ขอทราบวิธีเปลี่ยนท่อทองแดงตู้เย็นครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 20, 2024, 08:10:57 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอทราบวิธีเปลี่ยนท่อทองแดงตู้เย็นครับ  (อ่าน 3576 ครั้ง)
m077531424
member
*

คะแนน4

« เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2010, 09:43:36 AM »

ผมได้ทำการตรวจแล้วปรากฎว่ามันซึมตรงที่ท่อทองแดงจากคอยเย็นมายังคอมเพรสเซอร์
ผมไม่ทราบวิธีเปลี่ยนเพราะมันฝังในตู้ยาวมาเลยอยู่ในโฟมฉีดด้วยครับ
อ๋อ  ตู้เย็นประตูเดียวนะครับ

รบกวนด้วยนะครับ
ไม่งั้นจะเอาคืนลูกค้าแล้วครับ

don ♥1,500
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน288

งานนี้..ลุยลูกเดียว

donrakna@hotmail.com
« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2010, 10:11:16 AM »

ถ้าเป็นผมก็คงต้องตัดท่อตัดให้เหลือไว้ต่อได้น่ะ  คือตัดที่ท่อภายในตู้ครับ  แล้วก็จากนั้นก็ต่อท่อใหม่ทั้งท่อแคปทิ้วและท่อดูด  การติดตั้งก็มีวิธีเดียวคือทำการเจาะรูให้ท่อทะลุไปข้างหลัง  จากนั้นก็ต้องแต่งให้ดูสวยงามใส่ท่อกันฉนวนไว้  ท่อดูดก็มัดติดกับท่อแคปทิ้ว   สำคัญเวลาหาตำแหน่งเจาะนี้สิ  ต้องหาตำแหน่งที่สามารถประกอบช่องฟิตเข้าได้เหมือนเดิม  และเวลาเจาะตู้บางรุ่นอาจติดตั้งแผงร้อนไว้ด้านที่เราเจาะพอดี  เพราะนั้นก็เล็งๆหน่อยล่ะกันหรือเวลาเจาะก็อาจจะเจาะแบบยั้งๆมือหน่อยเพื่อดูว่าจะไปโดนท่อความร้อนหรือเปล่า   อีกอย่างเวลาเชื่อมในท่อภายในตู้เย็นน้ำลำลากหน่อยต้องหาอะไรกันๆเปลวไปไว้ให้ดี   ไม่ง้านเละเทะแน่ เอาแน่

ตื่นๆๆๆๆ
9581
member
*

คะแนน4

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2010, 10:44:10 AM »

นึกภาพไม่ออก ว่าตรงไหน  ถ้าดูแล้วลำบาก เพราะต้องเชื่อมลำบาก ก็ถอดคอมออกก่อน แล้ว จับตู้ตั้ง ตามใจชอบ

ไม่ชอบคนเอาเปรียบ และ  ไม่ชอบเอาเปรียบใคร   แค่นี้พอ
m077531424
member
*

คะแนน4

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2010, 07:31:03 AM »

ขอบคุณครับได้ทำการเจาะแล้วครับแล้วงอท่อลงมา

ขอบคุณครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์