ถ้าเราไม่ต่อสายโทรศัพท์ไฟ dsl ที่เร้าเตอร์จะกระพริบหรีอไม่ครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 26, 2024, 02:51:47 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเราไม่ต่อสายโทรศัพท์ไฟ dsl ที่เร้าเตอร์จะกระพริบหรีอไม่ครับ  (อ่าน 7300 ครั้ง)
AE01
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน67

« เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2008, 10:37:45 AM »

ตอนนี้เข้าไม่ได้เลยครับไฟdslไม่ติดเลย เป็นไปได้ไหมครับที่ตัวเร้าเตอร์จะเสียหรือว่าเป็นที่องค์การครับ บางทีไฟdslติดไฟpppไม่ติดก็เข้าไม่ได้ครับ จึงอย่ากจะทราบสาเหตุครับ
แจ้งไปก็เงียบครับจะอาทิตย์แล้ว

winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2008, 10:42:11 AM »

มี 2 สาเหตุครับ
1. สัญญาณ ADSL จาก DSLAM ของตู้ชุมสาย ไม่ส่งออกมา หรือส่งออกมาแล้วไม่สามารถ ซิ๊งกันได้ ติดต่อที่ 1100
2. Router เสียครับ ส่วนมากเกิดจาก ความร้อนลองดูที่กระทู้นี้ครับ (ถ้าหมดประกันแล้วนะครับ) http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=29681.0

ปล. รุ่น/ยี่ห้อไหนครับ
member
*

คะแนน673

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2008, 10:47:23 AM »

บางทีไฟdslติดไฟpppไม่ติดก็เข้าไม่ได้ครับ จึงอย่ากจะทราบสาเหตุครับ
ไฟ PPP จะติดก็ต่อเมื่อ ISP ได้รับสัญญาณ จาก Router และตรวจสอบได้ว่า User/Password ถูกต้องและไม่ได้โดนตัดสัณญาณครับ
AE01
member
*

คะแนน67

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2008, 11:05:59 AM »

เป็นของ XAVi รุ่นX8824m ติดมาเมื่อปลายปีที่แล้ว (ทีโอที)ไม่ทราบว่าหมดประกันหรือยังตอนติดเขาไม่ได้แจ้งรายระเอียดเลยครับ
member
*

คะแนน673

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2008, 08:24:08 PM »

เป็นของ XAVi รุ่นX8824m ติดมาเมื่อปลายปีที่แล้ว (ทีโอที)ไม่ทราบว่าหมดประกันหรือยังตอนติดเขาไม่ได้แจ้งรายระเอียดเลยครับ
ถ้าปลายปีที่แล้ว คงยังไม่หมดประกันครับผม
ทางที่ดี ผมเรียนแจ้งว่า ควรแจ้งทาง TOT ให้เข้ามาตรวจเช็คครับผม  Smiley Smiley
member
*

คะแนน673

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2008, 08:35:43 PM »

ถ้าเป็นรุ่นนี้ อาจจะเป็นไปได้ที่ตัว Router ครับ เพราะเคยเจอที่บ้านเพื่อนครับ ลองอัปเฟิร์มแวร์เข้าไปใหม่ครับ
AE01
member
*

คะแนน67

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2008, 09:06:15 PM »

ถ้าเป็นรุ่นนี้ อาจจะเป็นไปได้ที่ตัว Router ครับ เพราะเคยเจอที่บ้านเพื่อนครับ ลองอัปเฟิร์มแวร์เข้าไปใหม่ครับ

ช่วยบอกวิธีทำหน่อยครับไม่ทราบจริงๆ ขอบคุณครับ
AE01
member
*

คะแนน67

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2008, 12:51:25 PM »

เราพอจะเช็คได้ไหมครับว่าเร้าเตอร์เสียหรือไม่ ถ้าจะซื้อใหม่ต้องดูที่อะไรบ้างถึงจะเข้ากันได้(ของทีโอที) แจ้งไปก็เงียบครับจะอาทิตย์แล้ว ส่งใสต้องช่วยตัวเอง

Cell
member
*

คะแนน8

ยโส ลัทธา น มัชเชยย ได้ยศแล้ว ไม่ควรเมา

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2008, 08:34:13 AM »

เราพอจะเช็คได้ไหมครับว่าเร้าเตอร์เสียหรือไม่ ถ้าจะซื้อใหม่ต้องดูที่อะไรบ้างถึงจะเข้ากันได้(ของทีโอที) แจ้งไปก็เงียบครับจะอาทิตย์แล้ว ส่งใสต้องช่วยตัวเอง
นี่แหละ TOT  ไม่เอา
- ถ้าจะซื้อใหม่ก็เลือกดูยี่ห้อที่หลาย ๆ คนนิยมใช้กันครับ
- จะเช็คได้อย่างไรว่า เร้าเตอร์เสีย ให้ถอดเร้าเตอร์ไปที่ศูนย์บริการของ TOT ใกล้บ้าน ให้เขาเช็คให้ครับ(ถ้ารอให้มาเองคงนาน)
  หรือไม่ก็หากมีเพื่อนบ้านข้าง ๆ กันที่รู้จักและสนิท ให้ลองยืมของเขามาต่อดูที่บ้านเราครับ หากต่อได้ก็แสดงว่าเร้าเตอร์เสียครับ   และลองเอาของเราไปต่อที่บ้านเขาด้วยครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์