ภาษาโคราช(นครราชสีมา)
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 05:57:56 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ภาษาโคราช(นครราชสีมา)  (อ่าน 24539 ครั้ง)
cobra
วีไอพี
member

คะแนน 18

"HS3GFN" "คำเกิ้ง"

« เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2008, 10:35:38 AM »

มีท่านได๋เหป็นคนโคราชเดิ้งครับ มาคุยกันจั๊กหน่อยน๊า โอ้ย.....พิมพ์อยากแท้ภาษาโคราชบ้านเอ๋งนิ กระผมว่าโทรคุยกั๋นดี๋กั่วเนอะ.....

มีความจริงใจให้ทุกท่านแม้จะไม่เคยรู้จักก็ตาม
xzineinc
วีไอพี
member

คะแนน 62

CONTROL

xzinedragon@hotmail.com
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 01:33:11 PM »

ผมครับ 

โคราชบ้านเอ๋ง

ผมพูด ภาษากระโทก ครับ อิอิ

we make computer do more
cobra
วีไอพี
member

คะแนน 18

"HS3GFN" "คำเกิ้ง"

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 02:34:04 PM »

เอาแน่ เอาแน่ ผมมีเพื่อนอยู่แถวพลับพลาก็หลายคนเด้อขอรับ กระโทกนะ เดี๋ยวผมเอาเบอร์โทรส่งให่ทางPM เด้อ จิได้คุยภาษาโคราชกั๋น มาอยู่ไกล๋บ้าน คิดถึงบ้านเอ๋งนะขอรับ  ดีใจจัง

มีความจริงใจให้ทุกท่านแม้จะไม่เคยรู้จักก็ตาม
xzineinc
วีไอพี
member

คะแนน 62

CONTROL

xzinedragon@hotmail.com
« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 08:32:55 PM »

ได้เลยครับ Grin

มาเรียน กรุงเทพ ผมพูดหลายภาษามากเลย

แต่ส่วนใหญ่จะพูดภาษาโคราช ,อีสาน พูดเหนือบ้างกับเพื่อนเชียงใหม่

และภาษาราชการ อิอิ

we make computer do more
kan
Full Member
member
**

คะแนน 78

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2008, 12:29:52 PM »

ฉันก่อเป๋นคนโคราชด๊อกเก่ อยู่โนนสูง เคย ไป๋ไหมเหล่า มาอยู่ชลบุรี นานแล่ว นานๆ จะไป๋หาแมะทีนึง คนแถวนี่จะรวมกลุ่มกั๋น ตั้งเป๋นชมรมณ์ ใครเดือดร่อน อะไร๋จะได่ช่วยกั๋นได่ก่อดี๋เหมื๋อนกั๋นนะฉันว่า
JoeKorat
member
*

คะแนน 1

การดื่มสุราทำให้ความสามารถในการขับขี่ลดลง

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2008, 12:48:28 AM »

ผมคนโคราชแถวพิมายนั่นเดะ...เอ๋งคนโคราชบ้านเดี๋ยวกั๋นน๋อ
JoeKorat
member
*

คะแนน 1

การดื่มสุราทำให้ความสามารถในการขับขี่ลดลง

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2008, 12:50:31 AM »

ฉันก่อเป๋นคนโคราชด๊อกเก่ อยู่โนนสูง เคย ไป๋ไหมเหล่า มาอยู่ชลบุรี นานแล่ว นานๆ จะไป๋หาแมะทีนึง คนแถวนี่จะรวมกลุ่มกั๋น ตั้งเป๋นชมรมณ์ ใครเดือดร่อน อะไร๋จะได่ช่วยกั๋นได่ก่อดี๋เหมื๋อนกั๋นนะฉันว่า
ฉันคนตลาดแค..รู๋จักมัย..ต้องรู๋แน่นอน......โอยพิมยากแท๊นอ
kan
Full Member
member
**

คะแนน 78

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2008, 09:52:50 AM »

ทำไมฉันจะไม่รู่ ตลาดแค พี่น่องฉันไปเปิดร่านเสริมสวยอยู่คลาดแค อาทิตย์ที่แล่วฉันไป๋โนนสูงมา ออกจากชลบุรีตี๋สามครึ่งไป๋ถึงโนนสูงหกโมงครึ่ง คืนวันเสาร์ฝนต๊กยังกระฟ้ารั่ว เข่าไป๋ในบ่านเห็นคนเฒ่าคนแก่ จะร่องไห่ สงสารเนอะ โรคเดี๋ยวนี่โรคอะไรนักก็ไม่รู่ ถ้าไม่มีบัตรสามสิบบาทสงสัยคนเฒ่าบ่านฉันตายหมดแล่ว คนจนเนอะรายได้อะไร๋ก็ไม่มี ลำบากกันมด คนเฒ่าบ่านฉันเขายังรู่เรื่องประท่วงกั๋นเลย มันมีเงินมืดช่วยอยู่ สร่างเรื่องให่ยุ่ง แล่วพวกเงินมืดทำงานได้สบายๆ ตำรวจมัวแต่ไป๋ยุ่งพวกประท่วง ยิ่งทำเรื่องยุ่งก็ยิ่งได้เงินหนุนจากพวกมืดมาก ประเทศไทยเนอะ เมื่อไหร่พวกนี่จะม๊ดไป๋จั๊กทีเซ็งปั๊ด
JoeKorat
member
*

คะแนน 1

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2008, 02:27:07 AM »

ที่ว่าร่านเสิมสวยใครหึ...เผื่อฉันจ๋ำด่าย....แถวใหนคับ
nypol ♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน 25

HS3LFC

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2009, 10:09:17 PM »

