เยี่ยมเยือนหมู่บ้านกองวะ อ.ลี้ ..พลิกฟื้นที่ทำกิน ..
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 05:57:40 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เยี่ยมเยือนหมู่บ้านกองวะ อ.ลี้ ..พลิกฟื้นที่ทำกิน ..  (อ่าน 54693 ครั้ง)
ช่างเล็กๆ(เล็กซาวด์)
Administrator
member
*

คะแนน603

..สนับสนุนสิ่งที่ถูกต้อง..

« เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2008, 08:39:06 AM »

คราวนี้ไป 3 วันเพราะติดธุระเรื่องใบสำคัญที่ดินด้วยครับ  ไปซื้อที่ดินไว้นิดหน่อย เพราะเห็นว่าเป็นที่ดินสวยและราคาไม่แพง  เยี่ยมมาก
..เด็กๆกองวะที่เคยรู้จักจากปีที่แล้ว โตขึ้นตามวัย ..อ่อนโยน น่ารัก ..ชาวบ้านมีน้ำใจ ใสซื่อ  Tongue     http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=4936.0
นางแบบ :: น้องฝ้าย
นายแบบ :: น้องท๊อป 
สถานที่ :: หมู่บ้านกองวะ ใต้ต้นสบู่ดำ  Grin

..ช่างไม่ช่วยกัน แล้วใครจะมาช่วยเรา ...

member
*

คะแนน603

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2008, 08:46:37 AM »

ผมไปซื้อที่ดินตรงนี้แปลงเล็กๆ 9 ไร่ เพื่อลงลำใยทิ้งไว้ พื้นที่บางส่วนเจ้าของเดิมลงลำไยไว้แล้ว...ผมจะมาลงทุนทำไร่ข้าวโพด ซึ่งลงทุนไม่สูงเลย ไม่ต้องทำเองให้น้องชัย เป็นผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านช่วยดูแลให้ ...ได้ผลตอบแทนคุ้มครับ  เยี่ยมมาก

แปลงนี้ 9 ไร่ อยู่บนเนินเขา มีโฉนดราคาไม่แพง ...กะว่าสะสมเงินจะสร้างบ้านน่ารักๆไว้พักซักหลัง ทำบรรยากาศแบบกึ่งรีสอร์ท ..เอาไว้พักผ่อนหรือต้อนรับญาติ...เพื่อนๆ ... ในยามที่เครียดจากภาระกิจ  ดีใจจัง

มองไปด้านล่างจะเห็นทิวเขายาวเหยียดสุดลูกหูลูกตา ในหน้าหนาวจะมีหมอกปกคลุมตามหุบเขาสวยงามมาก  เยี่ยมมาก

..ช่างไม่ช่วยกัน แล้วใครจะมาช่วยเรา ...
member
*

คะแนน603

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2008, 08:49:54 AM »

ด้านบนของที่ดินผืนแรก เป็นเนินราบเรียบ .. น้องBEEซื้อไว้อีก 9ไร่ ตั้งใจจะทำเป็นไร่ข้าวโพดโดยเฉพาะ ...คาดว่าทำประมาณ 4 ปี จะได้ทุนคืนเหมือนได้ที่ดินมาฟรี  จากนั้นคงปลูกต้นยางพารา Tongue

member
*

คะแนน603

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2008, 08:53:38 AM »

ดอกไม้ป่าสวยงาม....ไม่มีใครสนใจ.. เพราะขึ้นอยู่มากมายข้างที่ดินผืนน้อย เสียดายที่ต้องเหี่ยวเฉาลง ไร้คนเชยชม ...  Tongue

member
*

คะแนน603

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2008, 08:55:11 AM »

ดินที่นี่อุดมสมบูรณ์ ถูกโฉลกกับมะนาวมาก ... ดก ด๊ก ดก  ดีใจจัง
... น่าปลูกจัง  เอาแน่

member
*

คะแนน603

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2008, 08:56:58 AM »

