Flag Counter
Custom Search
เยี่ยมเยือนหมู่บ้านกองวะ อ.ลี้ ..พลิกฟื้นที่ทำกิน ..
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่14"
พฤษภาคม 24, 2017, 03:44:10 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เยี่ยมเยือนหมู่บ้านกองวะ อ.ลี้ ..พลิกฟื้นที่ทำกิน ..  (อ่าน 29755 ครั้ง)
somnuktv
วีไอพี
member

คะแนน165

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2008, 11:52:43 AM »

..สวนยางระยะนี้รายได้ดีไหมครับ
  Sad ก็พออยู่ได้พี่ อาศัยกรีดเอง ขายเอง พออยู่ พอกิน ไม่เดือดร้อน ช่วงฝนตก ก็อดๆออมๆหน่อย  ยังโชคดีหน่อย เหตุการณ์ความไม่สงบยังไม่ลุกลามมาถึง ก็พอได้ทำมาหากินกันไปเรื่อยๆ  อาศัย แรงมาก็ถอยก่อน   เรามันคนส่วนน้อยของพื้นที่  เศร้าจัง

ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน798

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2008, 06:44:56 PM »

..ครบเดือนหลังจากปลูก  วันนี้โอกาสดีไปลงปุ๋ยครับ  HAPPY2!!

member
*

คะแนน798

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2008, 06:47:48 PM »

..วันนี้น้ำมันลดราคาแล้ว ..แต่ทำไมปุ๋ยตรากระต่ายขึ้นราคาสวนกระแส ... ตกกระสอบละ1,380.- ขาดตัว  งง

ส่วนหนึ่งของลูกจ้าง(บรรดาศักดิ์ครับ)  Shocked
... เพราะต้องการให้ลูกชายรู้จักทำงาน รู้ค่าของเงิน... เลยติดสินบนค่าจ้างหยอดปุ๋ยมาหย่อนกระปุกคนละ 150 บาทต่อวันครับ ..  เยี่ยมมาก

member
*

คะแนน798

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2008, 06:50:32 PM »

เวลาผ่านไปแค่2ชั่วโมง ... ฮั่นแน่ อู้งานซะแล้ว อิ อิ   Shocked Huh?

member
*

คะแนน798

« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2008, 06:52:33 PM »

พักเติมพลัง ท่ามกลางไร่ข้าวโพด ... กินอยู่แบบง่ายๆ ..แต่เต็มไปด้วยมิตรไมตรี ...   Tongue
....ชักชอบซะแล้วสิ  ขอบคุณ

member
*

คะแนน798

« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2008, 07:17:17 PM »

ขอบคุณเพื่อนเก่าและแก่..ร่วมทุกข์ร่วมสุข .. ที่ไม่เคยทรยศแม้แต่ครั้งเดียว  เยี่ยมมาก ขอบคุณ
 ..เดินทางครั้งต่อไปอีก2เดือนหน้าเพื่อเก็บเกี่ยวฝักข้าวโพด ..เม็ดเงินที่ได้มาด้วยอาชีพเกษตรกรไทย  ดีใจจัง

supoj007
กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member

คะแนน285

seethong33@hotmai.com
« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2008, 09:53:07 PM »

ตอนนี้ ช่างเก่าๆ รู้สึกว่า ใกล้ถึงเวลาพักผ่อนย่อนใจ ท่องเที่ยว กลับไปซื้อที่ทางเพิ่มเติม เรียนรู้อาชีพ ที่เหมาะกับเมืองไทยที่สุด
 อาชีพ เกษตร ที่ไม่น่าจะใช้คำว่า **อาชีพเกษตร  **น่าจะใช้คำว่า ผู้รู้คุณแผ่นดินและสายน้ำ มากกว่า เพราะอาศัยพื้นดินทำมาหากิน ตลอด***ไม่ว่า ปลูกพืช เลี้ยงสัตว์ ทำประมง
ยินดีกับพี่เล็กที่ ยังเห็น อาชีพเกษตร ยังสำคัญ 
***อาจจะเป็น อรหันตเกษตร**แบบ ช่างแหลม ที่กลายเป็น อรหันตชาวนา ไปอีกคนก็เป็นได้ Tongue Cool***
ช่างแหลม  เคยฝากบอกมาว่า  อย่าปลูก พืชปัญญาอ่อน นะครับ  เช่น พวกรอแต่ให้น้ำช่วย ปุ๋ยช่วย พืชพวกนี้ปลูกแล้วมีแต่สร้างหนี้สิน 

member
*

คะแนน798

« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2008, 10:12:27 PM »