เมียฉันกะ อยู่โนนสูงเด่ แต่ฉันคนบุรีรัมย์
srithaimax ♥1,510
member
*

คะแนน 262

ลูกอีสาน หลานย่าโม

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2009, 12:43:56 PM »

ฉันคุยดาจั๊กคนเดอ ฉันคนบั๋วใหญ่  เลยตะหลาดแคไป๋ ยี่สิบสี่กิโล แล่วเลี่ยวซ่ายสี่แยกบ้านโนนตาเถร  ไป๋เส่นทางนั่นแหละ แต่ฉันมิบอกแก่ด๊อกว่าอยู่บ้านไหน
แต่หว้าต๋อนนี่ฉันไป๋ทำงานอยู่ที่จังหวั๊ดซุราดธานี  ปล๋ายปี๋ว่าจิกลั๊บบ้าน  ทำไมมันพิมพ์ยากซะปาย ภาษาบ้านเอ๋งนี่หึ๊

คิดดี  ทำดี   ย่อมได้รับสิ่งดีๆ
Suchat  sriwicha  โทร D tac  0869486776  6หมู่3 บ้านน้ำบ่า(สระวัด)  ต.ดอนตะหนิน อ.บัวใหญ่ จ.นครราชสีมา 30120
....ผมไม่รู้ทุกเรื่อง.....
JoeKorat
member
*

คะแนน 1

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2009, 05:10:38 PM »

5555คนโคราชบ้านเอง...ไม่ต้องเกรงใจกั๋น... เยี่ยมมาก
มีเวปบิทดีดีมาฝากคนบ้านเดียวกัน
http://www.prayabit.com/signup.php?referrer=joeranger
รีบสมัครเลย....เดียวเขาปิดก่อน
มีของให้โหลดเยอะเลย เอาแน่รีบเลย
booy
member
*

คะแนน 1

โคราชบ้านเอ๋ง

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2009, 05:16:34 PM »

ฉันคุยดาเดอพี่เอย ฉันอยู่จั๊กกะหลาดแก่เคยไป๋มั่ยต๋อนนี่เรียนอยู่กรุงเทพ อยากกลั๊บบ้านใจ๋จิขาดแตว่าไม่ได้กลับ  เศร้าจังหย่างเบื่อกรุงเทพรถก็ติ๊ด คนก็มาก หว่างเมื่อไรจิกลั๊บไปกิ๋นต้มไก่บีบมะนาวเปรี้นวๆอยู่บ้านด๊อก Smiley[/b] เพาะแฟนฉันคับรดซิบล่ออยู่ตลาดแคเด้จั๊กชื่อบริซัทไอ๋ จำชื่อไม่ได Evil Evil Evil
Nattawut-LSV Team
E23IUY
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน 808

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2009, 06:04:43 PM »

ป๊ายๆๆ...... มาพิมพ์ยากแท่น้อ ภาษาโคราชบ้านเอ๋งนี่....
ผมมิใช่คนโคราชด้อก เป๋นคนเพชบรูณ์  พูดได๋แต่ภาษาอีสาน...
ยินดีที่ได๋รู่จั๊ก ทุกคนเด้อ มาเว้ายากแท่ๆ ภาษาโคราชนี่นอ...

srithaimax ♥1,510
member
*

คะแนน 262

ลูกอีสาน หลานย่าโม

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2009, 08:24:54 PM »

ป๊ายๆๆ...... มาพิมพ์ยากแท่น้อ ภาษาโคราชบ้านเอ๋งนี่....
ผมมิใช่คนโคราชด้อก เป๋นคนเพชบรูณ์  พูดได๋แต่ภาษาอีสาน...
ยินดีที่ได๋รู่จั๊ก ทุกคนเด้อ มาเว้ายากแท่ๆ ภาษาโคราชนี่นอ...

เยี่ยมมาก เยี่ยมมาก เยี่ยมมาก ดีใจจัง ดีใจจัง THANK!! THANK!!

คิดดี  ทำดี   ย่อมได้รับสิ่งดีๆ
Suchat  sriwicha  โทร D tac  0869486776  6หมู่3 บ้านน้ำบ่า(สระวัด)  ต.ดอนตะหนิน อ.บัวใหญ่ จ.นครราชสีมา 30120
....ผมไม่รู้ทุกเรื่อง.....
b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน 650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2009, 08:46:33 AM »

ขนาดคนอ่านยังยากคนพิมพ์จะยากแค่ไหน.? คนแปดริ้วขอแค่อ่านแล้วกัน..++555 เยี่ยมมาก เอาแน่ เศร้าจัง HAPPY2!!

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
JoeKorat
member
*

คะแนน 1

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2009, 02:49:03 PM »

ฉันคุยดาเดอพี่เอย ฉันอยู่จั๊กกะหลาดแก่เคยไป๋มั่ยต๋อนนี่เรียนอยู่กรุงเทพ อยากกลั๊บบ้านใจ๋จิขาดแตว่าไม่ได้กลับ  เศร้าจังหย่างเบื่อกรุงเทพรถก็ติ๊ด คนก็มาก หว่างเมื่อไรจิกลั๊บไปกิ๋นต้มไก่บีบมะนาวเปรี้นวๆอยู่บ้านด๊อก Smiley[/b] เพาะแฟนฉันคับรดซิบล่ออยู่ตลาดแคเด้จั๊กชื่อบริซัทไอ๋ จำชื่อไม่ได Evil Evil Evil
วันหลังถามมาดาเดอ...เผื่อฉันจิรู๋จัก....เพาะฉันก็ขั๋บสิบล่อ... เยี่ยมมาก
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์