ท่าน I.T Service Station ครับ...ช่วยหน่อย(ข้อความเต็ม จึงต้องถามในบอร์ด)
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 19, 2024, 06:52:01 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่าน I.T Service Station ครับ...ช่วยหน่อย(ข้อความเต็ม จึงต้องถามในบอร์ด)  (อ่าน 8190 ครั้ง)
supoj007
member
*

คะแนน286

« เมื่อ: มีนาคม 08, 2007, 09:08:56 PM »

ช่วยหน่อยครับ..Printer Canon i550 ของผม ที่ซื้อหัวพ่นจากท่าน IT มา ตอนนี้ อยู่ๆมัน ปริ้นไม่ออกเฉยเลย...หมึกไม่ตันครับ...มันทำงานตามเราสั่งนะครับ..แต่ หมึกไม่ยอมออก...ออกมาแต่กระดาษเปล่า
งง...หรือเป็นกับ การลง Driver ไม่ถูก  ทำไง ดี งง..ๆ

IT. Service Station
วีไอพี
member

คะแนน69

จะตอบได้ ถ้าถามได้(เข้าใจ)

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 08, 2007, 09:31:24 PM »

service Station น่าจะเสียครับ

เรียกง่ายๆ ว่าตัวปั้มหมึก ครับ ผมอธิบายง่ายๆน่ะครับ

มันจะทำหน้าที่ ดูดหมึกและไล่ลมในตัวหัวพิมพ์ เพื่อไม่ให้มีอากาศอยู่ในหัวพิมพ์ มันจะทำงานทุกครั้งที่เราเปลี่ยนตลับหมึก หรือมีการถอดและใส่ตลับหมึกใหม่ โดยสังเกตุดูว่า มันจะมีตัวจุ๊ป ที่จะทำหน้าที่แนบให้สนิทเข้ากับด้านล่างของหัวพิมพ์ เพื่อทำหน้าที่ดังกล่าว

ทีนี้หาก ส่วนจุ๊ปนี้ หมดสภาพ หรือ ตัวสายยางที่อยู่ในชุด ปั้มหมึก รั่ว ก็จะทำให้ มันทำงานไม่ได้ ซึ่งจะทำให้มันดูดหมึกลงมาที่ หัวพิมพ์ไม่ได้ และไล่ลมไม่ได้ ก็จะทำให้เกิดอาการ พิมพ์แล้วไม่ออกอะไรมาเลย

หรือร้ายกว่านั้น หัวพิมพ์ไม่ทำงานแล้วครับ คือเสียแล้ว อิอิ

สังเกตุง่ายๆ อาการนี้ หากเป็นที่ปั้ม จะเป็นก็ต่อเมื่อ เราถอดตลับออกแล้วใส่กลับเข้าไปใหม่ ไม่เกี่ยง ว่าเปลี่ยนตลับ หรือตลับเดิม

แต่หาก หัวพิมพ์เสีย มันจะเป็นเองเลย โดยไม่จำเป็นต้องถอดตลับหมึก คือว่าปริ้นงานได้ดีๆ แล้วก็หายไปเลย แต่ไม่ค่อยเจอ ส่วนมากจะเป็นที่ ปั้ม ที่ว่าครับ

ลองรื้อออกมาดูครับ ดูท่อยาง ดูตัวจุ๊ปซึ่งมันอาจจะมีอุปกรณ์คล้ายฟองน้ำ ลองสลับบนลงล่างดูว่าหายใหม

ขอให้โชคดีครับ เปลี่ยนใหม่ก็หลายตังก์ น่ะตัวปั้มหนะ รู้สึกว่า จะ 1200 หรืองัยเนี้ยครับ ที่ 0 แคนนอน เท่านั้นน่ะ ข้างนอก ม่ะมี Grin Grin Grin

supoj007
member
*

คะแนน286

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 08, 2007, 10:28:01 PM »

