ใช้งาน PIC16F627A แล้วมีปัญหา แก้อย่างไรครับ
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้งาน PIC16F627A แล้วมีปัญหา แก้อย่างไรครับ  (อ่าน 41642 ครั้ง)
apinane34s
member
*

คะแนน7

« เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2008, 03:22:32 PM »

ใช้งาน PIC16F627A แล้วมีปัญหา แก้อย่างไรครับ

ผมสนใจใช้งานไอซี PIC ไมโครคอนโทรลเลอร์ เป็นครั้งแรก
เผอิญไปที่ร้านหนังสือ เจอหนังสือหนังสือ PIC Microcontroller Learning By Doing ด้วยภาษา C ราคา 895 บาท พร้อมอุปกรณ์ใช้สะดวก

ต่อพอนำมาลองใช้งาน ก็ประสบปัญหามาก ไม่สามารถบันทึกข้อมูล hex ลงไอซี PIC16F627A ได้เลย ปรากฏ error ตลอด ผมทดลองกับเครื่องคอมพิวเตอร์ หลายเครื่อง ผลเหมือนกัน
ลองวัดแรงดันที่ขาไฟเลี้ยงของไอซีนี้ ปรากฏแรงดันประมาณ 4.3V คิดว่าแรงดันคงน้อยไฟ จึงดัดแปลงวงจรต่อไฟเลี้ยง 5V โดยตรง
แต่็ก็มีผลเช่นเดียวกัน

ตอนนี้ในใจคิดไว้ คือ ซื้อบอร์ดโปรแกรมที่ใช้กับพอตขนานได้ คงสะดวกว่า แต่ไม่ทราบโปรแกรมที่เขียนบนภาษา C ยังใช้ได้หรือไม่

ขอความกรุณา ผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับ

en-wittaya
member
*

คะแนน3

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2008, 12:42:41 AM »

ถ้าอยากได้บอร์ด PIC หรือ MCS51 ลองหาดู  ของ ETT น่ะคับ  ราคาไม่กี่บาท มีโปรแกรมแถมมาให้ด้วย เขียนได้ทั้ง C และ ASEMBLY อีกอย่างมีคู่มือให้ด้วย  ส่วน เรื่อง error ที่ว่ามานั้นบางทีเกิดจากการเซ็ทค่าในโปรแกรมที่ใช้หรือไม่ก็ error ที่ไฟ hex เอง

electronic engineering by เด็กสุรินทร์คับ
ekachai
member
*

คะแนน3

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2008, 02:59:43 PM »

ic น่าจะมีปัญหานะ จากประสบการณ์การที่บริษัทซื้ออุปกรณ์มาขายไม่มีการตรวจสอบก่อน ลองซื้อตัวื่นมาดูครับ ไม่กี่บาท แต่ผมว่าทำ ตัว program เองดีกว่าผมก็ทำเอง
อีกอย่างผมว่าหนังสือเขาแพงเกินไปนะ
apinane34s
member
*

คะแนน7

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2008, 06:10:19 PM »

นั่นซิครับ ผมรู้สึกผิดหวังมากๆๆที่ซื้อมา เพราะเหมือนได้มาแค่เพียงหนังสือ ส่วนอุปกรนั้นทดลองไม่ได้เลย 

ส่วนการสร้างเครื่องโปรแกรมเองนั้น พวกพี่ๆๆพอจะมีวงจรแนะนำบ้างไหมครับ
pongsawas_2522♥
วีไอพี
member

คะแนน45

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2008, 05:21:35 PM »

ผมใช้วงจรนี้ครับ เยี่ยมมาก
pongsawas_2522♥
วีไอพี
member

คะแนน45

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2008, 05:32:28 PM »

ตามด้วยโปรแกรม  epicwin ครับ
โดยให้สร้าง shortcut ที่ชื่อ epicwin
จากโฟล์เดอที่แนบมาครับ
ออกมาวางวไบนหน้าจอครับ
*** แนบไม่ได้ครับ ฝากไว้ที่ห้องไหนได้ครับ** เศร้าจัง เศร้าจัง
boom
member
*

คะแนน9

boom464_44@hotmail.com
« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2008, 08:59:41 PM »

ถ้าเครื่องโปรแกรมไอซีลองเข้าไปดูเวปนี้ก็ได้ครับ www.coolcircuit.com โปรแกรมได้หลายเบอร์ครับ รวมถึงเบอร์นี้ด้วย (รึเปล่า) จำไม่ได้แล้ว ต้องไปดูเองครับ Tongue Tongue
apinane34s
member
*

คะแนน7

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2008, 09:33:33 PM »

พวกพี่ๆๆ พอจะมี pcb บ้างไหมครับ
ekachai
member
*

คะแนน3

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2008, 12:33:45 PM »

