ลำโพงใช้ Watt น้อย ทำไม Amp ใช้ Watt มาก
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 12:23:05 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลำโพงใช้ Watt น้อย ทำไม Amp ใช้ Watt มาก  (อ่าน 5472 ครั้ง)
kitkungna
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2008, 05:22:37 PM »

ถ้าลำโพงวอร์ยคู่ให้เสียงที่ 88.9 dB 1W/1M 4โอมร์ หากคิดเป็น Watt ของ Amp ควรมีค่าที่กี่ Watt หากขับที่ลำโพง 1 ดอก แล้วทำไม Amp ให้ Watt มาสูงจังเมื่อเทียบกับลำโพงที่ให้ความดังที่ 88.9 dB ที่ 1W ละครับ บอกวิธีคำนวนให้ด้วยครับ แล้ว Watt ของ Amp เราจะรู้ได้อย่างไรครับว่ากี่ Watt ถ้าเร่งเครื่องเสียงให้มีความดังมากจะใช้ Watt เท่าเดิมหรือมากขึ้นครับ แล้วลำโพงวอร์ยคู่ที่ 4 โอม ส่วนใหญ่ วอร์ยละ 4 โอม หรือ 2 วอร์ยรวมกันครับได้ 4 โอม

Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2008, 06:58:44 PM »

อ้างถึง
  แล้วลำโพงวอร์ยคู่ที่ 4 โอม ส่วนใหญ่ วอร์ยละ 4 โอม หรือ 2 วอร์ยรวมกันครับได้ 4 โอม 
โดยมากว๊อยซ์ละ 4 โอมห์  ถ้านํามาขนานกัน=2 โอมห์  กําลังที่เเอมป์จะสูงขึ้นอีกประมาณ 1 เท่าตัวเเต่
แอมป์ต้องจ่ายกระเเสเพิ่มอีกเท่าตัว   ความร้อนจะเพิ่มขึ้นอีกมาก

อ้างถึง
เราจะรู้ได้อย่างไรครับว่ากี่ Watt ถ้าเร่งเครื่องเสียงให้มีความดังมากจะใช้ Watt เท่าเดิมหรือมากขึ้นครับ

เร่งมากขึ้นเเอมป์จ่ายกระเเสมากขึ้นวัตต์ก็เพิ่มขึ้น   ใช้วัตต์มากขึ้น
P002
member
*

คะแนน0

คนเก่งย่อมไม่ดูถูกคนไม่รู้(ไม่ใช่คนโง่)

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2008, 11:49:27 AM »

ได้ความรู้เพิ่มขึ้นอีกครับ.......... ขอบคุณ
ibo
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2008, 11:49:41 PM »

ได้ความรู้เช่นกันครับ เยี่ยมมาก
mbsamart
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 05:51:43 AM »

ความเห็นผมแบบไม่มีหลักการนะครับ
ถ้าคนน้ำหนัก 50 กิโล แบกกระสอบทรายน้ำหนัก 50 กิโล ไหวครับสำหรับบางคน(เหมือนแอมป์บางวงจร) บางคนไม่ไหว(บางวงจรก็พังเอาง่ายๆ) คนที่ไหวแต่ถ้าเทียบกับคนที่มีน้ำหนักมากกว่าและตัวโตกว่าแข็งแรงกว่า คราวนี้ให้แบกกระสอบทรายแล้วเดินหรือวิ่งแข่งกัน ผมรับรองว่าคนน้ำหนัก 50 ต้องร่วงก่อน

สำหรับผม(คนเดียวนะครับ) คงไม่เคยใช้แอมป์เต็มวัตต์ตามที่ทำมา อย่าง 100 วัตต์เคยเปิดถึงสัก 50 วัตต์หรือเปล่าไม่รู้ ถ้าเปิดหมดทั้งร้อยก็ไม่รู้จะฟังได้หรือเปล่า การออกแบบใช้โหลดอย่างอื่นแทนลำโพงแล้วใช้เครื่องมือวัด ก็ไม่ทราบเหมือนกันว่าทำไมเขาไม่ใช้ลำโพงเป็นโหลดกันไปเลย แล้วเปิดให้เต็มตามวงจร ลำโพงจะได้กระพือหายไปเลย ฮิๆๆๆ

....ทุกอย่างเป็นความเห็นส่วนตัวครับ....
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์