Flag Counter
Custom Search
เยี่ยมเยือนหมู่บ้านกองวะ อ.ลี้ ..พลิกฟื้นที่ทำกิน ..
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่14"
พฤษภาคม 28, 2017, 05:28:02 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เยี่ยมเยือนหมู่บ้านกองวะ อ.ลี้ ..พลิกฟื้นที่ทำกิน ..  (อ่าน 29847 ครั้ง)
ช่างเล็กๆ(เล็กซาวด์)
Administrator
member
*

คะแนน600

..สนับสนุนสิ่งที่ถูกต้อง..

« เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2008, 08:39:06 AM »

คราวนี้ไป 3 วันเพราะติดธุระเรื่องใบสำคัญที่ดินด้วยครับ  ไปซื้อที่ดินไว้นิดหน่อย เพราะเห็นว่าเป็นที่ดินสวยและราคาไม่แพง  เยี่ยมมาก
..เด็กๆกองวะที่เคยรู้จักจากปีที่แล้ว โตขึ้นตามวัย ..อ่อนโยน น่ารัก ..ชาวบ้านมีน้ำใจ ใสซื่อ  Tongue     http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=4936.0
นางแบบ :: น้องฝ้าย
นายแบบ :: น้องท๊อป 
สถานที่ :: หมู่บ้านกองวะ ใต้ต้นสบู่ดำ  Grin

..ช่างไม่ช่วยกัน แล้วใครจะมาช่วยเรา ...

member
*

คะแนน600

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2008, 08:46:37 AM »

ผมไปซื้อที่ดินตรงนี้แปลงเล็กๆ 9 ไร่ เพื่อลงลำใยทิ้งไว้ พื้นที่บางส่วนเจ้าของเดิมลงลำไยไว้แล้ว...ผมจะมาลงทุนทำไร่ข้าวโพด ซึ่งลงทุนไม่สูงเลย ไม่ต้องทำเองให้น้องชัย เป็นผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านช่วยดูแลให้ ...ได้ผลตอบแทนคุ้มครับ  เยี่ยมมาก

แปลงนี้ 9 ไร่ อยู่บนเนินเขา มีโฉนดราคาไม่แพง ...กะว่าสะสมเงินจะสร้างบ้านน่ารักๆไว้พักซักหลัง ทำบรรยากาศแบบกึ่งรีสอร์ท ..เอาไว้พักผ่อนหรือต้อนรับญาติ...เพื่อนๆ ... ในยามที่เครียดจากภาระกิจ  ดีใจจัง

มองไปด้านล่างจะเห็นทิวเขายาวเหยียดสุดลูกหูลูกตา ในหน้าหนาวจะมีหมอกปกคลุมตามหุบเขาสวยงามมาก  เยี่ยมมาก

..ช่างไม่ช่วยกัน แล้วใครจะมาช่วยเรา ...
member
*

คะแนน600

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2008, 08:49:54 AM »

ด้านบนของที่ดินผืนแรก เป็นเนินราบเรียบ .. น้องBEEซื้อไว้อีก 9ไร่ ตั้งใจจะทำเป็นไร่ข้าวโพดโดยเฉพาะ ...คาดว่าทำประมาณ 4 ปี จะได้ทุนคืนเหมือนได้ที่ดินมาฟรี  จากนั้นคงปลูกต้นยางพารา Tongue

member
*

คะแนน600

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2008, 08:53:38 AM »

ดอกไม้ป่าสวยงาม....ไม่มีใครสนใจ.. เพราะขึ้นอยู่มากมายข้างที่ดินผืนน้อย เสียดายที่ต้องเหี่ยวเฉาลง ไร้คนเชยชม ...  Tongue

member
*

คะแนน600

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2008, 08:55:11 AM »

ดินที่นี่อุดมสมบูรณ์ ถูกโฉลกกับมะนาวมาก ... ดก ด๊ก ดก  ดีใจจัง
... น่าปลูกจัง  เอาแน่

member
*

คะแนน600

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2008, 08:56:58 AM »

ที่นี่เขาปลูกมะละกอให้เป็นอาหารไก่ ..ไม่ค่อยมีใครกิน  Sad

member
*

คะแนน600

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2008, 09:00:17 AM »

น้องBEEชวนไปดูที่ดินอีกแปลง ที่ชาวบ้านจับจองไว้ ทำมาหากินปลูกไร่ข้าวโพดมาหลายปีแล้ว ... ที่ดินห่างจากถนนใหญ่ประมาณ4ก.ม. ทางเข้าเป็นดินลูกรัง สูงๆต่ำๆ ... ใครมีรถ 4 WD ..บอกได้คำเดียวว่า มันส์  ดีใจจัง

member
*

คะแนน600

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2008, 09:02:08 AM »

