จำ Password เครื่องไม่ได้
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 01:16:06 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: จำ Password เครื่องไม่ได้  (อ่าน 25939 ครั้ง)
apichit
member
*

คะแนน 3

« เมื่อ: มีนาคม 06, 2007, 08:52:10 PM »

Kiss
พี่ๆครับใครมีวิธีเปิดเครื่องโดยไม่ใช้ Password ตอนเข้า windows บ้างครับ พอดีผมใส่ Password แล้วดันลืมครับ
 Cheesy
                                                                           Cheesy
mosfet
member
*

คะแนน 0

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 06, 2007, 09:22:44 PM »

ลองเข้า administrator ดูครับ เผื่อได้หากเข้าได้ก็ไปลบ user  เก่าออก แล้ว ทำ user ใหม่ มาใช้ ครับ ไม่แน่นใจเหมือนกันครับ
 แต่ก็ลองทำดูครับ
 Cheesy
apichit
member
*

คะแนน 3

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 07, 2007, 12:41:30 PM »

Kiss
ลองดูแล้วไม่ได้ครับคุณ mosfet มีวิธีได้บ้างอีกไหมครับ
 Cheesy
                                                                               Cheesy
chai001
member
*

คะแนน 0

สัก วัน มัน ต้อง เป็น วัน ของ เรา สู้ๆ

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 07, 2007, 08:12:54 PM »

วิธีบ้านนอกนะ ถอดถ่าน BIOS  ออกเลย   หรือลบ  BIOS   ก็ได้   Embarrassed

ทีมงานตะนอดซาวด์  ฅนสุรินทร์เหลา

Boonchoo
วีไอพี
member

คะแนน 31

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 07, 2007, 08:23:22 PM »

ขอให้เป็นการลืมจริง ๆ นะครับ ไม่ใช่เพื่อการแฮกเครื่องคนอื่นเขานะครับ (ขออนุญาตคิดมุมนี้หน่อยนะ อย่าหาว่ามองโลกในแง่ร้ายนะครับ)

ลืมพาสเวิร์ดเข้า Windows XP จะทำอย่างไร

ลองเข้าชื่อ Administrator ก่อนนะครับ ว่าเข้าได้หรือป่าว โดยเข้าเซฟโหมด โดยการ กด F8 ก่อนจะบูตเข้า

วินโดวส์ เลือกหัวข้อ Safe Mode แล้ว Logon ในชื่อ Administrator แล้วค่อยไป รีเซต password User

Account ใน Control panel
1. Boot เครื่อง กด F8 เพื่อเข้าโหมด ตัวเลือกแก้ไขปัญหาวินโดวส์
2. เลือก Directory Service Recovery Mode
3. Ctrl+Alt+Delete เพื่อเข้าหน้า Logon
4. ใช้ User เป็น Administrator
5. ใช้ Command Prompt พิมพ์ Run Regedit.exe
6. ไปที่ Hkey_Users\.default\control panel\desktop
7. เปลี่ยนค่าดังต่อไปนี้
- ที่ Scrnsave.ex แก้จาก Logon.scr เป็น cmd.exe
- ที่ Screensavetimeout แก้จาก 900 เป็น 15
- ที่ Screensaveaction ใส่ค่าเป็น 1
8. ทำการรีเซ็ตเครื่อง
9. เมื่อเข้าหน้าจอวินโดวส์ LOGON รอสักครู่ จะเกิดหน้าจอ Command Prompt พิมพ์ MMC DSA.MSC
10 จะเกิดหน้าจอ admin password ขึนมาให้จัดการเปลี่ย password user ให้เรียบร้อย
11. หลังจากนั้นออกจากตัวจัดการ Password admin กลับไปที่ท command prompt พิมพ์ Exit เพื่อเข้าหน้าจอ

Loon ปกติ

หรืออีกวิธีครับ
1. ทำการ Boot เครื่องปกติ แล้วทำการกด F8 แล้วให้ทำการเลือกไปที่ Safe Mode
2. พอมาถึงหน้า User ให้ท่านเลือกเข้าไปที่ Administrator (ถ้าไม่มีให้เลือก ให้ Ctrl+Alt+Delete ประมาณ 2