ที่นี่เขาปลูกมะละกอให้เป็นอาหารไก่ ..ไม่ค่อยมีใครกิน  Sad

member
*

คะแนน603

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2008, 09:00:17 AM »

น้องBEEชวนไปดูที่ดินอีกแปลง ที่ชาวบ้านจับจองไว้ ทำมาหากินปลูกไร่ข้าวโพดมาหลายปีแล้ว ... ที่ดินห่างจากถนนใหญ่ประมาณ4ก.ม. ทางเข้าเป็นดินลูกรัง สูงๆต่ำๆ ... ใครมีรถ 4 WD ..บอกได้คำเดียวว่า มันส์  ดีใจจัง

member
*

คะแนน603

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2008, 09:02:08 AM »

ซ้ายมือผ่านสวนน้องBEE ซื้อไว้10กว่าปีแล้ว 12 ไร่ ราคาสมัยนั้น 8 หมื่นบาท ...ถูกม๊าก.. หิว
ลำใยกำลังออกลูก 

member
*

คะแนน603

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2008, 09:05:58 AM »

ใกล้กันเป็นที่ดินญาติของน้องBEE แปลงใหญ่ รอบๆสวนจะปลูกต้นสัก ต้นมะขาม ต้นลำใย  พื้นที่ราบตรงกลางปลูกข้าวโพดอย่างเดียว ...ปีนึงทำได้ช่วงหน้าฝน 3 เดือนเก็บเกี่ยวได้ผลผลิตประมาณแสนกว่าบาท/10ไร่กว่า 
  การไถดินและลงเมล็ดข้าวโพด ที่นี่นิยมใช้รถแทรกเตอร์ ที่มีรับจ้างในหมู่บ้าน ค่าไถกับหยอดเมล็ดตกไร่ละ 300-400 บาทแล้วแต่พื้นที่ไถพรวนว่าง่ายหรือยาก ..
ดีใจจัง

member
*

คะแนน603

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2008, 09:09:12 AM »

ด้วยความใจง่ายของผม เห็นที่ดินสวย ... แต่ผลตอบแทนคุ้ม  ควักเงินก้อนสุดท้ายซื้อที่ดินตรงนี้อีกแปลง 11 ไร่ ต่อรองแล้วเหลือสองแสนห้า ..เอาก็เอา ใจมันชอบ อิ อิ ..  ดีใจจัง

ที่แปลงนี้กะจะลงข้าวโพดเป็นหลัก ปลูกต้นลำไยรอบๆสวน ... เลี้ยงหมูซักชุดจะเอาขี้หมูไว้ทดลองแก๊สชีวภาพซักหน่อยครับ  เยี่ยมมาก

..งานนี้กลับเชียงใหม่มาแล้ว ตัวเบาๆยังไงก็ไม่รู้  ฉงน

member
*

คะแนน603

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2008, 09:15:49 AM »

กลางคืนกลับมาพักในหมู่บ้าน ...อาหารหลักเป็นเนื้อวัวสดๆต้มยำ ...ลาบ....ไก่บ้านต้มยำ น้องชัยเชือดให้ ผมจำต้องปล่อยเลยตามเลยเพราะเป็นธรรมเนียมของที่นี่ครับ.. หากมีแขกมาบ้านไก่ที่เลี้ยงไว้คือของกำนัลที่พอจะหยิบยื่นให้ได้ของชาวบ้านนี้ ... น่าประทับใจมากครับ  ขอบคุณ

somnuktv
วีไอพี
member

คะแนน165

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2008, 01:01:39 PM »

ฉงน ภาพที่5 ดูคล้ายๆกับดอกไม้ป่า ที่ผมเจอที่ถ้ำสุมะโน พัทลุง  ฉงน
supoj007
member
*

คะแนน286

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2008, 09:49:40 PM »