ซ้ายมือผ่านสวนน้องBEE ซื้อไว้10กว่าปีแล้ว 12 ไร่ ราคาสมัยนั้น 8 หมื่นบาท ...ถูกม๊าก.. หิว
ลำใยกำลังออกลูก 

member
*

คะแนน600

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2008, 09:05:58 AM »

ใกล้กันเป็นที่ดินญาติของน้องBEE แปลงใหญ่ รอบๆสวนจะปลูกต้นสัก ต้นมะขาม ต้นลำใย  พื้นที่ราบตรงกลางปลูกข้าวโพดอย่างเดียว ...ปีนึงทำได้ช่วงหน้าฝน 3 เดือนเก็บเกี่ยวได้ผลผลิตประมาณแสนกว่าบาท/10ไร่กว่า 
  การไถดินและลงเมล็ดข้าวโพด ที่นี่นิยมใช้รถแทรกเตอร์ ที่มีรับจ้างในหมู่บ้าน ค่าไถกับหยอดเมล็ดตกไร่ละ 300-400 บาทแล้วแต่พื้นที่ไถพรวนว่าง่ายหรือยาก ..
ดีใจจัง

member
*

คะแนน600

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2008, 09:09:12 AM »

ด้วยความใจง่ายของผม เห็นที่ดินสวย ... แต่ผลตอบแทนคุ้ม  ควักเงินก้อนสุดท้ายซื้อที่ดินตรงนี้อีกแปลง 11 ไร่ ต่อรองแล้วเหลือสองแสนห้า ..เอาก็เอา ใจมันชอบ อิ อิ ..  ดีใจจัง

ที่แปลงนี้กะจะลงข้าวโพดเป็นหลัก ปลูกต้นลำไยรอบๆสวน ... เลี้ยงหมูซักชุดจะเอาขี้หมูไว้ทดลองแก๊สชีวภาพซักหน่อยครับ  เยี่ยมมาก

..งานนี้กลับเชียงใหม่มาแล้ว ตัวเบาๆยังไงก็ไม่รู้  ฉงน

member
*

คะแนน600

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2008, 09:15:49 AM »

กลางคืนกลับมาพักในหมู่บ้าน ...อาหารหลักเป็นเนื้อวัวสดๆต้มยำ ...ลาบ....ไก่บ้านต้มยำ น้องชัยเชือดให้ ผมจำต้องปล่อยเลยตามเลยเพราะเป็นธรรมเนียมของที่นี่ครับ.. หากมีแขกมาบ้านไก่ที่เลี้ยงไว้คือของกำนัลที่พอจะหยิบยื่นให้ได้ของชาวบ้านนี้ ... น่าประทับใจมากครับ  ขอบคุณ

somnuktv
วีไอพี
member

คะแนน165

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2008, 01:01:39 PM »

ฉงน ภาพที่5 ดูคล้ายๆกับดอกไม้ป่า ที่ผมเจอที่ถ้ำสุมะโน พัทลุง  ฉงน
supoj007
กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member

คะแนน285

seethong33@hotmai.com
« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2008, 09:49:40 PM »

เป็นอะไรที่ ดีจัง เลยครับ  ที่สวยๆ ไม่แพง มีตังค์ รีบคว้าไว้เลย  ไม่มีขาดทุน มีแต่กำไร รุ่นลูกๆหลานๆ จะได้ไม่ลำบาก เยี่ยมมาก
แสดงว่า เตรียมการณ์อะไรไว้แล้วสิครับ
อีกไม่นานชีวิตช่างก็คงจะอยู่ลำบาก
หากใครไม่เตรียมไว้ก็คงประมาทไปนิด
member
*

คะแนน600

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2008, 09:58:08 AM »

งานซ่อมก็ยังคงทำอยู่ครับ เพราะเรียนมาสายนี้โดยตรง..ทิ้งไปเสียดายความรู้ที่เรียนมาครับ  Grin
...คงซ่อมจนกว่าสายตาจะมองไม่เห็นจริงๆ หรือไม่มีงานซ่อม ก็คงเลิกทำครับ ..แต่ทุกวันนี้งานซ่อมก็สามารถเลี้ยงดูครอบครัว+ช่วยเหลือญาติๆ+ช่วยเหลือสังคมได้ก็ทำต่อไปครับ  ดีใจจัง