PCB หมายถึงลายวงจรใช่ไหม ผมว่าไม่จำเป็นลงบอร์ดเอนกประสงค์ไปเลย ง่ายดีประหยัดด้วย หรือ จะซื้อจาก ETT ES หรือ INDEX ก็ได้นะราคาก็น่าฟัง
chirawat_not
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน1

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2008, 02:09:27 PM »

ผมเคยทำตามในหนังสือเล่มนี้ก็ได้ผลดีครับ
นำข้อมูลที่เป็น Hex ไฟล์ที่มาจากการคอมไพล์จากโปรแกรม Mikro C จากนั้นใช้โปรแกรม Winpic มาโปรแกรมข้อมูลลงใน IC ทีแรกก็มีปัญหาเหมือนกันครับ แต่พออ่านหนังสืออีกครั้งอย่างละเอียด ก็สามารถทำได้
-+--- ตอนนี้หนังสือไม่ได้อยู่ด้วย ผมแนะนำว่าให้อ่านเพิ่มอีกอย่างละเอียด และหาข้อมูลในเว็บดู
Pi_Po
member
*

คะแนน7

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2008, 09:02:46 AM »

ใช้ epicwin ต้องเลือกเบอร์ใอซี ที่โปรแกรมให้ตรงเบอร์น่ะครับและโค้ดที่เขียน ที่ header  ก็ต้องเรียกใช #include <16f627a.h> ให้ถูกเบอร์เหมือนกันครับ  ส่วนตรงที่ seting ที่ โปรแกรม epicwin ส่วนมากจะกำหนดที่โค้ดโปรแกรมของเราเลยครับ อย่างไดก็ตามถึงแม้เรากำหนดผิดที่ epicwin มันก็ยังคอมไพล์ได้ครับ แต่อาจจะใช้งานไม่ได้ครับ ลองโพสรูปตอนเซ็ทค่ามาดูครับ
nismo
member
*

คะแนน13

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2008, 09:16:24 AM »

หากทดลองกับอุปกรณ์มีปัญหามาก  แนะนำใช้โปรแกรม Simulator อย่างโปรแกรม Proteus สิครับ  ไม่ยุ่งยาก และอีกอย่างไม่เสียเวลาในการประกอบวงจร  หากต้องทดลองวงจรอื่นก็ต้องรื้อมาโปรแกรมใหม่  ได้ความรู้เหมือนกันครับ
apinane34s
member
*

คะแนน7

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 08, 2008, 03:31:11 PM »

เมื่อวานผมลองซื้อไอซีมาใหม่ ปรากฏว่าลงโปรแกรมได้ครับ แต่พอลงโปรแกรมไปได้ประมาณ 4 ครั้ง พอลงครั้งที่ 5 ปรากฏว่าลงไม่ได้เหมือนเดิมอีกแล้วครับ คือมันจะบอกว่าลงไม่สำเร็จตลอดเลยอะคับ  หรือว่าไอซีเสียไปแล้วอะคับ อาการมันคล้ายกับว่ามันลบข้อมูลเก่าในไอซีไม่ได้อะ เพราะมันมีข้อมูลเก่าอยู่ใน
ไอซีตลอดเลยอะคับ
apinane34s
member
*

คะแนน7

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 08, 2008, 03:35:36 PM »

หนังสือเค้าแทบจะไม่มีการพูดถึงเรื่องการโปรแกรมลงไอซีเลยครับ
thaisolar
member
*

คะแนน0

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 08, 2008, 08:44:00 PM »

ผมก็ใช้อยู่ไม่เห็นมีปัญหาอะไรนี่ครับ อย่าลืม erase ข้อมูลเดิมในตัว mcu ให้มันเป็น blank ก่อนทุกครั้งนะแล้วก็ blank check ดูทุกครั้งก่อนว่าว่างแน่ๆ ก่อนที่จะโปรแกรมใหม่
ถ้าทำข้างบนได้ทั้งสองอย่างก็น่าจะลงโปรแกรมได้นะ แต่ถ้าทำข้างบนยังไม่ได้ก็อาจจะเป็นไปได้ว่าคอมยังมองไม่เห็นตัวเครื่องโปรแกรม ต้องลองเข้าไปเช็คตรงเมนู Interface ให้ดีๆ
ลอง Initialize ดูจะต้องไม่ขึ้น error ครับ

ผมก็ำำกำลังทดลองเริ่มเล่นเหมือนกัน แต่ก่อนใช้8051 แต่เจอปัญหาเรื่องความไม่เสถียรของมัน แล้วเค้าว่า pic จะเสถียรกว่าก็เลยลองซื้อเล่มนี้แหละมาลองดู ยังไงเรียนรู้ไปพร้อมกันก็ได้ครับ
จะได้ปรึกษากันได้ มีเพื่อนหลายๆคนแชร์ประสบการณ์แล้วสนุกดี
apinane34s
member
*

