Re: อาจารย์ทุกท่านช่วยด้วยครับ NPE รุ่น FET-550
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 26, 2024, 10:26:40 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Re: อาจารย์ทุกท่านช่วยด้วยครับ NPE รุ่น FET-550  (อ่าน 30466 ครั้ง)
chinta
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: เมษายน 18, 2008, 09:48:49 AM »

Grinสวัสดีคับอาจารย์ทุกท่าน ผมสมาชิกใหม่น่ะคับ
รบกวนถามท่านหน่อยครับ มีเทคนิคในการเช็ค ขาK176 ก่ะ J56 คือผมไม่ความรู้ทางด้านนี้เลยคับพอดีมีเครื่องNPE รุ่น FET-550นี้อยู่ซื้อต่อเขามาเปิดได้ 2 วัน เครื่องไหม้R ทางด้านk176ง่ะคับเอาวิธีง่ายน่ะถ้าตัวเฟสทั้งสองไม่เสียผมก่ะจะเปลี่ยนเมนส์บอรด์ใหม่เลยคับ เออ....ผมสังเกตตัวk176มีรอยคราบดำๆยังก่ะรอยใหม่น่ะคับไม่ทราบเสียหรือป่าวคับขอบคุณคับ Sad Grin

lue
member
*

คะแนน4

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 18, 2008, 11:04:12 PM »

ตั้งมิเตอร์X1K   ผมขอเรียกสายมิเตอร์แบย่อว่าแดงและดำ
เรื่มกันเลย
1แดงแตะที่Gดำแตะที่Dเข็มมิเตอร์จะต้องไม่ขึ้น
2ย้ายแดงมาแตะที่Sเข็มมิเตอรืจะต้องไมขึ้น
3ย้ายดำมาแตะที่Gเข็มมิเตอร์ก็จะไม่ขึ้นย้ายดำมาแตะที่Dเข็มมิเตอร์จะต้องชี้ที่0
4ย้ายแดงมาแตะที่Gแล้วคืนไปแตะที่Sมิเตอร์จะไม่ขึ้น
5ย้ายดำมาแตะที่Gแล้วคืนไปแตะที่Dมิเตอร์จะชี้ที่0(การย้ายสายมิเตอร์แต่ละครั้งอีกสายจะต้องแตะอีกขาหนึ่งเสมอ)
ถ้าผลการวัดใด้อย่างที่กล่าวมาเฟตตัวนั้นยังดีอยู่ถ้าเป็น J ก็วัดแบบเดียวกันแต่สลับสายมิเตอร์
 Kiss
chinta
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 20, 2008, 12:22:08 PM »

ขอบคุณมากคับ ผมจะลองเช็คดูน่ะคับ ถ้ามีไรสังสัยรับกวนหน่อยน่ะคับ ว่าแต่ว่าชัวร์น่ะคับวิธีวัดแบบเนี้ยคับขอความมั่นใจอีกที่คับ เพราะมันรอยคราบดำที่ตัวน่ะคับ และอีกอย่างตัว R ที่แผงบอร์ดก็ไหม้น่ะคับ(พอผมเปิดมีกลิ่นใหม้ผมก็รีบปิดน่ะคับเปิดค่อยน่ะคับเปิดไม่แรงเท่าไรน่ะคับ)ที่แผงอะลูมิเนียนมีรอยช๊อตตรงน๊อตยึดตัวเฟสนิดหน่อยตัวที่มีคราบดำน่ะคับ รบกวนช่วยบอกหน่อยตับว่าอาการรุนแรงหรือป่าวคับ ขอบคุณมากคับอาจารย์ผู้เยียมยุทธ
lue
member
*

คะแนน4

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 21, 2008, 12:22:34 AM »

ชัวร์100%       ตัดใจทิ้งไปเถอะ k176/J56.ใช้k2221/J352แทนก็ใด้ก่อนเปลี่ยนต้องเช็คบอร์ดก่อน
ผมแนะนำให้ช่างซ่อมจะดีกว่าถ้าซ่อมไม่เป็นไม่ควรเริ่มต้นที่เครื่องวัตว์สูง
ถ้าอยากจะหัดซ่อมควรเริ่มที่เครื่อง30หรือ50วัตว์จะแหล่มกว่าอะทลั่ยถูกดี
looktung
วีไอพี
member

คะแนน10

ลูกทุ่งบันเทิง(ลำปาง)

looktung@hotmail.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 21, 2008, 08:20:48 AM »