เป็นอะไรที่ ดีจัง เลยครับ  ที่สวยๆ ไม่แพง มีตังค์ รีบคว้าไว้เลย  ไม่มีขาดทุน มีแต่กำไร รุ่นลูกๆหลานๆ จะได้ไม่ลำบาก เยี่ยมมาก
แสดงว่า เตรียมการณ์อะไรไว้แล้วสิครับ
อีกไม่นานชีวิตช่างก็คงจะอยู่ลำบาก
หากใครไม่เตรียมไว้ก็คงประมาทไปนิด
member
*

คะแนน603

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2008, 09:58:08 AM »

งานซ่อมก็ยังคงทำอยู่ครับ เพราะเรียนมาสายนี้โดยตรง..ทิ้งไปเสียดายความรู้ที่เรียนมาครับ  Grin
...คงซ่อมจนกว่าสายตาจะมองไม่เห็นจริงๆ หรือไม่มีงานซ่อม ก็คงเลิกทำครับ ..แต่ทุกวันนี้งานซ่อมก็สามารถเลี้ยงดูครอบครัว+ช่วยเหลือญาติๆ+ช่วยเหลือสังคมได้ก็ทำต่อไปครับ  ดีใจจัง

...งานเกษตรทางภาคใต้ก็ลงสวนปาล์มไว้นิดหน่อย ..ส่วนทางเหนือก็กำลังลงไร่ข้าวโพด+สวนลำไย..คงให้แฟน+ลูกสืบทอด ดูแล .... ที่สวนเกษตรผมได้ไปนอนพักเงียบๆจิตใจสงบ เพิ่มไฟในตัวเองได้ ก็พอใจแล้วครับ  Smiley

somnuktv
วีไอพี
member

คะแนน165

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2008, 10:43:23 AM »

Sad ผมสายตาไม่เท่าไหร่แล้ว มองปริ๊นต้องห่าง 1 ฟุต ถึงจะเห็นชัด แต่ก็ทำไปเรื่อยๆคนใหนรีบก็ให้เอาไปที่อื่นก่อน เรามีงานทำสวนยางเป็นหลักอยู่แล้ว ไม่ค่อยเดือดร้อนกับกระแสเท่าไหร่ เอ..พี่เล็ก กล้องพี่ ไวบาลานท์มัน ติดเขียว ไปหรือเปล่าหรือว่าพี่ใช้ฟิลเตอร์   ฉงน
ช่างเล็ก(LSV)
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2008, 10:47:36 AM »

อ้างถึง
.พี่เล็ก กล้องพี่ ไวบาลานท์มัน ติดเขียว ไปหรือเปล่าหรือว่าพี่ใช้ฟิลเตอร์   
คงไม่ได้ปรับแต่งมานานแล้วครับ ถ่ายลูกเดียว คงปรับMบ้าง AUTOบ้าง...คงสับสนกับโหมดแสงครับ  Grin Cheesy

..สวนยางระยะนี้รายได้ดีไหมครับ  เยี่ยมมาก
แวมไพร์-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน912

..เรียนให้รู้เป็นครูเขา.Learning by doing

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2008, 10:59:19 AM »

ผมไปซื้อที่ดินตรงนี้แปลงเล็กๆ 9 ไร่ เพื่อลงลำใยทิ้งไว้ พื้นที่บางส่วนเจ้าของเดิมลงลำไยไว้แล้ว...ผมจะมาลงทุนทำไร่ข้าวโพด ซึ่งลงทุนไม่สูงเลย ไม่ต้องทำเองให้น้องชัย เป็นผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านช่วยดูแลให้ ...ได้ผลตอบแทนคุ้มครับ  เยี่ยมมาก

แปลงนี้ 9 ไร่ อยู่บนเนินเขา มีโฉนดราคาไม่แพง ...กะว่าจะสร้างบ้านน่ารักๆไว้พักซักหลัง ทำบรรยากาศแบบกึ่งรีสอร์ท ..เอาไว้พักผ่อนหรือต้อนรับญาติ...เพื่อนๆ ... ในยามที่เครียดจากภาระกิจ  ดีใจจัง

