ช๊อทกี้ไดโอด กับ ไดโอดธรรมดา มันต่างกันยังไงอ่าครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 25, 2024, 06:29:01 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช๊อทกี้ไดโอด กับ ไดโอดธรรมดา มันต่างกันยังไงอ่าครับ  (อ่าน 14475 ครั้ง)
alassy
member
*

คะแนน2

« เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2008, 07:17:12 PM »

ช๊อทกี้ไดโอด   กับ ไดโอดธรรมดา มันต่างกันยังไงอ่าครับ  Sad Sad Sad  Cheesy

tao
member
*

คะแนน4

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2008, 09:36:03 PM »

ช๊อตกี้ ไดโอด เป็นไดโอดทำงานที่ความถี่สูงครับ
และคุณลักษณะพิเศษอีกอย่างก็คือ
ค่า Forward Bias Voltage ต่ำกว่าไดโอดธรรมดาพอควรเลย (ประมาณครึ่งหนึ่ง)
ค่า Power Loss จึงต่ำกว่า

แต่ก็มีข้อด้อยบ้าง คือ มันทนไฟได้ไม่มากนัก (Reverse Bias Voltage)
เท่าที่เห็น แบบพอหาซื้อได้ทั่วๆไป ย่านบ้านหม้อ
ก็หลักหลายสิบโวลเอง หลักร้อยโวลท์หาซื้อยากหน่อย

ส่วนไดโอดธรรมดา ก้ใช้งานทั่วๆ ไปครับ
ทำงานได้ดี ย่านความถี่ไฟบ้าน
alassy
member
*

คะแนน2

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2008, 09:32:16 AM »

แล้วเวลาไปซื้อตามร้าน ต้องมีเบอร์ของมันไปด้วยไหมครับ  หรือว่า ตอนซื้อบอกเขา ว่า เอาซีเนอรไดโอด ์กี่โวลต์ กี่แอมป์ เขาก็หยิบให้เลย  Cheesy
tao
member
*

คะแนน4

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2008, 01:55:13 AM »

ไปดูที่ร้านได้เลยครับ

แต่หากรู้ว่าเขามีเบอร์ที่เราต้องการ ก็เอาเบอร์ไปสั่งได้เหมือนกัน

แล้วแต่สะดวกแหละครับ

อ้อ ช้อตกี้  ถ้าใช้งานด้านเสียง... มันจะนุ่มนวลกว่าไดโอดหลายๆ ชนิดนะครับ(ปัจจุบันใช้อยู่) น่าฟัง
deedao
Full Member
member
**

คะแนน9

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2008, 09:15:40 AM »

อ้อ ช้อตกี้  ถ้าใช้งานด้านเสียง... มันจะนุ่มนวลกว่าไดโอดหลายๆ ชนิดนะครับ(ปัจจุบันใช้อยู่) น่าฟัง

ใช้ตรงส่วนไหนบ้างครับ  อยากลองบ้าง
sompongc♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน54

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 11:09:54 AM »

www.wt.co.th
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์