ขอบคุณมากคับ ผมจะลองเช็คดูน่ะคับ ถ้ามีไรสังสัยรับกวนหน่อยน่ะคับ ว่าแต่ว่าชัวร์น่ะคับวิธีวัดแบบเนี้ยคับขอความมั่นใจอีกที่คับ เพราะมันรอยคราบดำที่ตัวน่ะคับ และอีกอย่างตัว R ที่แผงบอร์ดก็ไหม้น่ะคับ(พอผมเปิดมีกลิ่นใหม้ผมก็รีบปิดน่ะคับเปิดค่อยน่ะคับเปิดไม่แรงเท่าไรน่ะคับ)ที่แผงอะลูมิเนียนมีรอยช๊อตตรงน๊อตยึดตัวเฟสนิดหน่อยตัวที่มีคราบดำน่ะคับ รบกวนช่วยบอกหน่อยตับว่าอาการรุนแรงหรือป่าวคับ ขอบคุณมากคับอาจารย์ผู้เยียมยุทธ
สำหรับคนที่ซ่อมไม่เป็นถือว่ารุนแรงแต่สำหรับคนซ่อมเป็นก็จิ๊บๆครับ ก่อนอื่นผมว่าวัดมอสเฟตดูก่อนนะครับว่าเสียหรือเปล่าแล้วก็วัดว่าเฟตช๊อตกับซิ้งค์ไหม ส่วนRที่บอร์ดกี่วัตต์ครับขอรายละเอียดเพิ่มอีกหน่อย ขอรูปด้วยก็ดีครับ เพราะปกติเฟตเบอร์นี้ไม่พังง่ายๆครับ

chinta
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 22, 2008, 02:33:25 PM »

ขอบคุณมากคับ สำหรับท่าน lue ผมอยากลองให้แน่ใจน่ะคับผมเสียดาย เพิ่งซื้อต่อเขามาน่ะคับ Cryไงผมอยากลองก่อนถ้าไม่ได้ก็เซ็งต่อคับ  สำหรับท่าน looktung
ขอบคุณมากน่ะคับ ที่ให้กำลังใจ การวัดขาเฟสผมทำตาม  lue ผมงง ข้อ 3น่ะคับ การย้ายดำมาแตะที่Gเข็มมิเตอร์ก็จะไม่ขึ้น(ของผมมันขึ้นน่ะคับของ J56 ก็เหมือนกันน่ะคับไงผมขอลองใหม่อีกที่น่ะคับ           คุณ  looktung ผมส่งรูปไปแล้วคับไงช่วยพิจารณาด้วยน่ะคับขอบคุณมากคับ
lue
member
*

คะแนน4

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 23, 2008, 02:29:42 PM »

ผมบอกแล้วไงถ้าเป็นJให้สลับสายมิเตอร์
chinta
member
*

คะแนน0

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 23, 2008, 02:37:08 PM »

ทำไมส่งรูไม่ได้ง่ะคับ

ท่านlooktung ผมส่งรูปไม่ได้R ตัวที่ไห้มน่ะ คือ 82โอมห์ก่ะ47โอมห์คับ ทางซีกk176คับผมสังเกตุตรงรูยึดน๊อตจะ
มีรอยไห้มและเป็นคราบไห้มที่ตัว ลองใช้มิเตอร์วัดเทียบกับตัวอื่นแล้ว ขึ้นเหมือนกันคับ ผมอยากได้การวัดขาเฟส
ชัวร์ ๆเพราะตอนนี้ ผมซื้อ เมนท์บอรด์มาแล้วครับถ้าไม่เสียผมจะได้ลองต่อ ไหนๆก้อไหนแล้วน่ะคับ
 ไง รบกวนอาจารย์  LUE หรือท่านใดมีเทคนิคในการเช็คขาเฟส ที่ง่ายๆและชัวร์จะขอบกราบพระคุณไว้ที่เลยน่ะคับ
 ทั้ง ขอขอบคุณ LEKSOUNDด้วยน่ะคับที่เปงสื่อกลางให้น่ะคับ ได้ความรู้มากเลยน่ะคับ เยียมจิงๆ
chinta
member
*

คะแนน0

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 23, 2008, 03:02:37 PM »

เรียน อาจารย์ LUEคับ ข้อ 3ง่ะคับงง
3ย้ายดำมาแตะที่Gเข็มมิเตอร์ก็จะไม่ขึ้นย้ายดำมาแตะที่Dเข็มมิเตอร์จะต้องชี้ที่0
 แล้วแดงเอาไปแตะขาไรคับ รบกวนหน่อยน่ะคับ
lue
member
*

คะแนน4

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 23, 2008, 10:44:17 PM »