ขอบคุณ ช่างสุพจน์ที่กรุณาให้แนวคิดดีๆครับ  เยี่ยมมาก HAPPY2!!
... ผมกำลังทดสอบแปลงเล็กๆอีก 2 แปลงครับ
1.ใช้ปุ๋ยวิทยาศาสตร์เพียงครึ่งหนึ่งของที่ใช้ ผสมกับน้ำยาชีวภาพ
2.ใช้ปุ๋ยอินทรีย์ล้วนๆ
 ซึ่งแน่นอนว่าผลผลิต3-4ปีแรกคงสู้ปุ๋ยวิทยาศาสตร์ล้วนๆไม่ได้ ..แต่ระยะยาวน่าจะได้ผลมากกว่า เพราะไม่ทำให้ดินจืด และเกษตรกรไม่สิ้นเปลืองค่าปุ๋ยอีกด้วย(เฉพาะค่าปุ๋ยวิทยาศาสตร์ ปีนี้ตกไร่ละพันกว่าครับ)  งง

..ผมปลูกข้าวโพดเพื่อให้มีรายได้เสริมช่วงที่รอลำไยรอบสวนโตครับ .. เมื่อลำไยเลี้ยงตัวได้แล้ว จะลงลำไยเต็มแปลงครับ  HAPPY2!!

... และกลับมาครั้งนี้ ก็มีหลายไอเดียร์ตามมา เช่นอยากประดิษฐ์เครื่องยิงเม็ดปุ๋ย แทนการใช้คนหว่านครับ (จ้าง 5 คน ใช้เวลาตั้งวันครึ่งจึงหว่านเสร็จ นับว่าช้ามากสำหรับเนื้อที่เพียง 11 ไร่ ) ..หรือการเพิ่มพันธ์จุลินทรีย์ในอุณหภูมิใช้งานจริงให้โตไวที่สุด โดยใช้กากเปลือกถั่วลิสงที่เหลือใช้จากชาวบ้าน..ซึ่งให้ไนโตรเจนที่สูงมากพอทดแทนปุ๋ยวิทยาศาสตร์บางตัวได้(ที่นั่นกากเปลือกถั่วลิสงเขาโยนทิ้ง ..ขี้หมูก็ให้กันฟรีๆ)...ลงทุนซื้อกล้องจุลทรรศน์แล้วครับ อิ อิ .. ไม่เอา HAPPY2!!

supoj007
กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member

คะแนน285

seethong33@hotmai.com
« ตอบ #27 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2008, 10:56:23 PM »

นั่นไงครับ พี่  เครื่องพ่นปุ๋ย หว่านข้าว เขามีขายครับ  แต่จะประดิษฐ์เองก็จะดี  เลี้ยงสัตว์ เอามูลมาทำปุ๋ยชีวภาพ  ทำแก๊สผมอบรมมา ทั้งวิธีเพาะเห็ด ทำเชื้อเห็ด ตอนนี้ทดลองทำเห็ดขอนมะม่วง(หูหนู)  ไว้หลังบ้าน  ให้มันเป็นจะถ่ายภาพมาให้ดู ครับ ทำก๊าซหุงตัมจากมูลวัว:P Grin มันชักมีความสุขอีกแบบ (หากเราไม่เดือดร้อน ดิ้นรนมากกับการหาเงินแบบง่ายๆแต่กว่าจะได้ แบบช่างเรา ทั้งๆที่ฝีมือเราสร้างเรา แต่ทำไม มันเป็นอาชีพที่สุขน้อยมากจริงๆ อยู่กับการทำงานเพื่องาน บางคนดมสูดดูดตระกั่ว เวลาออกกำลังกายบางท่านแทบจะไม่มี  หลายปีไม่เคยตรวจสุขภาพ ผมหงอกเพราะสารตระกั่ว ตัวเหลือ ลงพุง อ่อนเพลีย อ่อนใจ
ที่ว่ามา มิได้ว่าอาชีพตัวเองไม่ดี  ดีครับ ดีที่มีเงินใช้ แต่น้อยคนที่จะมีเวลาหาความสุข แบบพี่เล็ก เสาร์อาทิตย์ เป็นวันทำเงิน จะไม่ค่อยหยุดกัน  จริงไหม...
บางคนมีธุรกิจ หลายอย่างก็ดีไป เช่น  ปั๊มน้ำมันหยอดเหรียญ เครื่องซักผ้า หยอดเหรียญหลายสิบหลายร้อยตัว น้ำดื่มหยอดเหรียญ รับติดตั้งสาย เสา ดาวเทียม ทำโครงการใหญ่ๆ ให้อาพาร์ทเม้น รับดูแลระบบทีวีวงจรปิด ระบบคอมพิวเตอร์ รายได้เป็นแสนๆต่อเดือน  แต่ช่างซ่อมทั่วไป ไม่ใหญ่จริง ทำเลไม่ดีจริง ฝีมือไม่ถึงจริง แม้จะขยันเท่าใด รายได้ยังไม่พอจ่ายลูกน้องก็มี
อะไหล่เหลือเป็นกองๆ มองดูจะเป็นตัวเราอะเปล่านี่  อิอิอิอิ  คิดมากๆๆๆ
ไม่เอา  ซ่อมๆๆๆๆ ดีใจจัง
Hooto cha-am
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน182

mangruk2010@hotmail.com
« ตอบ #28 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2008, 06:50:11 PM »

ดีใจด้วยกับพี่เล็ก       เริ่มเป็นรูปเป็นร่างแล้ว   ในแปลงมีข้าวโพดแล้ว    เกษตรทำให้เราใจเย็นอีกเยอะเลยหล่ะ     เพราะต้องอดทนรอ  ระยะเวลา       