ทีนะครับ)
3. จากนั้นให้เข้าไปที่ Control Panal >> User Account
4. จากนั้นให้ท่านดูไปที่ User ที่ท่านได้ลืมพาสเวิร์ด จะมีข้อความดังนี้
- ชื่อ User
- Computer administrator
- Password protected
สังเกตุที่ บรรทัดสุดท้ายของข้อความ (Password protected) ก็แสดงว่ามีการตังพาสเวิร์ดไว้อยู่
5. ให้ทำการเลือก Remove the password แล้วคลิกที่ Remove password
6. Restart เครื่องใหม่ หรือทำการล็อคออฟ ยูสเซอร์
สำหรับวินโดวน์ : XP

ทิปจาก www.itclubza.com

เครดิต http://www.bcoms.net/tipcomputer/detail.asp?id=1222

you 'll never walk alone
apichit
member
*

คะแนน 3

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 08, 2007, 02:02:57 PM »

Kiss
ขอบคุณมากครับ เป็นพระคุณอย่างสูง
 Cheesy

Cheesy
choom
member
*

คะแนน 0

ปริศนาที่คลี่คลายไม่ได้...ไม่มีอยู่บนโลกนี้แน่นอน

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 10, 2007, 01:25:05 PM »

ใช้programe   PWD_CHNG ครับ ใช้ ใน DOS
jc_service
member
*

คะแนน 2

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 13, 2007, 01:51:05 AM »

Active Password Changer 3.0
To Reset User Password on windows NT/2000/XP/2003 (FAT/NTFS)
ลองใช้ดูครับ หาได้จาก http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=460.0
ROBOT
member
*

คะแนน 0

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2007, 06:01:52 PM »

ใช้แผ่นquick90,quick91หรือแผ่นใช้แผ่นhiren boot cd   บู้ตเข้าที่cd rom จากนั้นก็เลือกเข้าไปที่reset passwordสำหรับแผ่นquick90,quick91  สำหรับhiren bootให้เลื่อกในหัวข้อpassword changer จะเข้าสู่โปรแกรม จากนั้นก็ให้เลือกpartitionที่เก็บpasswordเอาไว้ส่วนมากจะเป็นpartitionที่1 หรือdrive C: เครื่องจะทำการค้นหาuser ทั้งหมดในdriveดังกล่าว จากนั้นให้เราเลือกuserที่ต้องการresetแล้วทำการreset รีบูตเครื่องเข้าmode ปกติแล้วก็เข้าuserได้เลยโดยไม่มีpasswords ................... ...ได้ผล100%ลองดูแล้วครับ...
download Hirenได้ที่ www.9down.com ให้serchคำว่าhiren bootก็จะมีออกมาให้ดาว์นโหลด.......ไฟล์ที่ได้จะเป็นไฟล์ISOให้นำไปเขียนลงแผ่นใช้สำหรับบูตครับ

ถ้าเราต้องการให้เครื่องของเราloginเข้าที่userอัตโนมัติ โดยไม่ต้องคอยเลือกว่าจะเข้าที่userตัวใดทำได้โดย
เข้าไปที่Administrator
จากนั้นไปที่start menu >run พิมพ์คำว่าcontrol userpasswords2ในช่องrunกดenter
เลือกuserที่ต้องการให้เครื่องบูตเข้าอัตโนมัติ แล้วติกเครื่องหมายที่หน้าคำว่าuser must enter a username and password ออก เสร็จแล้วกดok(ถ้าuserดังกล่าวมีpasswordให้ใส่userและpasswordที่ถูกต้องเข้าไป)ลองรีสตารตดูเครื่องจะเข้าที่userที่เราเลือกอัตโนมัติ.................................. Sad
Rocking
member
*

คะแนน 0

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2007, 06:23:07 PM »

แล้วถ้าเป็นฝีมือ ไวรัส Flashy ละคับแก้งัย
TongTang-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน 985

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2007, 08:24:53 PM »

แล้วถ้าเป็นฝีมือ ไวรัส Flashy ละคับแก้งัย

ใช้ตัวนี้แก้ NOD32 Flashy-Fix

หรือดูที่กระทู้นี้.. http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=6849.0

sinthuwat
member
*

คะแนน 3

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2008, 09:08:36 PM »

ถ้าเป็นฝีมือ Flashy
ลองใช้ password เป็น hacked
แล้วค่อยไปเปลี่ยน password คืน และอย่าลืมฆ่าไวรัสด้วย

หรือใช้โปรแกรมนี้ครับ Reset Password ใหม่

http://upfile.in.th/view.aspx?ItemID=10ec861a-0a6a-dd11-b0d8-00e08127749e
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์