เอาก็เอาใหนๆจะช่วยต้องช่วยให้สำเร็จตามรูปที่ส่งให้ดูเป็นเบอร์BUZ901/BUZ906ขาเหมือนกัน
จะยกตัวอย่างเบอร์J50จับมอสเฟทหงายขึ้นตามรูปซ้ายมือคือขาGขวามือคือขาDตัวถังคือขาS
1สายดำแตะS(ตัวถัง)แดงแตะDมิเตอร์ไม่ขึ้นหากมิเตอร์ชี้ที่0ย้ายดำมาแตะที่Gแล้วกลับไปแตะที่Sอีกครั้งคราวนี้มิเตอร์จะต้องไม่ขึ้นหมายเหตุระหว่างย้ายสายดำจากSไปGแล้วกลับมาSสายแดงจะต้องแตะที่Dตลอดเวลา
2ย้ายแดงไปแตะที่Gแล้วกลับมาแตะที่Dมิเตอร์ชี้ที่0ระหว่างที่ย้ายแดงจากDไปGแล้วกลับมาที่Dดำจะต้องแตะที่Sตลอดเวลา
ทำตามข้อ1และ2อีกรอบ
ดำแตะที่Gแดงแตะที่DหรือSมิเตอร์จะต้องไม่ขึ้นหากใด้ตามนี้เฟทยังดีอยู่......งงงงงงงงใหมครับใจเย็นๆครับลองบ่อยๆเดี๋ยวเป็นเอง
บอร์ดที่ลงให้ดูเบสแน่นดีทนด้วยใชเฟท K2221/J352ไฟ+-75dc
chinta
member
*

คะแนน0

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 25, 2008, 08:56:24 AM »

ว่าแล้วเชียว ....ต้องบอกเค็ลดอย่างนี้ออกมา น่านับถือนำใจจริงๆจังเลย ขอบคุณมากๆๆๆๆๆๆๆเลยคับ ท่านจารย์ LUE Cheesy
mooele
member
*

คะแนน6

การลงมือทำคือสิ่งที่อยู่เหนือจินตนาการ

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 25, 2008, 10:47:02 AM »

ก่อนวัดทุกครังอย่าลืมช็อดขาFETทุกขานะครับ ถ้าไม่ทำเช่นนั้น วัดไปวัดมา ท่านงงแน่
นอกนั้นก็ทำตามที่ท่าน lue บอกนั้นแหละ ถ้าอยากมีพื้นฐานทางด้านนี้ แนะนำให้ชื้อหนังสือ
อิเล็กฯเบื่องต้นมาอ่าน ผมใช่อยู่ก็ของแสงทอง เนื้อหาดี บอกละเอียด แล้วก็ตามด้วยหนังสือพวกเทคนิคการช่อมนะ
รับประกันเก่งแน่

ทุกๆท่านคือครูเรา
chinta
member
*

คะแนน0

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 25, 2008, 11:08:29 AM »

Undecided
chinta
member
*

คะแนน0

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 25, 2008, 11:17:58 AM »

เรียน คุณlooktung
 รูปที่ผมส่งไป น่ะคับที่ไหม้ ในวงกลมสีแดงน่ะคับ คือRเรียงแถวที่คือ 82โอมห์ อีกตัว
 นอก กลุ่ม r ติด ซิงค์ ง่ะ  47โอมห์คับ ผมไม่แน่ใจว่าจะรามไปถึง ไดร์ TR 2N3440,2N5415
 ด้วยหรือป่าวน่ะคับ ไงรบกวนด้วยน่ะคับ ขอบคุณคับ

lue
member
*

คะแนน4

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 25, 2008, 10:07:50 PM »

trไดร์ช๊อต4ตัวนั่นแหละถอดออกมาวัดดูถ้าซีเนอร์ไดโอด10V1Wสองตัวนี้ช๊อตหรือขาดใส่เฟทไปแล้วจะดังไม่ชัดดังไม่แรง
lue
member
*

คะแนน4

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 25, 2008, 10:10:42 PM »

ลืมรูป
chinta
member
*

คะแนน0

« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 28, 2008, 03:52:07 PM »

ขอบคุณมากเลยคับ
  ขอบคุณ lek sound ด้วยน่ะคับ และอาจารย์ทุกท่าน ขอบคุณมากเลยคับ
lue
member
*

คะแนน4

« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 29, 2008, 11:23:11 PM »

ผลการซ่อมเป็นไงครับ
chinta
member
*

คะแนน0

« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 30, 2008, 09:20:54 AM »