...งานเกษตรทางภาคใต้ก็ลงสวนปาล์มไว้นิดหน่อย ..ส่วนทางเหนือก็กำลังลงไร่ข้าวโพด+สวนลำไย..คงให้แฟน+ลูกสืบทอด ดูแล .... ที่สวนเกษตรผมได้ไปนอนพักเงียบๆจิตใจสงบ เพิ่มไฟในตัวเองได้ ก็พอใจแล้วครับ  Smiley

somnuktv
วีไอพี
member

คะแนน165

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2008, 10:43:23 AM »

Sad ผมสายตาไม่เท่าไหร่แล้ว มองปริ๊นต้องห่าง 1 ฟุต ถึงจะเห็นชัด แต่ก็ทำไปเรื่อยๆคนใหนรีบก็ให้เอาไปที่อื่นก่อน เรามีงานทำสวนยางเป็นหลักอยู่แล้ว ไม่ค่อยเดือดร้อนกับกระแสเท่าไหร่ เอ..พี่เล็ก กล้องพี่ ไวบาลานท์มัน ติดเขียว ไปหรือเปล่าหรือว่าพี่ใช้ฟิลเตอร์   ฉงน
ช่างเล็ก(LSV)
member
*

คะแนน799

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2008, 10:47:36 AM »

อ้างถึง
.พี่เล็ก กล้องพี่ ไวบาลานท์มัน ติดเขียว ไปหรือเปล่าหรือว่าพี่ใช้ฟิลเตอร์   
คงไม่ได้ปรับแต่งมานานแล้วครับ ถ่ายลูกเดียว คงปรับMบ้าง AUTOบ้าง...คงสับสนกับโหมดแสงครับ  Grin Cheesy

..สวนยางระยะนี้รายได้ดีไหมครับ  เยี่ยมมาก

แวมไพร์-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน911

..เรียนให้รู้เป็นครูเขา.Learning by doing

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2008, 10:59:19 AM »

ผมไปซื้อที่ดินตรงนี้แปลงเล็กๆ 9 ไร่ เพื่อลงลำใยทิ้งไว้ พื้นที่บางส่วนเจ้าของเดิมลงลำไยไว้แล้ว...ผมจะมาลงทุนทำไร่ข้าวโพด ซึ่งลงทุนไม่สูงเลย ไม่ต้องทำเองให้น้องชัย เป็นผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านช่วยดูแลให้ ...ได้ผลตอบแทนคุ้มครับ  เยี่ยมมาก

แปลงนี้ 9 ไร่ อยู่บนเนินเขา มีโฉนดราคาไม่แพง ...กะว่าจะสร้างบ้านน่ารักๆไว้พักซักหลัง ทำบรรยากาศแบบกึ่งรีสอร์ท ..เอาไว้พักผ่อนหรือต้อนรับญาติ...เพื่อนๆ ... ในยามที่เครียดจากภาระกิจ  ดีใจจัง

มองไปด้านล่างจะเห็นทิวเขายาวเหยียดสุดลูกหูลูกตาสวยงามมาก  เยี่ยมมาก
พี่เล็กช่วงนี้ชนบทนิยมสร้างบ้านชั้นเดียวแต่เล่นเสาไม้เอาต้นไม้ทั้งต้นมาเป็นเสาบ้าน

เขาจะสั่งเสาปูนแค่ เมตร 1.50หน้า18cmฝั่งลงเมตรหนึ่งเหลือ50cmเขาจะบากเสาไม้เข้ากับเสาปูนแล้วเจาะรูยึด

น็อต ดูแล้วสวยดีครับ ว่างๆเดี๋ยวผมจะถ่ายรูปมาให้ดูครับ

member
*

คะแนน799

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2008, 11:09:29 AM »

ที่อ.ลี้เป็นแดนป่าไม้ครับ ดังนั้นไม้ท่อนโตๆจึงมีมากมาย.. แต่ห้ามนำไม้ออกนอกพื้นที่  บ้านที่นี่ส่วนใหญ่จะสร้างคล้ายๆบ้านในจ.แพร่ แม้แต่เสาร้านก๊วยเตี๋ยวริมทาง เป็นเสาไม้สักโตกว่าหนึ่งคนโอบครับ  ฉงน

... ดูเสาแต่ละต้นของบ้านคนจนแถวๆนี้สิครับ..ไม่ไม้สัก ก็ไม้เต็ง ไม้รัง ..ใครบอกว่าคนรอบนอกไม่มีตังค์ ไม่จริงครับ  เศร้าจัง

member
*

คะแนน799

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2008, 11:13:20 AM »

เสาที่เห็น ผมซื้อไว้จะเอามาทำบ้านพักในสวนครับ ไม่แพงครับซื้อเหมา 3,000 บาท  ..ค่อยๆทำไปเรื่อยๆเพราะไม่มีเงินถุง เงินถังครับ อิ อิ  ดีใจจัง

หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์