คะแนน7

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 08, 2008, 11:15:32 PM »

ผมพยายาม erase ข้อมูลเดิมในตัว mcu แล้วครับ แต่ปรากฏว่าทำอย่างไรก็ไม่ลบ อะคับ ข้อมูลยังค้างอยู่เหมือนเดิม ตอนนี้ซื้อไอซีตัวที่ 2 มาลองเปลี่ยนดูแล้วครับ ปรากฏว่าครั้งที่ 1-4 ลงข้อมูลได้ปกติ แต่พอครั้งที่ 5 กลับลงไม่ได้  ลักษณะมันลบข้อมูลเก่าไม่ได้อะคับ อาการเป็นเหมือนตัวแรกเลยคับ เริ่มท้อแล้วคับ ทำไงดีคับ อยากเอาไอซีไปใช้งานจริงๆ

อีเมล์ผมนะครับ apinane24s@hotmail.com ชื่อเต้ นะครับ
thaisolar
member
*

คะแนน0

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 09, 2008, 07:24:09 AM »

อ๋อ ผมก็เคยเจอบ่อยๆ อาการแบบนี้ ไม่มีอะไรมาก เขียนลบมาน่า
จะหลายสิบครั้งก็ยังใช้ได้อยู่นะ ไม่น่าเป็นที่ mcu
ส่วนมากจะเกิดจากการที่คอมมองไม่เห็นเครื่องโปรแกรมมากกว่า
ต้องลองดูที่ device config ใหม่ว่ามันยังขึ้นเบอร์ตรงกับที่เรา
ใช้อยู่หรือปล่าว
อีกวิธีคือลองถอดตัวโปรแกรมออกแล้วก็เสียบเข้าไปใหม่ แล้ว
ลองให้โปรแกรมdetect ใหม่อีกครั้ง ต้อง restart โปรแกรม
winpic ใหม่ด้วยนะ
ดูไฟledสีแดงต้องติดตลอด แล้วก็ตอนที่กำลังwriteนั้นสีเหลือง
กับเขียวจะต้องติดๆดับ
ลองดูอีกครั้ง ใจเย็นๆ แรกๆผมก็งงๆแบบนี้แหละ
ว่าแต่จะเอาไปใช้ทำโปรเจ็คอะไรครับ
thaisolar
member
*

คะแนน0

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 09, 2008, 07:41:32 AM »

ผมส่งหน้าจอของ interface มาให้ดู ในสภาวะปกติที่เครื่องโปรแกรมพร้อมจะำทำงานต้องเป็นแบบนี้
สังเกตุที่ Interface tested, OK
thaisolar
member
*

คะแนน0

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 09, 2008, 07:46:06 AM »

เอาใหม่ภาพมันเล็กเกินเดี๋ยวจาอ่านไม่รู้เรื่อง  Smiley
apinane34s
member
*

คะแนน7

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 09, 2008, 10:50:43 AM »

ตรงนี้มีไว้สำหรับทำอะไรอะคับ รู้สึกว่าของผมจะตั้งเป็น 100 ทั้งคู่เลยครับ
thaisolar
member
*

คะแนน0

« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 09, 2008, 09:53:06 PM »

ต้องตั้งให้น้อยลง เป็น 3ms กับ 2ms เหมือนของผมก็ได้ จะทำให้ลบอ่านเขียนได้ตามปกติ ลองดู

extra delay before reading data line
คือการหน่วงเวลาของโปรแกรมwinpic ก่อนที่มันจะprocessส่งข้อมูล

extra lengthening for clock pulses
คือเวลาที่เพิ่มเข้าไปหลังจากขอบขาขึ้นหรือขอบขาลงของสัญญาณ clock มีหน่วยเป็น ms
apinane34s
member
*

คะแนน7

« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 10, 2008, 08:44:17 PM »

ยังลงโปรแกรมไม่ได้เลยครับ  ตอนนี้เอามาต่อกับคอมอีกเครื่องนึงคับ แต่ปรากฏว่าเชื่อมต่อไม่ได้เลยครับ

ผลเป็นแบบนี้อะคับ ตอนเสียบ มันก็ขึ้นว่า type ok
apinane34s
member
*

คะแนน7

« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 10, 2008, 08:47:51 PM »

แต่พอกด intialize มันกลับ error  เลยอะครับ ไฟที่บรอดก็ไม่มีกระพริบอะครับ ผมน่าจะเลือก พรอต ถูกแล้วนะครับ
thaisolar
member
*

คะแนน0

« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 10, 2008, 11:34:54 PM »

