวินัยและTong Tang   แต่อย่านอนดึกนักนะ

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 16, 2007, 11:17:10 PM »

หากบอร์ดเดิมเข้าไม่ได้บางเวลา เนื่องจากน้องฮิมกำลังแก้ไขอยู่ ..ก็โพสของใหม่ไปได้เรื่อยๆครับ ไม่ต้องรอ  ..เพราะทุกกระทู้เมื่อมีการโพสเกิดขึ้นก็จะโดนกระทุ้งขึ้นบนสุดอยู่แล้ว  ...ติดตามไม่ยากครับ  Tongue Smiley
TongTang-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน985

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 16, 2007, 11:25:15 PM »

กำลังว่าเชียว..เพราะเมื่อกี้ผมกำลังจะย้ายบอร์ดมือถืออยู่พอดี แต่เข้าไม่ได้
ส่วนบอร์ดท่องเที่ยวคงต้องเอาไว้ก่อน เพราะข้อมูลเยอะมาก โดยเฉพาะรูป
ที่ต้อง copy ลงเครื่อง แล้วค่อยโพสแทรกเข้าไปใหม่ ยิ่งกระทู้ของผมเองยิ่งยากไปอีกหรือง่ายหว่า
เนื่องจากทำลิงค์รูปมาจากเว็บอื่น (แต่ดีหน่อยที่สามารถ copy มาได้ทั้งกระทู้)  Tongue

เดี่ยวผมเริ่มย้ายจากบอร์ดง่ายๆ ก่อนละกันครับ บอร์ดนี้เอาไว้ก่อน
ใครอยากชมกระทู้..บ้านเล็กในป่าใหญ่ (ตอน2) คงต้องรออีกสักพักใหญ่ๆ   Tongue

TRE
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 16, 2007, 11:31:53 PM »

ตกลงย้าย มาทุกกระทู้เลยหรอเปล่าครับ    Smiley   Tongue

เอาไงเอากัน   Tongue  Smiley
TongTang-LSV team♥
member
*

คะแนน985

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 17, 2007, 01:01:00 AM »

ตกลงย้าย มาทุกกระทู้เลยหรอเปล่าครับ     Smiley   Tongue

ลองกันสักตั้งครับพี่หมู  Tongue  แต่คงเลือกดูด้วยมั้งครับถ้าบางกระทู้ถามไว้ไม่มีคนตอบ
หรืออ่านดูแล้วไม่มีอะไรก็คงไม่ย้ายนะครับ แต่จะพยายามย้ายให้ได้มากที่สุด
ว่าแต่ตอนนี้ยังเข้าไปไม่ได้เลย นี่สิเรื่องใหญ่กว่า บวกกับเน็ตตอนนี้ล่มประจำ

เสร็จงานนี้เห็นทีต้องไปพักร้อนเที่ยวสักรอบดีไหมพี่  Tongue
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 17, 2007, 01:04:03 AM »

อ้างถึง
บางกระทู้ถามไว้ไม่มีคนตอบ
..ไม่ต้องย้ายครับ จะเป็นภาระเกินไป เอากระทู้ที่สำคัญๆก็พอแล้วครับ  Cheesy Smiley
eskimo_bkk-LSV team♥
member
*

คะแนน1883

ไม่แล่เนื้อเถือหนังพวก

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 17, 2007, 03:44:38 AM »

เสร็จงานนี้เห็นทีต้องไปพักร้อนเที่ยวสักรอบดีไหมพี่  Tongue

[/quote]
แฮะๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆจะหาเรื่องเที่ยวอีกแล้วละซิ
member
*

คะแนน1883

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 17, 2007, 03:46:44 AM »

เพื่อไม่ให้เป็นการเสียเวลา ขุนขยับ กับพินาศ  อยู่ใหน
มารายงานตัวแล้วครับพี่...ไม่มีที่ไป5555555
member
*

คะแนน712

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 17, 2007, 03:54:34 AM »

มาแล้วหรือ ท่านขุน  ฮาฮาฮาฮาๆๆๆๆๆ   ผมรอท่านถึงตี 1   ง่วงเลยนอนก่อนเลย ลูกปืนโซ่ของท่นเป็นอย่างไรบ้าง ใกล้ความจริงหรือยัง   อย่าลืมโทรบอกสมาชิกด้วยว่าบอร์ดเปลี่ยนมาที่นี่แล้ว  ผมจะโทรด้วย

Roll Eyes              Grin         Angry         Embarrassed

member
*

คะแนน1883

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 17, 2007, 04:09:36 AM »

Cheesy ที่เป็นห่วงยังหาคนซ่อมไม่ได้เลยครับ แต่ผมมีบาร์สำรอง  เลยไม่รีบร้อนครับจะให้ผมโทรหาใครได้ครับ555555555มือถือยังไม่มีเลย5555ผมไม่ใช้เพราะกลัวว่าเวลาอยู่ในอ่างน้ำร้อนคุณเมียจะโทรตาม5555
member
*