มองไปด้านล่างจะเห็นทิวเขายาวเหยียดสุดลูกหูลูกตาสวยงามมาก  เยี่ยมมาก
พี่เล็กช่วงนี้ชนบทนิยมสร้างบ้านชั้นเดียวแต่เล่นเสาไม้เอาต้นไม้ทั้งต้นมาเป็นเสาบ้าน

เขาจะสั่งเสาปูนแค่ เมตร 1.50หน้า18cmฝั่งลงเมตรหนึ่งเหลือ50cmเขาจะบากเสาไม้เข้ากับเสาปูนแล้วเจาะรูยึด

น็อต ดูแล้วสวยดีครับ ว่างๆเดี๋ยวผมจะถ่ายรูปมาให้ดูครับ
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2008, 11:09:29 AM »

ที่อ.ลี้เป็นแดนป่าไม้ครับ ดังนั้นไม้ท่อนโตๆจึงมีมากมาย.. แต่ห้ามนำไม้ออกนอกพื้นที่  บ้านที่นี่ส่วนใหญ่จะสร้างคล้ายๆบ้านในจ.แพร่ แม้แต่เสาร้านก๊วยเตี๋ยวริมทาง เป็นเสาไม้สักโตกว่าหนึ่งคนโอบครับ  ฉงน

... ดูเสาแต่ละต้นของบ้านคนจนแถวๆนี้สิครับ..ไม่ไม้สัก ก็ไม้เต็ง ไม้รัง ..ใครบอกว่าคนรอบนอกไม่มีตังค์ ไม่จริงครับ  เศร้าจัง
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2008, 11:13:20 AM »

เสาที่เห็น ผมซื้อไว้จะเอามาทำบ้านพักในสวนครับ ไม่แพงครับซื้อเหมา 3,000 บาท  ..ค่อยๆทำไปเรื่อยๆเพราะไม่มีเงินถุง เงินถังครับ อิ อิ  ดีใจจัง
somnuktv
วีไอพี
member

คะแนน165

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2008, 11:52:43 AM »

..สวนยางระยะนี้รายได้ดีไหมครับ
  Sad ก็พออยู่ได้พี่ อาศัยกรีดเอง ขายเอง พออยู่ พอกิน ไม่เดือดร้อน ช่วงฝนตก ก็อดๆออมๆหน่อย  ยังโชคดีหน่อย เหตุการณ์ความไม่สงบยังไม่ลุกลามมาถึง ก็พอได้ทำมาหากินกันไปเรื่อยๆ  อาศัย แรงมาก็ถอยก่อน   เรามันคนส่วนน้อยของพื้นที่  เศร้าจัง
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2008, 06:44:56 PM »

..ครบเดือนหลังจากปลูก  วันนี้โอกาสดีไปลงปุ๋ยครับ  HAPPY2!!
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2008, 06:47:48 PM »

..วันนี้น้ำมันลดราคาแล้ว ..แต่ทำไมปุ๋ยตรากระต่ายขึ้นราคาสวนกระแส ... ตกกระสอบละ1,380.- ขาดตัว  งง

ส่วนหนึ่งของลูกจ้าง(บรรดาศักดิ์ครับ)  Shocked
... เพราะต้องการให้ลูกชายรู้จักทำงาน รู้ค่าของเงิน... เลยติดสินบนค่าจ้างหยอดปุ๋ยมาหย่อนกระปุกคนละ 150 บาทต่อวันครับ ..  เยี่ยมมาก
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2008, 06:50:32 PM »

เวลาผ่านไปแค่2ชั่วโมง ... ฮั่นแน่ อู้งานซะแล้ว อิ อิ   Shocked Huh?
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2008, 06:52:33 PM »