=ชี้ให้ดูหน่อยครับมันตัวไหน...ปั๊มที่ว่า..อะ
supoj007
member
*

คะแนน286

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 08, 2007, 10:43:30 PM »

คือผมเปลี่ยนตลับหมึกใหม่ทั้งหมดเลยครับ..พิมพ์ได้สักพัก  ไม่ออก...หมึกไม่ตัน นะ ครับ หัวพ่น ออกปกติ..แต่ผมเข้าใจว่าเป็นไปได้ไหมผมทิ้งไว้นานก่อนเปลี่ยนตลับหมีก (2 อาทิตย์)
วีไอพี
member

คะแนน69

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 08, 2007, 10:48:32 PM »

Wink

supoj007
member
*

คะแนน286

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 08, 2007, 10:59:59 PM »

รื้อแล้วครับ  แต่ หาวิธี เอาท่อยางออกยังไม่ได้
supoj007
member
*

คะแนน286

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 08, 2007, 11:52:09 PM »

Grin  ต่อครับ...ขอทราบแนวทางต่อไป..
วีไอพี
member

คะแนน69

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 09, 2007, 10:48:40 AM »

ลองพลิก ไอ้ตัวที่ถอดออกมา แล้วลองพิมพ์ดูหรือยังครับ

ด้านในชุดดูดหมึก จะเป็นเหมือนลูกเบี้ยวหรืองัย เนี้ยะ ผมจำไม่ได้แล้ว แต่น่าจะใช่ครับ ลองดูน่ะครับ รื้อไม่ยากครับ แต่มันมีล็อก นิดหน่อย ต้องระวังครับ Wink

supoj007
member
*

คะแนน286

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 10, 2007, 09:50:16 PM »

ทำยังไงก็พิมพ์ไม่ออก..ถ้าระบบปั๊มเสีย ทำไมหมึกไหลเต็มเลย..ผมน่าจะตัดระบบปั๊มออกไปได้ไหมครับ....สงสัยต้องส่งหัวพ่นที่ซื้อมาจากท่านไปให้ท่านทดสอบใหม่..ครับ...หัวพ่นหรือ ระบบ
ปริ้นเสีย...ไม่มีเครื่องอื่นลองเลย...แฮะๆ คงรบกวนท่านแล้วละครับ...ค่าส่งผมจัดการให้นะครับ...
วีไอพี
member

คะแนน69

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 10, 2007, 10:35:35 PM »

อ้าวววววว
ถ้าระบบปั๊มเสีย ทำไมหมึกไหลเต็มเลย

เป็นซ๋ะงั้น งั้นคงหมดหนทางครับ อาจจะเป็นที่ หัวพิมพ์ ว่าแต่ว่า ก่อนที่จะเป็น คุณ supoj เปลียนตลับหมึกใหม่ หรือไม่

คือจะสรุปให้น่ะครับว่าน่าจะเกิดจากตัวใหนแน่

หากก่อนหน้านั้นพิมพ์ได้ปกติ แต่พอเปลี่ยนตลับหมึกใหม่แล้วมันเป็น ก็แสดงว่า ปั้ม นี่แหละครับ
แต่ หากพิมพ์ได้อยู่ดีๆ แล้วเกิดอาการนี้ขึ้นมา ก็แสดงว่า หัว ไปซ่ะแล้ว

อีกอย่าง ผมไม่มีรุ่นนี้ ทดสอบแล้วด้วยครับ

supoj007
member
*

คะแนน286

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 10, 2007, 10:42:52 PM »

คือว่า ก่อนหน้านั้นพิมพ์ได้..และอยู่ก็ไม่ออก ผมก็เปลี่ยนตลับทั้งหมด..4 ตลับ...ก็ยังไม่ออก..ครับ...
หมึกมันไม่ดันออกครบ หากเราใช้ทิษชูซับที่หัวพ่น..แต่ถ้ามันไม่ออกก็ว่าไปอย่าง...หัวมีแวว หรือปั๊ม..มีแววไป...จะลองเอาไปเทส..เซียร์ดูก่อนครับ...
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์