คะแนน673

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 17, 2007, 08:05:45 AM »

ตกลงย้าย มาทุกกระทู้เลยหรอเปล่าครับ     Smiley   Tongue

บวกกับเน็ตตอนนี้ล่มประจำ

เอาสายแลนมาลากจากห้องผมไปซิ ระยะนี้เน็ตไวเกินพิกัด Tongue
sukkaew
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 17, 2007, 10:00:27 AM »

มีอะไรให้ช่วยหรือเปล่าครับ
ถ้าช่วยได้จะช่วยครับ
ตอนนี้ส่งใจไปช่วยแล้วน่ะครับ
 Smiley Smiley Smiley Smiley Smiley Smiley Smiley Smiley Smiley Smiley
member
*

คะแนน673

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 17, 2007, 10:54:57 AM »

พี่หมูเอารูปน้องชายมาเหรอครับ..เด๊ก..เด็ก  Tongue
prom jantapho
member
*

คะแนน413

ทำดีเท่าที่ทำได้

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 17, 2007, 10:59:05 AM »

การย้ายกระทู้ผมว่าน่าจะเอากระทู้ที่มีปัญหาและวิธีการแก้ไข  และคำแนะนำต่างๆซึ่งเป็นประโยชน์มากที่สุด
ในส่วนของกระทู้ที่ไม่มีคนตอบหรือตอบไม่เข้าประเด็นก็ไม่น่าจะเอาเข้ามาเป็นภาระครับ  เป้นกำลังใจให้
กับทีมงาน LSV ทุกคนครับ

การถ่ายภาพและการอธิบายยังกับมืออาชีพ  แล้วไม่มีเทคอย่างอื่นอีกหรือครับนอกจากภาพวิว
อาจจะเป็นการถ่านภาพบุคคล  หรือภาพว่าภาพดอกไม้  จะได้เป็นแนวทางสำหรับนักเล่นกล้องมือใหม่

สามารถติดต่อได้ที่ 0841987970
hooto cha-am
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 18, 2007, 07:49:34 AM »

Smileyขอส่งแรงใจให้น้าทั้งหลายที่ต้องทำงานหนัก           Kiss Cheesy
ต้นหอม
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 18, 2007, 11:55:17 AM »

ไม่ทราบว่า ท่านใดมีข้อมูลกล้องติจิตอลแบบคอมแพ็ค ที่มีเลนส์ 28 ติดมาด้วยเลยไหมครับ
อยากทราบ ยี่ห้อ รุ่น และราคาครับ

ขอบคุณมากครับ
supoj007
member
*

คะแนน286

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 18, 2007, 07:48:00 PM »

Tongue คิดถึงท่านขุนขยับจัง...ดูทีไร..หัวเราะคนเดียวทุกที... Tongue ลูกชาย นั่งข้างๆ ยังต้องถาม พ่อ หัวเราะอะไร...พ่อ Tongue อ๋อ  ขุนขยับ..กับพินาส ลูก Grin Tongue(ไอ้ตัวขำกลิ้งหายไปไหนหว่า)
member
*

คะแนน673

« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 18, 2007, 11:53:52 PM »

Tongue คิดถึงท่านขุนขยับจัง...ดูทีไร..หัวเราะคนเดียวทุกที... Tongue ลูกชาย นั่งข้างๆ ยังต้องถาม พ่อ หัวเราะอะไร...พ่อ Tongue อ๋อ  ขุนขยับ..กับพินาส ลูก Grin Tongue(ไอ้ตัวขำกลิ้งหายไปไหนหว่า)
รูปยังอยู่กับพี่นี่ครับ Re Post Please............. ....... Tongue
supoj007
member
*

คะแนน286

« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 19, 2007, 05:16:44 PM »

โพสใหม่ได้ แต่จะขำเหมือนเดิมเหรอ ท่านต้น Tongue
member
*

คะแนน673

« ตอบ #22 เมื่อ: มกราคม 19, 2007, 08:53:19 PM »

โพสใหม่ได้ แต่จะขำเหมือนเดิมเหรอ ท่านต้น Tongue
ผมว่า ฮา....แตก....แตนเลยครับ  Tongue
somnuktv
วีไอพี
member

คะแนน165

« ตอบ #23 เมื่อ: มกราคม 19, 2007, 09:17:39 PM »

Wink  สุดความสามารถแล้วได้แค่เนี้ย  (โทษกล้องหรือโทษคนถ่ายดี)
supoj007
member
*

คะแนน286

« ตอบ #24 เมื่อ: มกราคม 19, 2007, 09:20:32 PM »

ตอนนี้..ผมลองเข้าเวปเก่า  ใครย้ายไปบอร์ดเดิมไปแล้ว..แต่รูปไม่มี..ไม่ขึ้นเลย.. Tongue
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์