เอน่าจะ set comport ผิดนะครับ น่าจะเป็น com1 หรือไม่ก็ com2 มากกว่านะครับ ไม่น่าจะเป็น com3
serial port ของเครื่องที่ใช้มีถึง 3 port เลยเหรอครับ หรือว่าใช้กับตัวแปลง usb/serial มันจะไม่workนะ
ยังไงลองเปลี่ยนเป็น com1 กับ com2 ดูอีกที แล้วก็ทำการ initialize ใหม่ด้วยทุกครั้ง
ถ้ายังไม่ได้อีก สังเกตุที่บอร์ดหน่อยว่าก่อน run program winpic นั้น led สีอะไรติดบ้าง แล้วเวลา run program สีอะไรติด
แล้วก็ลองเช็คดูว่าหน้าต่าง Device Config ตั้งเหมือนตามรูปหรือเปล่า โดยเฉพาะตรง I/O Port Access Driver  เอาแน่
dek_en
member
*

คะแนน0

« ตอบ #24 เมื่อ: กันยายน 14, 2008, 06:45:43 PM »

อาจ จะเป็นกับวินโดว์ ครับ 
thaisolar
member
*

คะแนน0

« ตอบ #25 เมื่อ: กันยายน 19, 2008, 10:04:11 PM »

เงียบ..... ใช้ได้ไม่ได้ไม่รู้..........หายไปเลย..............ไม่ส่งข่าว................Huh??
apinane34s
member
*

คะแนน7

« ตอบ #26 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2008, 11:39:00 PM »

จากพี่ นพดล อัศวสุวรรณ

ผมใช้อยู่เจอปัญหาเหมือนกับคุณ ของผมพบว่า transister ที่บอร์ดโปรแกรมมีปัญหาทั้ง2ตัว ไม่เสียแต่ใช้ไม่ได้ ผมเปลี่ยนเป็นเบอร์ใหม่ 2sc9013 ตัวที่แถมมากับชุดทดลอง แล้วใช้งาน ได้เลยไม่มีปัญหา ผมเคยสอบถามไปที่บริษัทแต่บริษัทแจ้งว่ามีปัญหาที่คอม หรือใช้งานผิด ขั้นตอน ผมจึงหาวิธีแก้ไขเองแล้วได้ผล เห็นในเวปจึงmailมาบอกอาจมีสาเหตูเหมือนผมก็ได้ลองทําดูไม่เสียหายเพราะเป็นtransister นิดเดียวกัน แต่ต้องระวังเพราะตําแหน่งขาจะไม่ตรงกัน ถ้าได้ผลก็mailมาบอกด้วย หรือแก้ไขได้แล้วก่อนที่ผมจะพบในเวปก็ไม่เป็นไร
auan
member
*

คะแนน3

ผมเป็นคนบ้านาฬิกาครับ

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #27 เมื่อ: มกราคม 25, 2009, 08:28:21 AM »

ผมใช้หนังสือนี้เริ่มต้นเรียนรู้เหมือนกันครับ แต่เครื่องคอมพ์ผมไม่มีช่อง Serial port ก็เลยไปซื้อเครื่องโปรแกรมแบบ USB จาก ETT มาใช้
ใช้ได้ดีไม่เคยมีปัญหาเลยครับ

โครงงานหรอยๆ -> http://diyprojects.hroyy.com
kiano♥
kiano555@gmail.com
กลุ่มสนับสนุนLSV+มีน้ำใจ
member

คะแนน337

การให้น่าภูมิใจกว่าได้รับ Line ID : Tech64

kiano555@windowslive.com kiano555@yahoo.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2009, 10:36:29 AM »

ผมก็เริ่มจากหนังสือนี้เหมือนกันครับ แรกๆก็มีปัญหามากมาย ประมาณที่คุณว่านี่แหละ จนบางทีก็ท้อไป แต่อย่าถอยนะครับ ทำแล้วจะได้รู้วิธีแก้ปัญหาไปด้วย ใจเย็นๆ ทำตามคำที่พี่ๆ เค้าแนะนำข้างบน ก็น่าจะครอบคลุมปัญหาที่เกิดได้ทั้งหมด แต่ถ้าสนใจอยากทำต่อจริงๆ ผมแนะนำให้ซื้อเครื่องโปรแกรมเครื่องใหม่ไปเลยครับ งบจะได้ไม่บานปลาย ผมลองทำเองหลายแบบแล้ว ไม่ค่อยจะเวิร์ค แต่ละตัวก็มีข้อจำกัดไม่เหมือนกัน ตอนนี้ผมใช้ตัวนี้อยู่ PX-200

http://www.es.co.th/listproduct.asp?PRODCODE=037004&PAGE=1

ลองหามาหลายที่แล้ว ที่นี่มีให้เลือกมากที่สุด ราคาถูกที่สุด ผมใช้บริการประจำครับ
ขอส่งข้อความถึงคุณ บ้านาฬิกา นิดนะครับ ผมชอบบล๊อกของคุณมากมายเลย ดูประจำครับ ดูแล้วเกินจินตนาการดี ...
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์