พักเติมพลัง ท่ามกลางไร่ข้าวโพด ... กินอยู่แบบง่ายๆ ..แต่เต็มไปด้วยมิตรไมตรี ...   Tongue
....ชักชอบซะแล้วสิ  ขอบคุณ
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2008, 07:17:17 PM »

ขอบคุณเพื่อนเก่าและแก่..ร่วมทุกข์ร่วมสุข .. ที่ไม่เคยทรยศแม้แต่ครั้งเดียว  เยี่ยมมาก ขอบคุณ
 ..เดินทางครั้งต่อไปอีก2เดือนหน้าเพื่อเก็บเกี่ยวฝักข้าวโพด ..เม็ดเงินที่ได้มาด้วยอาชีพเกษตรกรไทย  ดีใจจัง

supoj007
member
*

คะแนน286

« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2008, 09:53:07 PM »

ตอนนี้ ช่างเก่าๆ รู้สึกว่า ใกล้ถึงเวลาพักผ่อนย่อนใจ ท่องเที่ยว กลับไปซื้อที่ทางเพิ่มเติม เรียนรู้อาชีพ ที่เหมาะกับเมืองไทยที่สุด
 อาชีพ เกษตร ที่ไม่น่าจะใช้คำว่า **อาชีพเกษตร  **น่าจะใช้คำว่า ผู้รู้คุณแผ่นดินและสายน้ำ มากกว่า เพราะอาศัยพื้นดินทำมาหากิน ตลอด***ไม่ว่า ปลูกพืช เลี้ยงสัตว์ ทำประมง
ยินดีกับพี่เล็กที่ ยังเห็น อาชีพเกษตร ยังสำคัญ 
***อาจจะเป็น อรหันตเกษตร**แบบ ช่างแหลม ที่กลายเป็น อรหันตชาวนา ไปอีกคนก็เป็นได้ Tongue Cool***
ช่างแหลม  เคยฝากบอกมาว่า  อย่าปลูก พืชปัญญาอ่อน นะครับ  เช่น พวกรอแต่ให้น้ำช่วย ปุ๋ยช่วย พืชพวกนี้ปลูกแล้วมีแต่สร้างหนี้สิน 

member
*

คะแนน1346

« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2008, 10:12:27 PM »

ขอบคุณ ช่างสุพจน์ที่กรุณาให้แนวคิดดีๆครับ  เยี่ยมมาก HAPPY2!!
... ผมกำลังทดสอบแปลงเล็กๆอีก 2 แปลงครับ
1.ใช้ปุ๋ยวิทยาศาสตร์เพียงครึ่งหนึ่งของที่ใช้ ผสมกับน้ำยาชีวภาพ
2.ใช้ปุ๋ยอินทรีย์ล้วนๆ
 ซึ่งแน่นอนว่าผลผลิต3-4ปีแรกคงสู้ปุ๋ยวิทยาศาสตร์ล้วนๆไม่ได้ ..แต่ระยะยาวน่าจะได้ผลมากกว่า เพราะไม่ทำให้ดินจืด และเกษตรกรไม่สิ้นเปลืองค่าปุ๋ยอีกด้วย(เฉพาะค่าปุ๋ยวิทยาศาสตร์ ปีนี้ตกไร่ละพันกว่าครับ)  งง

..ผมปลูกข้าวโพดเพื่อให้มีรายได้เสริมช่วงที่รอลำไยรอบสวนโตครับ .. เมื่อลำไยเลี้ยงตัวได้แล้ว จะลงลำไยเต็มแปลงครับ  HAPPY2!!

