ddr ram128mbควรเสียบสล๊อตไหนของเมนบอร์ดครับ(คัดลอกมาจากบอร์ดเดิม)
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 04:15:15 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ddr ram128mbควรเสียบสล๊อตไหนของเมนบอร์ดครับ(คัดลอกมาจากบอร์ดเดิม)  (อ่าน 3515 ครั้ง)
winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« เมื่อ: มกราคม 21, 2007, 12:37:38 PM »

ขอคำแนะนำครับ
บุคคลทั่วไป

เมนบอร์ดมี4ช่อง

tinwa
Member

ใส่ช่องที่เขียนว่า DDR1 ก่อนครับ(จะเป็นแผงสีดำหรือสีน้ำเงินยาวๆอาจจะมี 2-4 SLOT ก็ได้แล้วแต่ MAINBOARD) ถ้ามีตัวที่ 2 ก็ใส่ที่ช่อง DDR 2 ตามลำดับครับ โดยหันด้านที่เป็นรอบหยักของ RAM กับ SLOT ให้ตรงกันมิฉะนั้นถ้าเรากดลงไป RAM อาจจะเสียหายได้ครับ และสำคัญต้องใส่ให้แน่นสนิทด้วยครับ ถ้าไม่อย่างนั้น RAM จะไหม้เสียหาย (RAM ควรจะเป็นยี่ห้อเดียวกันและ BUS เดียวกัน )

AmFirst
Member

ตามทฤษฎีแล้วควรเสีย slot แรกนะครับ
แต่โดยหลักปฏิบัติแล้ว ผมจะเลือกเสียบช่องที่ผมถนัดมือมากที่สุดครับ
เอาแบบไม่เกะกะกับอะไรเลยน่ะ

คุณ A lot of HaHaHa
Member

ลองใส่ให้ทุกช่องครับ บางช่องใส่แล้วแฮ๊งค์ก็มีนะครับ  ลองดู

tuiz
Member

ใส่ slot ram ครับเพราะถ้าไปใส่  slot  cpu คุณจะวาง heat sink ไม่ได้.......แป่วววววววววววววววววววววววววว
อ่ะล้อเล่นนนนนนนนนนนนน
มันกํแล้วแต่คุณจะเลือกนะครับความจริงใสตัวไหนก็ได้ แตถ้าคิดตามกฏของไฟฟ้าคือ ddr1 ทางเดินของไฟฟ้าจะสั้นกว่า ddr4 แตทางปฏิบัติแล้ว ddr1 จะโดนฝุ่นจากheat sink  cpu  เยอะกว่าทำไห้ ram อาจมีปัญหาภายหลังได้
ยังไงก็เลือกอาเองละกันครับ

kitti
member
*

คะแนน1

ทำเอง...ใช้เอง...ภูมิใจ...ไทยทำ...

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 30, 2007, 02:51:46 PM »

ขอถามคุณ winai4u เพิ่มหน่อยครับ..
คือว่าผมมีเครื่องเก่าอยู่ คู่มือเมนบอร์ดบอกว่าสามารถใส่แรมได้ 256 M (128x128)
แต่ผมเอาแรมขนาด 128 ใส่เครื่องกลับมองเห็นแค่ 64 เป็นเพราะอะไรครับ
จะปรับปรุงไว้เล่นคาราโอเกะน่ะครับ Cheesy
winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2007, 05:49:43 PM »

อาจจะเป็นเพราะ การเข้ากันไม่ได้ของแรม ต่างยี่ห้อ หรือบัสสปีดที่ต่างกันครับ (เป็นบางยี่ห้อนะครับ)
kaesa
วีไอพี
member

คะแนน46

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2007, 06:38:12 PM »

ขอถามคุณ winai4u เพิ่มหน่อยครับ..
คือว่าผมมีเครื่องเก่าอยู่ คู่มือเมนบอร์ดบอกว่าสามารถใส่แรมได้ 256 M (128x128)
แต่ผมเอาแรมขนาด 128 ใส่เครื่องกลับมองเห็นแค่ 64 เป็นเพราะอะไรครับ
จะปรับปรุงไว้เล่นคาราโอเกะน่ะครับ Cheesy
เมนบอร์ดรุ่นเก่าบางรุ่นจะใช้ชิพเซ็ทรุ่นเก่า  ที่ไม่ซัพพอร์ทกับแรมรุ่นใหม่ๆ เนื่องจากขณะที่ผลิตชิพเซ็ทขึ้นมา  ยังไม่มีชิพแรมรุ่นนั้นอยู่ พอคุณเอาแรมซึ่งทำมาจากชิพแรมรุ่นใหม่ไปใส่   เมนบอร์ดจึงไม่รู้จักแรมที่ใส่เข้าไปครับ  อาจทำให้เห็นแรมแค่ครึ่งเดียวของความจุที่ควรจะเป็น  ครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์