ศูนย์บริการแต่งตั้ง   EVE  Haier   Toshiba
ใหม่อิเลคทรอนิค 388/46 ต.ชะอำ อ.ชะอำ จ.เพชรบุรี Fax032-472441  085-8473347   mangruk2010@hotmail.com
บริการรับ-ส่ง-ซ่อมด่วน LCD ทีวี ตู้เย็น ตู้แช่ เครื่องซักผ้า และเครื่องใช้อิเลคทุกชนิด ด้วยเครื่องมือมาตราฐาน
kan
Full Member
member
**

คะแนน77

« ตอบ #29 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2008, 07:31:19 PM »

ดีจังครับ ท่านเล็กซื้อได้11ไร่250000 ของผมซื้อได้สองไร่เอง ราคานี้ พยายามขอดและบิดตัวเองและยืมพี่ชายมาเลยได้5ไร่ ใช้หนี้หมด จะหาที่นาสัก2ไร่ จะได้ครบวงจร ข้าวในนา พักผลไม้อยู่ในสวนปลาในสระท้ายสวนเอาพลังงานลมและพลังงานแสงอาทิตย์มาใช้ มีความสุขเมื่อเห็นต้นไม้ แตกยอด ออกดอก เป็นมากแล้วผม
member
*

คะแนน798

« ตอบ #30 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2008, 07:56:12 PM »

ซื้อได้ไม่แพงเพราะแฟนผมมีญาติอยู่ที่นี่ครับ ช่วยต่อรองให้ ....  HAPPY2!!
 ..โชคดีจังครับ ได้ต้นสักเป็นของแถมอีก 9 ต้น   เยี่ยมมาก

member
*

คะแนน798

« ตอบ #31 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2008, 08:00:02 PM »

เขตติดต่อที่ดิน เป็นลำธาร  ลำธารนี้มีแต่หินก้อนโตๆกว่าโอ่งน้ำ...แต่ในลำธารไม่ค่อยมีน้ำ ... อีก2เดือนผมจะเอากล้วยมาลงให้เต็มทั้งสองฝั่ง จะได้ช่วยอุ้มความชุ่มชื้น.. ..   HAPPY2!!

...ถ้ามีน้ำเยอะๆ..สวรรค์ น้อยๆครับ  เยี่ยมมาก

พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1445

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #32 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2008, 08:14:14 PM »

พี่เล็กครับ ขอ

ตัวนี้ได้ๆไหมครับ 

member
*

คะแนน798

« ตอบ #33 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2008, 08:17:44 PM »

ได้สิครับ ...
ง่า ..ทำไมขอช้าครับ ..เสาร์-อาทิตย์ที่ผ่านมาผมเอาไปให้น้องชัยเลี้ยงที่อ.ลี้แล้วครับ ตัวนี้ชื่อ มู่มู่ ... ตัวเมียครับ  ..รอออกลูกก่อนนะครับ  Shocked THANK!!

พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1445

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #34 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2008, 08:20:55 PM »

แม้!!!!!!!  เสียดายจัง   Grin

kan
Full Member
member
**

คะแนน77

« ตอบ #35 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2008, 09:37:19 AM »

ขุดสระข้างทางน้ำไหลเลยครับ หากระสอบทราบทดน้ำให้ไหลเข้ามาเวลาฝนตก ทำแท้งน้ำลูกนึงแจ่มเลย ปลูกกล้วยก็ดีครับ ขายได้ทุกอย่าง  wav!!
buntengbantung
member
*

คะแนน4

« ตอบ #36 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2008, 01:40:48 PM »

ขอบคุณสุดยอดเลย ครับ  พี่เล็กครับ ตอนนี้โรงงานที่ผมทำอยู่น่ะเขาไปเปิดโรงงาน รับซื้อข้าวโพดในอำเภอลี้ นั่นแหล่ะครับ แต่ไม่รู้แถวไหน บางทีผมอาจจะได้ใช้ข้าวโพดของพี่ด้วยครับ (โรงงานแม่อยู่นครปฐม) ถ้ามีโอกาศหวังว่าคงได้ขึ้นไปเยี่ยมชม และเก็บเอาอากาศบริสุทธิ์ กลับลงมาให้เต็มปอดเลยครับ ดีใจจัง HAPPY2!!
member
*

คะแนน798

« ตอบ #37 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2008, 01:48:31 PM »

อ้างถึง
รับซื้อข้าวโพดในอำเภอลี้ นั่นแหล่ะครับ แต่ไม่รู้แถวไหน
...ดีจังเลย ได้เพื่อนๆในเว็บบอร์ดมาเป็นคนกลางด้วย จะได้ไม่กดราคามากนัก...  เยี่ยมมาก

...ไปอ.ลี้เมื่อไร โพสบอกบ้างนะครับ จะพาไปเที่ยวสวน   HAPPY2!!

หน้า: 1 [2] 3   ขึ้นบน
  พิมพ์