ออ ผมยัง เช็ค เฟสและ ต่อไว้เรียบร้อยแล้วคับตอนนี้กำลังตรวจเช็คบอรด์เก่าอยู่ง่ะคับ ว่ามันช๊อตไหม้ตรงไหนมั้งง่ะคับ  ก่ะว่าวันที่หนึ่งจะนั่งประกอบง่ะคับ ออ..อาจารย์ Lue ผมลองถามช่างซ่อม(หลอกถามง่ะคับ)เครื่องเสียงตามร้านซ่อมง่ะคับ เขาบอกว่าเฟสไม่สามารถวัดขาได้จิงป่าวคับ
chinta
member
*

คะแนน0

« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 30, 2008, 09:51:20 AM »

อาจารย์ Lue  ตัวบอรดืที่ไหม้ เป็นอย่างที่อาจารย์บอกมาในรูปน่ะคับ   trไดร์ช๊อต2 ตัว ด้าน k176 ส่วนด้านJ 56 ปกติคับ ตัวซีเนอร์ไดโอด10V1Wสองตัวคับนี้ช๊อตด้าน k176  ส่วนด้าน J56 ปกติคับ  สมมติว่าถ้าผมเปลี่ยนอุปกรณ์แล้วต่อไฟ แต่ยังไม่ต่อเฟส เพื่อเช็ดบอรด์ว่าใช้ได้หรือป่าว สมมมติว่าเช็คบอรดืแล้วปกติ แต่ถ้าต่อเฟสเข้าไป
แล้วบอรดืไหม้ แสดงว่าเฟสมีปัญหาป่าวคับ และในอีกกรณี ถ้าต่อไฟเข้าบอรด์แล้วบอรด์ไหม้แต่ยังไม่ต่อเฟส แสดงว่าบอรด์มีปัญหาใช่ไหมคับ(ผมกลัวบอรด์ที่ผมซื้อใหม่จะไหม้ก่อนน่ะคับ จะลองเปลี่ยนเพื่อเช็คเฟสให้ชัวร์น่ะคับ ถ้าเปลี่ยนอุปกรณ์ตามเช็คเจอ ต่อสายต่อเฟส ไม่มีการไหม้ก็จะเปลียนบอรด์ใหม่เข้าไปแทนน่ะคับกจะเก็บของเก่าไว้ ใช้หรือดัดแปลงต่อไปง่ะคับ รบกวนด้วยน่ะคับ อาจารย์ Lue ขอขอบคุณไว้ ณ ที่นี้ คับ และ lek sound ด้วยคับ ไงรบกวนตอบด่วนน่ะคับ เพราะพรุ่งนี้จะประกอบง่ะคับ
benzd
member
*

คะแนน17

« ตอบ #20 เมื่อ: เมษายน 30, 2008, 09:54:54 AM »

ผมลองถามช่างซ่อม(หลอกถามง่ะคับ)เครื่องเสียงตามร้านซ่อมง่ะคับ เขาบอกว่าเฟสไม่สามารถวัดขาได้จิงป่าวคับ
ไม่จริง ไม่งั้นจะรู้ได้ไงว่าเสียป่าว
pratanto
member
*

คะแนน7

« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 30, 2008, 03:59:27 PM »

เคยซ่อมรุ่นนี้ให้คนรู้จักอาการเหมือนกันกับที่คุณ Lue บอกครับ แต่เปลี่ยนมอสเฟตเป็น BUZ 901-906 แล้วต่ออาร์ 1 เคที่ขา G และใส่ C 100pF/500 เซรามิคคร่อมที่  ขา G-S และ G-D  ตอนนี้ยังใช้งานดีอยู่ห้าปีกว่าแล้วครับ  สาเหตุเพราะเฃาทำสายช๊อตบ่อยและต่อแบบทุกอย่างที่ขวางหน้าครับ
lue
member
*

คะแนน4

« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 30, 2008, 11:00:35 PM »

ถ้าเปลี่ยนอุปกรณ์แล้วก็ใดเวลาเทสบอร์ดกันแล้ว

ปล่อยไฟเข้าวงจรช๊อตอินพุตลงกราว์ใช้มิเตอร์วัดเอาว์พุตต้องใด้0V
ต่อสัญญานเข้าต่อลำโพงใช้ลำโพงตัวเล็กๆก็พอยังไม่ต่อคู่ output
เปิดเพลงเร่งเสียงๆเพลงต้องดังชัดเป็นปรกติเพียงแต่จะดังเบามากถ้าเป็นไปตามนี้ก็  OK ต่อ output ใด้
ถามต่อใด้เรื่อยๆนะแต่ช่วงนี้อาจไม่ค่อยมีเวลาตอบขายทุเรียนครับผม
chinta
member
*

คะแนน0

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2008, 02:10:36 PM »