... และกลับมาครั้งนี้ ก็มีหลายไอเดียร์ตามมา เช่นอยากประดิษฐ์เครื่องยิงเม็ดปุ๋ย แทนการใช้คนหว่านครับ (จ้าง 5 คน ใช้เวลาตั้งวันครึ่งจึงหว่านเสร็จ นับว่าช้ามากสำหรับเนื้อที่เพียง 11 ไร่ ) ..หรือการเพิ่มพันธ์จุลินทรีย์ในอุณหภูมิใช้งานจริงให้โตไวที่สุด โดยใช้กากเปลือกถั่วลิสงที่เหลือใช้จากชาวบ้าน..ซึ่งให้ไนโตรเจนที่สูงมากพอทดแทนปุ๋ยวิทยาศาสตร์บางตัวได้(ที่นั่นกากเปลือกถั่วลิสงเขาโยนทิ้ง ..ขี้หมูก็ให้กันฟรีๆ)...ลงทุนซื้อกล้องจุลทรรศน์แล้วครับ อิ อิ .. ไม่เอา HAPPY2!!
supoj007
member
*

คะแนน286

« ตอบ #27 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2008, 10:56:23 PM »

นั่นไงครับ พี่  เครื่องพ่นปุ๋ย หว่านข้าว เขามีขายครับ  แต่จะประดิษฐ์เองก็จะดี  เลี้ยงสัตว์ เอามูลมาทำปุ๋ยชีวภาพ  ทำแก๊สผมอบรมมา ทั้งวิธีเพาะเห็ด ทำเชื้อเห็ด ตอนนี้ทดลองทำเห็ดขอนมะม่วง(หูหนู)  ไว้หลังบ้าน  ให้มันเป็นจะถ่ายภาพมาให้ดู ครับ ทำก๊าซหุงตัมจากมูลวัว:P Grin มันชักมีความสุขอีกแบบ (หากเราไม่เดือดร้อน ดิ้นรนมากกับการหาเงินแบบง่ายๆแต่กว่าจะได้ แบบช่างเรา ทั้งๆที่ฝีมือเราสร้างเรา แต่ทำไม มันเป็นอาชีพที่สุขน้อยมากจริงๆ อยู่กับการทำงานเพื่องาน บางคนดมสูดดูดตระกั่ว เวลาออกกำลังกายบางท่านแทบจะไม่มี  หลายปีไม่เคยตรวจสุขภาพ ผมหงอกเพราะสารตระกั่ว ตัวเหลือ ลงพุง อ่อนเพลีย อ่อนใจ
ที่ว่ามา มิได้ว่าอาชีพตัวเองไม่ดี  ดีครับ ดีที่มีเงินใช้ แต่น้อยคนที่จะมีเวลาหาความสุข แบบพี่เล็ก เสาร์อาทิตย์ เป็นวันทำเงิน จะไม่ค่อยหยุดกัน  จริงไหม...
บางคนมีธุรกิจ หลายอย่างก็ดีไป เช่น  ปั๊มน้ำมันหยอดเหรียญ เครื่องซักผ้า หยอดเหรียญหลายสิบหลายร้อยตัว น้ำดื่มหยอดเหรียญ รับติดตั้งสาย เสา ดาวเทียม ทำโครงการใหญ่ๆ ให้อาพาร์ทเม้น รับดูแลระบบทีวีวงจรปิด ระบบคอมพิวเตอร์ รายได้เป็นแสนๆต่อเดือน  แต่ช่างซ่อมทั่วไป ไม่ใหญ่จริง ทำเลไม่ดีจริง ฝีมือไม่ถึงจริง แม้จะขยันเท่าใด รายได้ยังไม่พอจ่ายลูกน้องก็มี
อะไหล่เหลือเป็นกองๆ มองดูจะเป็นตัวเราอะเปล่านี่  อิอิอิอิ  คิดมากๆๆๆ
ไม่เอา  ซ่อมๆๆๆๆ ดีใจจัง
Hooto cha-am
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน182

« ตอบ #28 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2008, 06:50:11 PM »

ดีใจด้วยกับพี่เล็ก       เริ่มเป็นรูปเป็นร่างแล้ว   ในแปลงมีข้าวโพดแล้ว    เกษตรทำให้เราใจเย็นอีกเยอะเลยหล่ะ     เพราะต้องอดทนรอ  ระยะเวลา       
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์