อาจารย์ Lue ทำการช๊อตลงกราวน์ แล้ว พอเปิดเครื่องยังไม่ได้ทำไรเลย R คู่ตัวเดิม ไหม้ง่ะคับ (ยังไม่ได้ต่เฟสน่ะคับ) เป็นไปได้หรือป่าวคับ ผมสังเกตุ ตัวR ที่ปรับค่าได้มันสกปรกสนิมเยอะเลย ทั้งสองตัว ง่ะคับ มันจะเกี่ยวกันมั้ยคับ อุปกรณ์ที่เป็นสารกึ่งตัวนำก็เปลียนเช็คทุกตัวแล้วง่ะคับถ้าไม่ผมคงเสี่ยงตัวบอรด์ใหม่เลยดีกว่ามั้ยคับ ขอบคุทุกท่านคับที่ให้ความรู้เป็นอย่างมากเลยคับ
noi3535-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน565

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2008, 02:26:25 PM »

ผมว่าท่านเปลี่ยนแผนเถอะครับ ลองเอาไฟต่ำป้อนวงจรก่อนครับ ท่านจะไม่ต้องกังวล ท่านทำอยู่แบบนี้มันสิ้นเปลืองอะไหล่นะครับ  Smiley

884-200-9496      ชื่อบัญชี นายนพดล  รอดภัย
      ไทย พาณิชย์ สาขาย่อยบิ๊กซีเพชรบุรี       ออมทรัพย์
   086-3119516 -ทรูมูฟ  088-2356231-ดีแทค
   083-5565916-ดีแทค
lue
member
*

คะแนน4

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2008, 09:12:01 PM »

เปลี่ยนแผนตามที่อ.น้อยแนะนำดีกว่าอาการหนักๆมันไม่สามารถบอกทางคำพูดใด้หรอกมันต้องตัวต่อตัวครับผม
แม้แต่ผมเองถ้าหนักจริงๆยังยอมเปลี่ยนเมนบอร์ดเลยครับเข้าใจนะครับว่าอยากเอาชะนะมันมันคือความภูมิใจ
chinta
member
*

คะแนน0

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2008, 10:13:20 AM »

ขอบคุณคับ ไงผมจะลง บอรด์ใหม่ดีกว่า จะได้รู้เรื่องไปเลย 555555
 เรียน อ. น้อย ถ้าผมจะใช้ ชุดTR 07 ของจารย์ ชุดจ่ายไฟไปผมต้องเปลี่ยนไหมคับหรือใช้ได้เลย จะใช้งบประมาณเท่าไรคับ
 ชุดประกอบสำเร็จแล้วน่ะคับ  ของสอบถามไว้ก่อนน่ะคับ
rittichai
member
*

คะแนน12

rittichai1506@windowslive.com
« ตอบ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2008, 11:49:48 AM »

ผมอ่านไปผมกำลังคิดเลยว่าทำไมไม่ใช้ไฟต่ำก่อน แต่ อ. น้อยบอกก่อน เช็คดีๆครับ มันน่าจะมีอีกใจเย็นๆอย่าลืมหากลองต้องลองไฟต่ำก่อนจะปลอดภัยที่สุดครับ

จำหน่าย car poweramp class D VCEaudio นาย ฤทธิชัย เหล็กสี 56ม.5 ซ.กุศลสามัคคี ต.ประชาธิปัตย์ อ.ธัญบุรี จ.ปทุมธานี 12130. ธ.ไทยพาณิชย์ no. 047-2-51128-9
looktung
วีไอพี
member

คะแนน10

ลูกทุ่งบันเทิง(ลำปาง)

looktung@hotmail.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2008, 12:04:49 PM »

สงสัยบอร์ดเก่าจะกู่ไม่กลับแล้วท่าน เปลี่ยนบอร์ดใหม่เถอะครับ ถ้าเฟตยังดีอยู่ ตามความเป็นจริงแล้วเฟตเบอร์นี้ทนทานมาก แอมป์ขับเบสผมก็ใช้เบอร์นี้แหละ ข้างละ12คู่ ใช้มา10กว่าปีแล้ว ไม่เคยงอแง ไม่อู้งาน เอ้า!เป็นกำลังใจให้
ปล. บอร์ดรุ่นนี้อาการเหมือนท่านผมเคยเปลี่ยนทรานซิสเตอร์ยกแผงมาแล้วก็ยังกู่ไม่กลับ ถ้าคิดว่าซ่อมเอาความรู้และประสบการณ์ก็เอาใจช่วยและพร้อมให้คำแนะนำ แต่ถ้าซ่อมเพื่อใช้งานเปลี่ยนบอร์ดใหม่ง่ายกว่า
084-6141906

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์